แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2068: กังวลใจจากการทำฟัน กลัวติด hiv  (จำนวนคนอ่าน 5877 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/12/13 เวลา 18:39:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องขอเล่าสถานการณ์นิดนึงนะครับ คือผมไปทำฟันที่ศูนย์บริการสาธารณสุข กรุงเทพมหานคร แล้วที่นั่นห้องทันตกรรมก็เป็นแผนกเล็ก ๆ อยู่ติดกับแผนกวัณโรค และกามโรค ซึ่งเป็นศูนย์โรคเอดส์ด้วย คาดว่าจะมีผู้ติดเชื้อ hiv มาใช้บริการไม่มากก็น้อย  

1.ทีนี้ในระหว่างเข้าไปในห้องทำฟัน ที่เก้าอี้ทำฟันของผม บนถาดที่วางอุปกรณ์ตรวจฟัน ก็มีการวางอุปกรณ์คล้ายกระจก กับด้ามอลูมิเนียมปลายแหลม ซึ่งบนถาดมันเปื้อนน้ำเล็กน้อย ผมไม่แน่ใจว่าน้ำอะไร กังวลมากเลย เพราะบนพื้นบริเวณเดียวกันนั้นก็เปื้อนน้ำเล็กน้อยด้วย ไม่แน่ใจว่าอุปกรณ์พวกนี้เค้าล้างระหว่างเปลี่ยนผู้ป่วยหรือครับ หรือว่าแช่น้ำยาฆ่าเชื้อมา ผมกังวลจัง หรือเป็นพวกน้ำลายของผู้ป่วย
2.จากนั้นผู้ช่วยทันตแพทย์ให้ผมบ้วนปากด้วยแก้วน้ำอลูมิเนียมที่วางอยู่ข้าง ๆ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเค้าเปลี่ยนแก้วไหม เพราะว่ามีหมอแค่คนเดียว พอคนไข้คนเก่าออก ผมก็เข้ามาทันที ผมไม่เห็นเค้าจะเปลี่ยนแก้วเลย  คนก่อนหน้าผมเค้าถอนฟันด้วย ก็น่าจะมีเลือดออก ผมกังวลมาก ถ้าแก้วเปื้อนเลือด ผมบ้วนปากทั้งก่อนขูด และหลังขูดหินปูน แบบนี้ผมจะไม่เสี่ยงจากเชื้อ hiv หรือครับ หรือว่ายังไงแล้วเค้าต้องเปลี่ยนแก้วแน่นอน และไม่แน่ใจว่าคนก่อนหน้ามีการขูดหินปูนไหม แต่แน่ใจว่าเค้าถอนฟัน เพราะตอนจับแก้วก็เหมือนแก้วเปียก ๆ ไม่รู้กังวลไปเองไหม
3.ที่สำคัญ ผมไม่เห็นหมอเปลี่ยนถุงมือเลย พอเข้ามา ก็เห็นหมอสวมถุงมือแล้วนั่งพิมพ์คอมพิวเตอร์อยู่ กลัวมากว่าจะเป็นถุงมือเก่าจากคนไข้คนก่อนหน้านี้ ไม่รู้มีการเปื้อนเลือดไหม

4.กังวลมากเลย ผมอยากใช้บริการราคาถูก เลยยอมไปต่อคิวใช้บริการศูนย์บริการสาธารณสุขของกทม. เพราะจะได้เบิกประกันสังคมได้ ไม่คิดว่าจะต้องเจอเหตุการณ์ไม่สบายใจแบบนี้ ชีวิตผมจะติด hiv จากกรณีแบบนี้ไหม ชีวิตผมจะอยู่ยังไง ถ้าติดจริง ทำไมเค้าบริการดูไม่มีมาตรฐานแบบนี้ล่ะ หรือเค้าคิดว่าราคาถูก ก็ใช้ของซ้ำ ๆ ได้ หรือว่าเห็นว่าผู้ป่วยส่วนใหญ่ที่มา อาจจะมีผู้ป่วย hiv มาอยู่แล้ว เลยทำแบบนี้ หรือผมกังวลมากไปเอง

