แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2065: อุบัติเหตุ ฟันหลุดค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1160 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/30/13 เวลา 16:17:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุบัติเหตุค่ะ เท่าที่จำได้คือ ฟันกระต่ายหลุด 1 ซี่ อีกซี่ ห้อยลงมา .. คุณหมอที่รักษา จับซี่ที่ห้อยลงมาจัดเข้าที่เดิม ใช้ไหมเย็บไว้ เเล้วใช้ลวดคล้ายลวดจัดฟัน ดามทับเหงือกตรงฟันบนไว้ทั้งหมด .. เห็นบอกคร่าวๆว่า คอฟันหัก ไม่เเน่ใจว่าหักเเค่ซี่ที่ห้อยลงมาหรือทั้งหมด

คุณหมอใช้ลวดดามไว้ 5 สัปดาห์ วันที่ถอดลวดออก คุณหมอบอกว่า ให้รอไหมละลายไปอีก 1 เดือน ค่อยปรึกษาหมอฟันเรื่องฟันปลอม ตอนนี้ครบตามที่คุณหมอเเนะนำเเล้ว  

อยากจะรบกวนสอบถามคุณหมอดังนี้ค่ะ

1.  ฟันซี่ที่หลุดไป อยากจะทำเป็นสะพานฟัน ในกรณีสะพานฟันต้องกรอฟันซี่ข้างเคียง ซึ่งซี่ด้านข้างของฟันที่หลอคือ ซี่ที่เคยห้อยลงมาเเล้วเย็บไว้ ถอดลวดดามออกเดือนนึงเเล้ว เเต่ไหมพึ่งละลายไปไม่กี่วัน ระยะเวลาตั้งเเต่รักษามา 2 เดือนเต็ม อยากจะทราบว่า มันน่าจะเเข็งเเรงพอจะกรอ เพื่อทำสะพานฟันได้มั้ยคะ  

มีความจำเป็นจะต้องรีบทำฟันปลอม ให้เสร็จภายใน 1 เดือนนี้ เนื่องจากจะรับปริญญา  

2. ในระหว่างการรักษาตัว ในปากมีเเผลเย็บค่อนข้างเยอะ กรามหัก ดามคอฟันด้วยคุณหมอให้งดเคี้ยวอาหาร ดื่มได้เพียงนมอย่างเดียว ปัจจุบัน เริ่มเคี้ยวอาหารอ่อนๆ มีอาการตึงๆ ปวดๆ ฟัน  น่าจะมาจากสาเหตุที่เราไม่ได้ใช้งานฟันมาเลยเป็นระยะเวลานานรึเปล่าคะ  

3. อีกนิดนึงนะคะ ผ่านการจัดฟันมา พออุบัติเหตุก็ไม่ได้ใส่รีเทนเนอร์เลย   อยากจะทราบว่า เราจะลองเอารีเทนเนอร์ฟันล่าง สวมเข้าไปได้มั้ยคะ ค่อนข้างกังวล เนื่องจากตอนอุบัติเหตุกรามล่างหัก เเต่คุณหมอเเจ้งว่ารักษาหายเเล้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/30/13 เวลา 16:24:59 by tom1331 »
ส่งโดย: tom1331
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

101.51.20.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/31/13 เวลา 10:36:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. หมอตอบไม่ได้ ณ จุดๆ นี้ ต้องตรวจดูตามสภาพค่ะ ซึ่งฟันซี่นั้นต้องแข็งแรง ไม่โยก เหงือกดี จึงจะเหมาะสมที่จะใช้ยึดสะพานฟันค่ะ
อาจใส่ฟันปลอมแบบชั่วคราว (ถอดได้) ไปก่อน ทำสะพานฟันคงไม่ทัน (คือกระบวนการนั้นคงทัน แต่สภาพฟัน ความแข็งแรง ไม่แน่ใจนะคะ)
2. แผลในปาก เกิดได้หลายสาเหตุค่ะ เช่น โดนลวดเกี่ยว ดื่่มน้ำน้อย ความเครียด ความวิตกกังวล  
3. รีเทนเนอร์ไม่ควรใส่ เพราะกรามหักไปแล้ว มีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งฟันไปบ้่างไม่มากก็น้อย เมื่อกรามหายดีแล้วจริงๆ จึงไปหาหมอจัดฟัน หรือปรึกษาหมอทำฟันปลอม ไปพร้อมๆ กัน เพราะเคสของคนไข้ มีความเชื่อมโยงกันหลายสาขา ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.241.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->