แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2033: รบกวนสอบถาม กรามหัก ฟันหน้าหลุดค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 3389 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/11/13 เวลา 07:59:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีเกิดอุบัติเหตุ รถชน ไม่ได้ฟังจากปากคุณหมอเอง เเต่ได้ยินจากพยาบาลว่า  

โหนกแก้มแตก กรามขวาแตกหักหนัก ฟันคู่หน้าข้างบน ตรงกระต่าย ซี่นึงหลุดหาไม่เจอ อีกซี่หลุดลงมา มองกระจกห้อยต่องเเต่ง ปัจจุบัน เค้าเอาเข้าห้องผ่าตัด ไม่ทราบรายละเอียดว่าทำอะไรบ้าง เเต่ที่รู้สึกเเละส่องกระจกดู แต่อ้าปากไม่ได้ ได้เเต่เผยอคือ  ฟันที่เคยห้อยต่องเเต่ง มันขึ้นไปอยู่ข้างบนปกติดี เเต่ไม่รู้ว่าหมอมัดไว้หรือรักษาอย่างไร ตอนผ่า ดมยาสลบ ก่อนผ่าก็พูดไม่ได้ เย็บปาก 3 ที่ เคยจัดฟันได้หนึ่งปี ปกติอยู่ระหว่างใส่รีเทนเนอร์ เเต่อุบัตเหตุ 2 อาทิตย์ ไม่ได้ใส่เลย เเละคงไม่ได้ใส่อีกพักใหญ่ กว่าจะหายดี

อยากจะทราบว่า  

1. ตรงนี้ ถ้าเกิดหายดีเเล้ว ฟันหน้าที่หลุดหายไป สามารถใส่ใหม่โดยให้เป็นฟันปลอมเเบบไม่ต้องถอดได้ไหมคะ เอาเเบบติดถาวร เค้าเรียกว่าเฉพาะว่าอะไรคะ เผื่อจะได้หาข้อมูลไว้ก่อนรักษาจริง รบกวนขอทราบค่ารักษาโดยประมาณด้วยนะคะ

2. กว่ากรามจะหายดี เป็นปกติ กลัวฟันเคลื่อนเนื่องจากไม่ได้ใส่รีเทนเนอร์เลย ตรงนี้ถ้าเคลื่อนมาก ซึ่งตอนนี้รู้สึกว่าฟันสบกันไม่เหมือนเดิม ต้องจัดใหม่หรือไม่คะ ปกคิกรามหัก ฟันหน้าหลุดอยากจัดฟันจัดได้หรือไม่คะ หรือต้องรอฟิล์มเอ็กเรย์ฟันอย่างเดียว ถึงจะวินิจฉัยได้

3. อีกนิดค่ะ กรณีอุบัติเหตุกรามหักเเบบนี้ต้องพักนานไหมคะ กว่าจะไปคลินิคพบหมอฟันได้ ตอนนี้ยังอ้าปากไม่ได้ ไม่ทราบเลยว่าหมอผ่าตัดอะไรให้ ที่ทราบหือดามโหนกแก้ม ส่วนฟันยังไม่ได้ถามเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/11/13 เวลา 08:03:43 by tom1331 »
ส่งโดย: tom1331
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

101.51.23.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/11/13 เวลา 09:54:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าพอมีงบประมาณ ใส่ฟันปลอมที่เรียกว่า "รากเทียม" ดีกว่าค่ะ ซี่ละประมาณ 5 หมื่น ค่ะ
2. มีหลายครั้งที่หลังประสบอุบัติเหตุ ฟันมักจะสบกันไม่ได้ หรือสบไม่เหมือนเดิม บางทีอาจต้องผ่าตัดซ้ำเพื่อแำก้ไข รวมทั้งอาจต้องจัดฟันด้วยเพื่อให้ฟันสบกันดีขึ้น ฟันหน้าที่้หลุดคงต้องเว้นที่ไว้เพื่อใส่ฟันในอนาคต การเอ็กซเรย์เป็นสิ่งพื้นฐานที่ช่วยในการวินิจฉัยค่ะ
3. ปกติกว่าได้กลับไปรื้อลวดและเหล็กดามฟันและขากรรไกร คงอีกเป็นเดือน และหากคนไข้ต้องการรักษาสภาพฟันและการสบฟันให้ดีขึ้น หมอแนะนำรักษาที่รพ.หรือคณะทันตแพทย์ จะดีกว่า เพื่อจะได้มีหมอเชี่ยวชาญหลายสาขา รักษาตามคลินิกอาจจะยากเกินไป เพราะเคสแบบนี้ จัดเป็นเคสที่ยุ่งยากขึ้นค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.241.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->