แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1872: ปรึกษาเรื่องรากเทียมและจัดฟันคะ  (จำนวนคนอ่าน 3788 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/01/13 เวลา 11:23:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูไปหาคุณหมอเพื่อปรึกษาด้านจัดฟัน คุณหมอดูเบื้องต้นแล้วประเมินให้ทราบว่า เคสหนูไม่ต้องถอนฟัน(หนูถอนไปเพื่อรักษาฟันผุ)แต่ต้องผ่ากราม เนื่องจากกรามบนยื่นออกมา กรามล่างถอยเข้า
ส่วนฟันก็เรียงตัวปกติไม่มีซ้อนกัน

หนูเลยคิดไม่ออกว่าจะจัดการยังไงต่อดี

-- เดิมทีรู้ตัวว่าฟันเหยินมาก แต่ก็อยู่มาได้แบบนี้ ไม่ได้กังวลเรื่องความสวยงาม ที่ต้องการจัดฟันเพราะสาเหตุหลักคือกังวลเรื่องฟันที่ถอนไป ด้านล่างจะล้มคะ และจะอุดช่องว่างฟันให้ไม่ให้โบ๋ๆ อยากรักษาให้ฟันและช่องปากมีสุขภาพดีพอต่อการดำรงชีวิต
ได้หาข้อมูลสักระยะ พอจะทราบว่า ถ้าทำรากเทียมก็จะจัดฟันไม่ได้
เลยต้องไปปีึกษาคุณหมอเรื่องจัดฟันก่อน
อบากขอคำแนะนำคุณหมอหนิงว่า

1. หนูไม่อยากผ่าตัด เพราะเรื่องปัจจัยและการดูแลรักษาตัวเองหลังผ่าตัด หนูอยู่คนเดียว และคงลางานนานขนาดนั้นไม่ได้  
ถ้าไม่จัดฟันแต่เลือกจะทำฟันปลอมแบบรากเทียมจะทำได้ไหมคะ

2. กรณีฟันปลอมแบบ สะพานเทียม ที่ต้องกรอฟันหน้าและหลัง
ทีนี้ฟันที่ถอนอยู่กลาง (ซี่ 44) แต่ฟันหลังที่ถอนไปผุ (ซี่45)และได้อุดฟันมาแล้วสามารถจะกรอซี่ 45 เป็นสะพานได้ไหมคะ

3. ถอนฟันมาได้ 10 วันแล้วคะ เหลือแผลเป็นหลุม
คุณหมอเค้าบอกว่าถ้าจะทำรากเทียมให้ไปปรึกษาแพทย์ได้เลย
เพราะการฝังรากเทียมในหลุมแผลถอนใหม่ๆจะทำง่ายกว่า
ตอนนี้หนูควรไปพบแพทย์เรื่องรากเทียมได้หรือยังคะ
หรือควรรอให้แผลดีกว่านี้สักระยะ

รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำให้ทีคะ
ต้องการแค่ให้ฟันกลับมาครบไม่มีช่องว่างในปาก
ทานข้าวได้ ใช้ชีวิตปกติก้พอใจแล้วคะ
 เรื่องสวยงามยอมรับว่าก็อยากจัดฟัน
แต่ถ้าต้องผ่าจริงๆ คงไม่สามารถ

ขอบพระคุณมากคะ
ส่งโดย: minri
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 18  

58.181.200.80 fwd for 10.3.43.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/01/13 เวลา 12:14:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. หากต้องการใส่รากเทียม ก็ต้องให้คุณหมอที่ทำรากเทียม ตรวจดูอีกทีค่ะ เพราะต้องดูอะไรอีกหลายอย่าง เช่น ตำแหน่งฟันที่จะใส่ รูปร่างสันเหงือก ความหนาแน่นของกระดูก เป็นต้น
2. ฟันที่ผุและอุดฟันแล้ว สามารถกรอเพื่อทำสะพานฟันได้ค่ะ
3. ไปตรวจดูเบื้องต้นก่อนได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

125.24.70.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/01/13 เวลา 13:34:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณคะ
แล้วถ้าไม่จัดฟัน หนูสามารถใช้ชีวิตแบบเดิมได้ใช่ไหมคะ
ส่งโดย: minri
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 18  

58.181.200.80 fwd for 10.3.43.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/01/13 เวลา 15:44:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่หลายเลือกหลากหลายในการทดแทนฟันที่ถูกถอนออกได้ ตั้งแต่ฟันปลอมแบบถอดได้ (ราคาถูกสุด) ฟันปลอดแบบติดแน่นหรือสะพานฟัน และรากฟันเทียมค่ะ คนไข้ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาอยู่ดูอีกทีนะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
จำนวนความเห็น: 9097  

125.24.70.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/02/13 เวลา 06:31:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตกลง ที่ไม่อยากจัดฟัน

เพราะเรื่องค่าใช้จ่าย และระยะเวลาที่มารักษา  

(แต่ในใจ อยากจัดฟัน)

เป็นอย่างนี้หรือเปล่า

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

87.146.74.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->