แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2005: ฟันแตกครับ  (จำนวนคนอ่าน 13205 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/16/13 เวลา 04:19:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมมีฟันแตกสองซี่ ฟันกรามแถวซ้ายบนและแถวขวาล่าง เนื่องจากคบเคี้ยวและผุจนแตกถึงรากฟัน มีอาการปวดมาก ซี่บนซ้าย ผุจนแตกยังมีเนื้อฟันแต่เป็นโพงสีฟันดำคล้ำแล้ว ไม่มีอาการปวด และซี่ล่างขวา แตกเนื่องด้วยคบเคี้ยวอย่างแรง จนผุถึงรากฟันแล้ว มีอาการปวดมาก ผมเป็นมา 1 ปี กว่าแล้ว อาการปวดก็หาย เนื่องด้วยพยายามดูแลมัน แต่ก็ยังมีเสียวและปวดบ้าง และที่สำคัญเลือดออกมาด้วยและทำให้มีกลิ่นปาก เมื่อคืนนี้ เวลาตี 2 ปวดฟันอย่างมาก นอนไม่หลับ มันจะปวดตามการเต้นชีพจรเลย (ซี่ล่างขวา) พอผมกดใต้คางมันก็จะเบาน่อยลง แบบนี้เรียกว่าถึงประสาทฟันเลยใช่ไหมครับ ผมเลยมาอ่านใน thaiclinic กระทู้ต่างๆ ตัดสินใจว่าจะถอนเลยทั้งสองซี่ ราคาจะเท่าไร พอสรุปได้ไหมครับ คราวๆก็ได้ครับ น่าจะใช้ครีมดึงไม่ได้นะครับ แตกแน่เลย แต่อย่างไรก็ถอนออกครับ ตอนนี้มันจะลามไปผุอีกซี่แล้วเป็นซี่ที่เคยอุดอมัลกัมด้วย แย่ๆๆสุขภาพในช่องปากแย่มากๆๆครับ
ส่งโดย: songhhh
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

171.101.168.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/16/13 เวลา 06:59:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากอาการที่คนไข้เล่า ฟันคงสภาพแน่แล้ว คงทะลุถึงประสาทฟันและรากฟันแล้ว

ค่าถอนฟันประมาณ 4-500 บาทต่อซี่ แต่ก็แล้วแต่ที่ด้วยค่ะ บางทีอาจแพงหรือถูกกว่านี้ เช่นโรงพยาบาลรัฐ ถ้าคนไข้มีบัตรทองก็สามารถเบิกได้ หรือหากมีบัตรประกันสังคม ก็สามารถเบิกคืนได้บางส่วนค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.11.59.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/17/13 เวลา 13:45:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ครับผม เมื่อวานเย็นไปถอนแล้วครับ ซี่แรกก่อนครับ (ขวาล่าง) 500 บาท คลีนิค คุณแอม มือเบามากแปปเดี๋ยวเอง รากฟันผมยาวมาเลยครับ ขอบคุณหมอหนิงครับที่มาตอบคำถามผม ตอนนี้ เหลืออีกซี่นึ่งครับ ที่ผุ อืมผมขอถามหน่อยครับ คือ ผมมี ฟันผุที่แตก อีกซี่(บนซ้าย ซี่นี้ถอนออกแน่) แต่ไม่มีอาการนะครับ และ ฟันผุที่เคยอุดแล้ว (ขวาล่าง กรามในใกล้ซี่ที่ถอนไป) แบบว่าเห็นเลยเป็นรูมีอาการเสียว จะทำซี่ไหนก่อนดีครับ
คือ แบบที่ผมคิดนะ  
1.ทำซี่ที่เคยอุดแล้วผุ ก่อน รื้อและกรอเนื้อฟันอุดแบบเดิม
2.ถอนซี่ที่ผุจนแตกออก  
3.เมื่ออาการหายดีแล้ว ทำการขูดหินปูน เพราะไม่เคยขูดเลย  
แบบนี้ดีไหมครับ ผมต้องทำอีกเยอะเลยผม ค่อยทำไปเรื่อยๆ อยากดูแลให้มันดีกว่าแหละครับ  
แล้วมีอีกครับ ตรงฟันกรามบางซี่ จะมีดำๆตามร่องฟัน ตรงที่คบเคี้ยว จะต้องทำอย่างไรครับ ขูดออกแล้วเคลือบร่องฟันใช่ไหมครับ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/17/13 เวลา 15:20:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะอุดฟันก่อนหรืออยากถอนฟันก่อนก็ได้ คงแล้วแต่คนไข้ อุดฟันก่อนก็ดี จะได้มีฟันเหลือไว้เคี้ยวข้าว ส่วนที่ผุมาก ยังไงก็คงต้องถอนออกอยู่แล้ว ช้าหรือเร็ว

ส่วนบริเวณร่องบนฟันกรามที่มีสีดำ ต้องดูว่าเป็นฟันผุหรือเปล่า หรือเป็นแค่คราบ ถ้าเป็นแค่คราบก็อาจขัดออก (แต่อาจไม่หมด) แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ เน้นการทำความสะอาด แต่ถ้าเป็นฟันผุ ก็ต้องดูว่าเป็นฟันผุระยะเริ่มแรก หรือว่าเป็นรูแล้ว (คุณหมอจะเป็นผู้พิจารณา ด้วยการเขี่ยด้วยเครื่องมือ) ถ้าผุเป็นรูแล้วก็ต้องอุดฟัน ถ้ายังไม่เป็นรู เป็นแค่ฟันผุเริ่มแรก ก็ให้เน้นการทำความสะอาดค่ะ (ไม่ใช่การเคลือบร่องฟัน ซึ่งมักทำในเด็ก และเป็นฟันที่ยังไม่ผุค่ะ)
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

101.109.241.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/17/13 เวลา 17:00:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->