แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2063: เคยจัดฟันแล้วนอนกัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 6803 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/27/13 เวลา 11:02:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ

ตอนนี้ จัดฟันเสร็จแล้วค่ะ เพิ่งจะใส่รีเทนเนอร์ (แบบลวด) ได้ประมาณ 2-3 เดือน แต่มีปัญหาตรงที่ว่าทั้งก่อนจัดฟันเป็นคนที่นอนกัดฟัน หลังจัดฟันเสร็จแล้วก็ยังคงนอนกัดฟันอยู่ กัดฟันมากถึงขนาดตื่นมาบางครั้งรู้สึกปวดเมื่อยบริเวณกรามค่ะ

วันนี้ได้ไปพบคุณหมอที่จัดฟันให้ และคุณหมอแนะนำถึงการทำเฝือกสบฟัน ให้ใส่เฝือกสบฟันเวลานอน หลังจากตื่นให้ใส่รีเทนเนอร์ทันที

เลยมีคำถามมาถามคุณหมอหนิงค่ะ เกี่ยวกับเฝือกสบฟัน รีเทนเนอร์ และฟันที่จัดเสร็จแล้วค่ะ อยากทราบว่า เฝือกสบฟันจะมีผลต่อฟันที่จัดเสร็จแล้วไหมคะ มีข้อดีข้อเสียกับฟันที่จัดแล้วยังไง ฟันที่จัดจะล้มหรือเปลี่ยนแปลงไปไหมคะ ควรใส่หรือไม่ควรใส่ดีกว่า

และที่สำคัญคือมีหนทางแก้ปัญหานี้ด้วยวิธีอื่นไหมค่ะ (วิธีที่คุณหมอแนะนำคือสลับใส่เฝือกสบฟันเวลานอน กับรีเทนเนอร์ค่ะ)

สมมุติถ้าจำเป็นต้องไปรักษากับคุณหมอท่านอื่นที่ไม่ใช่คุณหมอที่จัดฟันให้ ในการทำรีเทนเนอร์หรืออุปกรณ์อื่นๆ จะสามารถทำได้ดีเท่าคุณหมอที่จัดฟันให้ไหมคะ ประมาณว่าคุณหมอที่จัดฟันให้จะรู้ประวัติการทำฟันค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ Smiley
ส่งโดย: KEENOIST
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

101.51.234.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/28/13 เวลา 10:30:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เฝือกสบฟัน ทำคนละหน้าที่กับรีเทนเนอร์ ไม่มีผลต่อฟันที่จัด รักษาคนละโรคกัน ถ้าจำเป็นต้องใส่ทั้ง 2 เครื่องมือ ก็ต้องใส่ โดยเลี่ยงเวลากันใส่ เช่น รีเทนเนอร์ใส่กลางวัน เฝือกสบฟันใส่ตอนกลางคืน หรืออาจเปลี่ยนรีเทนเนอร์เป็นชนิดติดแน่นแทน

ปกติหมอจัดฟัน กับหมอทำเฝือกสบฟัน ก็คงเป็นคนละคนกันอยู่แล้ว หากต้องเปลี่ยนหมอ คนไข้ก็ควรบอกเล่าให้คุณหมอท่านใหม่ฟังถึงประวัติการรักษา เพื่อความต่อเนื่อง

แต่ถ้าเรื่องรีเทนเนอร์ หมอท่านใหม่ที่ทำรีเทนเนอร์ให้ คงไม่ทราบถึงการจัดฟันที่ผ่านมานั้นนะคะ ถ้าเกิดการเปลี่ยนแปลงของตำแหน่งฟันอะไรขึ้น ควรปรึกษาคุณหมอที่เคยจัดฟันด้วยมากกว่าค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.241.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/29/13 เวลา 10:00:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะแล้วมีอุปกรณ์อื่นหรือวิธีการอื่นๆในการแก้ปัญหาอีกไหมคะ ?

ปล โดยส่วนตัวแอบกลัวฟันจะล้มหรือเปลี่ยนไปเพราะใส่รีเทนเนอร์น้อยลงอ่าค่ะ เพราะต้องมาใส่เฝือกสบฟันเพิ่ม
ส่งโดย: KEENOIST
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

101.51.239.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/29/13 เวลา 10:33:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุปกรณ์อื่นไม่มีค่ะ
เรื่องกลัวฟันล้มเพราะใส่รีเทนเนอร์น้อยลง ไม่ต้องกังวลมาก อาจใช้รีเทนเนอร์แบบติดแน่น อย่างที่แจ้งให้ทราบในความเห็นข้างบน และการใส่รีเทนเนอร์ 8-12 ชม. ถือว่าโอเคในระดับหนึ่ง
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.241.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->