แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2055: ติดเชื้อหลังผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 918 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/13/13 เวลา 13:10:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอเล่าก่อนนะคับ
วันที่7 ผมได้ผ่าฟันคุด ตอน 17.00 น. ผ่านมา2-3 วัน อาการบวมไม่ลดลง ยังมีเลือดไหลซึมๆตลอด เวลาบ้วนน้ำ และเหงือกที่ผ่านั้นก้ได้ขึ้นมา บนฟันกรามที่อยุ่ติดกัน ทำให้ผมตัดฟันไม่ได้ และอ้าปากได้นิดเดียว วันพฤหัส เกิดอาการมีไข้ และกินยาพารา เย็นวันนั้นไข้ก้ลด. วันศุกตอนเย็น อยู่ๆ เลือดก็ไหลไม่หยุด จนต้องใช้ผ้ากอชกัดไว้ ตอน3 ทุ่ม ผมไเ้ไป รพ เดิม แต่หมอทันตกรรมกลับไปหมดแล้ว ผมเลยไปทันตกรรมที่คณะจุฬา ที่เปิดตลอด 24 ชั่วโมง ผมได้เข้ารับการรักษา ตอน 5 ทุ่ม หมอได้ทำการตัดไหมของเก่าออก ฉีดยาชา และก็เฉือนเงือกที่เกยขึ้นมาบนฟันนั้นทิ้งและเย็บใหม่ หลังจากรักษาเสร็จ หมอบอกว่าเกิดการติดเชื้อ สาเหตุเพราะ เหงือกที่เกยขึ้นมาบนฟันได้รับการกระแทก ทำให้อักเสบและติดเชื้อ หมอจึงเฉือนเนื้อออกไปทำให้กัดฟันได้โดยไม่โดนเหงือก. และวันเสาร์ตอน9 โมง หมอได้นัดมาดูแผล ก้ให้กัดผ้ากอช ปรากฏว่าเลือดหยุดไหลแล้ว และให้ยา แก้อักเสบ และยาฆ่าเชื้อ กินต่อเนื่อง วันนี้วันอาืิตย์ ผมมีอาการ ไข้ขึ้นครับ อยากทราบว่าปรกติไหมครับ หรือเปนผลจากยาที่กำลังทำการฆ่าเชื้อคับ ยากิน 3 มื้อหลังอาหารครับ. หมอที่จุฬาได้ถามว่าผมตัดไหมวันไหน. ผมบอกวันจันทร์ หมอได้บอกว่าให้ไปตามนัดและอธิบายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นและให้หมอที่นั้นรักษ าต่อ คับ
ส่งโดย: chaicharpon
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

110.168.142.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/14/13 เวลา 08:32:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการไข้มักเป็นร่วมกับการติดเชื้อ อาจเพราะเราร่างกายอ่อนแอด้วย จึงเป็นไข้หลายหน (ก็เหมือนเราตอนเป็นหวัด แล้วไม่หายสักที เหมือนจะหาย แล้วก็มาเป็นใหม่ได้ ในทำนองเดียวกันน่ะค่ะ)

ยาฆ่าเชื้อก็ฆ่าเชื้อกว้างๆ บางทีเราอาจติดเชื้อหลายชนิด ที่สำคัญอยู่ที่การดูแลรักษาความสะอาดช่องปากด้วย บางคนอ้าปากได้น้อย จึงไม่ค่อยได้ทำความสะอาดช่องปาก แปรงฟันอย่างเพียงพอ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

182.52.243.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->