แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2077: รบกวนปรึกษาเรื่องฟันหน้าไม่สบ open bite หน่อยครับ  (จำนวนคนอ่าน 3079 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/22/13 เวลา 00:14:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนเด็กๆผมจำได้ว่าฟันหน้าสบกัน สามารถกัดและฉีกถุงขนมได้ พอโตมาผมไม่แน่ใจว่ามันเริ่มไม่สบกันตอนไหน. แต่ผมลองอ้าปากและสังเกตุฟันตัวเอง เห็นว่าฟันทั้งสองข้างไม่เท่ากัน คือ เหงือกด้านขวาจะต่ำกว่าด้านซ้าย และทำให้กรามเอียง ตอนนี้กรามข้างขวาจะต่ำกว่าข้างซ้าย แต่ฟันกรามทั้งสองข้างสบกันนะครับ!! มีเพียงฟันหน้าที่ไม่สบกัน.. และผมเคยถามมาหลายคลีนิคมาก ส่วนใหญ่จะบอกว่าจัดฟันไม่ได้ ต้องผ่าตัด!! ไม่ทราบว่าคุณหมอพอจะมีคำแนะนำไหมครับว่าผมควรทำอย่างไรดี?
สรุปคือ  
1. กรามเอียง ด้วนขวาต่ำกว่าซ้าย
2. แต่ฟันกรามยังสบกันทั้งสองข้าง
3. ฟันหน้าเหยิน ไม่สบกัน
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำตอบและคำแนะนำ
ส่งโดย: jorm male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

1.0.177.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/22/13 เวลา 07:15:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เบื้องต้นต้องไปหาหมอเพื่อตรวจดูก่อน ว่าปัญหาอยู่ที่ไหน ถ้าอยู่ที่ตำแหน่งฟัน การจัดฟันอย่างเดียวอาจแก้ปัญหาได้ แต่ถ้าปัญหาอยู่ที่ขากรรไกร (กราม) ส่วนใหญ่ถ้ากรามไม่เท่ากันสองข้าง คงต้องผ่าตัดให้เท่ากัน และร่วมกับการจัดฟัน  

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.143.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/22/13 เวลา 16:17:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/22/13 เวลา 07:15:27, หมอหนิง wrote:
เบื้องต้นต้องไปหาหมอเพื่อตรวจดูก่อน ว่าปัญหาอยู่ที่ไหน ถ้าอยู่ที่ตำแหน่งฟัน การจัดฟันอย่างเดียวอาจแก้ปัญหาได้ แต่ถ้าปัญหาอยู่ที่ขากรรไกร (กราม) ส่วนใหญ่ถ้ากรามไม่เท่ากันสองข้าง คงต้องผ่าตัดให้เท่ากัน และร่วมกับการจัดฟัน  

แล้วไม่ทราบว่าถ้าจะผ่าตัด ต้องเตรียมงบประมาณ ประมาณเท่าไหร่ได้ครับ?
เป็นข้าราชการสามารถเบิกได้ไหม?
ต้องใช้เวลาในการพักฟิ้นประมาณเท่าไหร่ กี่เดือน?
มีโรงพยาบาลไหนที่น่าเชื่อถือบ้าง?
ขอบคุณมากครับ

1.0.189.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/24/13 เวลา 10:08:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

งบประมาณ ประมาณ 150,000 เบิกราชการไม่ได้ อาจเบิกค่าห้องและค่ายาได้เล็กน้อย ระยะพักฟื้นเบื้องต้นต้องอยู่ icu ประมาณ 3-5 วัน และนอนโรงพยาบาลอีก 1-2 สัปดาห์ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร คงต้องพักฟื้นที่บ้านอีกอย่างน้อย 1 เดือน  

โรงพยาบาลที่รับผ่าตัด ต้องประสานกับคุณหมอที่รับจัดฟันอีกทีค่ะ ปกติคุณหมอที่จัดฟันเขาจะแนะนำอีกที ส่วนใหญ่ รพ.รัฐ ก็เช่น รพ.ตำรวจ ภูมิพล หรือที่คณะทันตแพทย์ จุฬา เป็นต้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.52.243.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/25/13 เวลา 23:02:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/24/13 เวลา 10:08:52, หมอหนิง wrote:
งบประมาณ ประมาณ 150,000 เบิกราชการไม่ได้ อาจเบิกค่าห้องและค่ายาได้เล็กน้อย ระยะพักฟื้นเบื้องต้นต้องอยู่ icu ประมาณ 3-5 วัน และนอนโรงพยาบาลอีก 1-2 สัปดาห์ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร คงต้องพักฟื้นที่บ้านอีกอย่างน้อย 1 เดือน  

โรงพยาบาลที่รับผ่าตัด ต้องประสานกับคุณหมอที่รับจัดฟันอีกทีค่ะ ปกติคุณหมอที่จัดฟันเขาจะแนะนำอีกที ส่วนใหญ่ รพ.รัฐ ก็เช่น รพ.ตำรวจ ภูมิพล หรือที่คณะทันตแพทย์ จุฬา เป็นต้นค่ะ

ขอบคุณครับคุณหมอ.. ดูจากงบประมาณแล้ว.. จัดธรรมดาดีกว่าครับ
ให้ฟันสบกัน ไม่เหยิน ก็คงเพียงพอ.. (-_-)

1.0.173.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->