แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2066: ฟันกรามแตก ทำยังไงดีคะ  (จำนวนคนอ่าน 6109 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/09/13 เวลา 10:17:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ

พอดีฟันกรามด้านบนแตกค่ะ มันแตกจะการเคี้ยวของแข็งๆค่ะ คือเดือนก่อนมันแตกค่ะแต่แค่ผิวๆ เลยไม่ได้ไปหาหมอ แต่เร็วๆนี้ มันก็แตกเพิ่มอีก(จากการเคี้ยว) ฟันหายไปสัก1/3ได้ค่ะ แต่ไม่มีอาการปวด หรือเสียวฟันแต่อย่างใดเลยค่ะ ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้ต้องทำอย่างไรบ้าง มีค่าใช้จ่ายประมาณไหน แล้วจำเป็นต้องรีบหาหมอโดยเร็วไหมคะ
ส่งโดย: TabbyCute
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

27.145.170.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/10/13 เวลา 09:44:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปหาหมอเพื่อตรวจก่อนค่ะ การจะรักษาอย่างไรก็ต้องดูตามสภาพ  
ถ้าฟันแตกน้อย ยังไม่ทะลุประสาทฟัน ก็อาจจะอุดฟันธรรมดา ราคาประมาณ 500 ขึ้นไป
ถ้าฟันแตกมาก ยังไม่ทะลุปรสะาทฟัน ก็อาจจะทำครอบฟัน ราคาประมาณ 5000 ขึ้นไป
ถ้าฟันแตกมาก ทะลุประสาทฟันแล้ว ก็อาจต้องรักษารากฟันก่อนแล้วก็อุดฟันหรือทำครอบฟัน แล้วแต่กรณี ราคาประมาณ 10,000 ขึ้นไป ค่ะ

เรื่องฟัน ควรรีบไปหาหมอ แต่เนิ่นๆ ปล่อยไว้ จะเป็นมากขึ้น ค่ารักษาก็แพงขึ้น การรักษาก็ยุ่งยากขึ้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.52.224.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->