ส่งโดย: rewwwa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

115.67.69.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/12/13 เวลา 20:47:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก่อนอื่น ต้องออกตัวก่อนว่า หมอคงไปตอบแทนหน่วยงานที่คนไข้ไปรักษาไม่ได้ หากกังวลหรือสงสัย คงต้องไปสอบถามกับแต่ละที่เอาเอง หมอจะตอบคำถามในหลักการทั่วๆ ไปนะคะ
1. หมอหรือผู้ช่วย ควรจะเปลี่ยนชุดตรวจ ชุดรักษาต่างๆ เช่น ถอนฟัน อุดฟัน ขูดหินปูน และแก้วน้ำ สำหรับคนไข้ 1 คน 1 ชุด  ไม่ได้ใช้ซ้ำ และเมื่อรักษาคนไข้แต่ละคน เสร็จแล้ว ก็จะนำไปฆ่าเชื้อตามกระบวนการ อาจใช้น้ำยาฆ่าเชื้อร่วมด้วย จากนั้นจะนำเครื่องมือไปนึ่งฆ่าเชื้อด้วยแรงดันสูง ซึ่งเป็นมาตรฐานทั่วไปเหมือนโรงพยาบาลค่ะ
2. แก้วน้ำควรจะเปลี่ยน อย่างที่แจ้งให้ทราบ ไม่ใช้ซ้ำต่อๆ กันหรอกค่ะ  
3. เรื่องถุงมือ ยิ่งต้องเปลี่ยนแน่นอนในคนไข้แต่ละคน เป็นไปไม่ได้เลยที่คุณหมอจะใส่ถุงมือซ้ำๆ กัน มันเป็นหลักการพื้นฐานเลยค่ะ
4. เรื่องมาตรฐานของแต่ละที่ หมอคงว่ามีเหมือนๆ กัน แต่ต่างกันคงที่การบริการมากกว่า แน่นอน เราไม่สามารถคาดหวังการบริการระดับโรงพยาบาลเอกชนราคาสูง กับหน่วยงานราชการได้ แต่เรื่องมาตรฐานการรักษา หมอเชื่อว่ามีเหมือนๆ กัน ที่หน่วยงานราชการคิดค่ารักษาถูกได้ เพราะได้รับการอุดหนุนจากรัฐบาล

ส่วนเรื่องคนไข้ hiv แน่นอนว่า หากการป้องกันแย่สุดๆ ใช้เครื่องมือซ้ำ เข็มซ้ำ อาจเพิ่มความเสี่ยงในการติดเชื้อ (แล้วคิดว่าหมอหรือผู้ช่วยไม่กลัวหรือคะ เพราะจับต้องอยู่ มีไอ น้ำลาย เลือด พุ่งอยู่ทุกๆ วัน) แต่บุคลากรทางการแพทย์จะมีหลักการในการรักษาคนไข้ เพื่อป้องกันเรื่องนี้อยู่แล้ว  เช่น การแยกผู้ป่วยเหล่านี้ ข้อควรระวังในการปฏิบัติงาน การทำความสะอาดเครื่องมือ การตรวจสอบการปราศจากเชื้อ เป็นต้น

อย่างไรก็ดี คนไข้เอง ก็ไม่ต้องกังวลเกินไปเพราะโรค hiv ไม่ได้ติดกันง่ายดาย การสัมผัสกับน้ำลาย ไม่ติดนะคะ หอมแก้มจูบปากกันได้ (ยกเว้นว่าปากไม่มีแผลเลือดสด นะคะ ซึ่งจะเพิ่มความเสี่ยง) การสัมผัส แตะเนื้อร่างกายก็ไม่ติดนะคะ เชื้อ hiv มีความอ่อนแอ ต้องอยู่ในสารคัดหลั่ง เช่น เลือด น้ำอสุจิ สารคัดหลั่งในช่องคลอด เมื่ออยู่ภายนอกร่างกาย ก็ตายง่าย ในไม่่กี่วินาที การติดเชื้อ hiv ส่วนใหญ่ จึงติดกันทางเพศสัมพันธ์มากที่สุด รองลงมา คือทางแม่สู่ลูก และผู้ติดยาเสพติด การติดเชื้อจากความผิดพลาดทางการแพทย์ พบน้อยมากๆๆๆๆ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.155.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->