แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2095: สอบถามเรื่องรักษารากฟัน  (จำนวนคนอ่าน 2334 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/18/13 เวลา 10:26:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงคะ
พอดีเพิ่งรักษารากฟันครั้งที่1 ประมาณมาอาทิตยีนึง
แล้วหมอนัดทำครั้งที่2วันนี้
เลยอไากทราบว่า
1.ถ้ารักษาวันนี้ สล้วหนูอยากถอนฟันคุด จะต้องเว้นระยะประมาณกี่วันได้คะ
2.เมื่อรักษารากฟันจบ ต้องเว้นระยะประมาณกี่มาณเท่าไหร่ถึงจัดฟันได้คะ
หนูรักษารากฟันกรามน้อยค่ะ
ขอบคุณนะคะหทอหนิง
ส่งโดย: totoltotol
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

110.170.137.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 12:49:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. จริงๆ แล้วไม่ต้องเว้นระยะ เพราะไม่เกียวกัน ยกเว้นว่าฟันที่รักษารากนั้นติดกับฟันคุด ฟันอาจจะอ่อนแอถ้ารักษารากฟัน จึงควรรักษาฟันซี่นั้นให้หายก่อนก็จะดี  
2. ควรรอให้ฟันที่รักษารากฟันหายดีซะก่อนการติดเครื่องมือ อย่างน้อย ควร 1 เดือน เพื่อสังเกตอาการก่อน (จริงๆ แล้วต้องใช้เวลาหลายเดือนกว่าจะหายเป็นปกติสมบูรณ์) แรงผลักฟันจากเครื่องมือจัดฟันอาจทำให้ฟันไม่หาย หรือหายช้าลงได้ บางทีหมออาจติดเครื่องมือเร็วกว่านั้น หรือช้ากว่านั้นก็ต้องเป็นไปตามอาการค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12/18/13 เวลา 12:50:55 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.241.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 15:10:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ ถ้าฟันกรามน้อยต้องรักษาราก

และการจัดฟันนั้นๆ ต้องถอนฟันกรามน้อย

น่าจะปรึกษาหมอจัดฟันก่อน

ถ้าต้องถอน จะได้ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลารักษารากฟัน

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

87.146.95.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 16:15:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ๋อ ขอบคุณค่ะคุณหมอ
แล้วถ้าระยะเลาเหมาะสมจริงๆ ประมาณกี่เดือนคะหมอ
แล้วถ้า1เดือนนี่ สมมติว่าฟันเกิดไม่หาย ต้องถอนมั๊ยคะหรือรักษารากใหม่

ไปถามหมอจัดฟันแล้วค่ะ เขาดูฟิล์มและบปกว่าไม่ต้องถอนเพราฟันเรียงตัวอยู่แล้ว แต่หนูจัดเพราะฟันหน้าห่างค่ะ

111.84.147.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 17:17:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องสังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ บางที 1 เดือน อาจไม่พอ  
สมมติในอนาคตฟันไม่หายจริงๆ ก็อาจทำได้ท้้งการถอนฟัน หรือการรักษารากฟันซ้ำ ต้องให้หมอที่รักษารากฟันเขาพิจารณาดูอีกทีค่ะ

58.9.212.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 20:29:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงคะ ตะกี้พึ่งรักษารากฟันซี่ที่2เสร็จค่ะ
แล้เหมือนรู้สึกว่าวัสดุอุดฟัน เหมือนมันหลุดง่ายเลยคะTT
แล้วเหมือนช่วงขอบๆ พอเอาลิ้นดันเหมือนมันหลุดๆ แต่ก็ไม่หลุดมากอ่ะค่ะ
อาการแบบนี้ผิดปกติมั๊ยคะ

124.121.22.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 20:30:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครั้งที่2ค่ะ*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 20:46:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ามันหลุดออกหมดจนถึงรูตรงกลางจะมีปัญหา ถ้าที่หลุดออกเป็นแค่ส่วนเกินก็ไม่มีปัญหา ฉะนั้นถ้ากังวลก็อาจกลับไปหาหมอเพื่อตรวจดูค่ะ

58.9.212.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/18/13 เวลา 22:31:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กรณีที่ จัดฟัน โดยไม่ต้องถอนฟัน

โดยมีฟันที่กำลังรักษาอยู่

สมาคมทันตแพทย์จัดฟัน ของ USA และของออสเตรเลีย

แนะนำให้ รอ 3-6 เดือนหลังรักษารากฟันเสร็จ จึงเริ่มจัดฟัน

มีการทดลองในสัตว์ทดลอง หลายอันระบุว่า

การรีบจัดฟันเร็วไป (ภายใน 3 เดือนหลังรักษารากฟัน)

ทำให้ผลสำเร็จของการรักษารากฟันลดลง

(ส่วนข้อมูลในคน ยังไม่ชัดเจน)

นอกจากนี้ ข้อมูลปัจุบันยังไม่แน่ชัดว่า  

จะใช้แรงจัดฟันประมาณเท่าใด กับฟันที่รักษารากแล้ว

เพราะการใช้แรงจัดฟันมากเกินไป "อาจ" รบกวนการหาย หรือซ่อมแซมของเนื้อเยื่อรอบรากฟัน

และการใช้แรงมากไป

อาจทำให้เกิดการละลายกระดูกรอบรากฟัน

ทำให้แยกลำบากว่า เป็นการละลายกระดูก ซึ่งเกิดเป็นปกติจากการจัดฟัน (หรือเคลื่อนฟัน)

หรือว่าเป็น รอยโรครอบรากฟัน (เช่น หนองปลายรากฟัน หรือซิสต์ จากันรักษาราก)

ฉะนั้นดีที่สุด คุณ จขกท. ควรถามคุณหมอรักษาฟัน

หรือเสนอให้คุณหมอรักษารากฟัน วางแผนการรักษาร่วมกับ หมอจัดฟัน

น่าจะเกิดประโยชน์กับคุณมากที่สุด

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

87.146.95.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/19/13 เวลา 01:53:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณหมอหนิงและคุณa.m. en allemagneมากนะคะ
หลังจากนี้คงเข็ดกับการดูแลฟันไปอีกนานแน่เลยค่ะ55555 Cheesy

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->