แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1339: สอบถามเรื่องการผ่าฟันฝังในค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 12207 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/21/11 เวลา 11:45:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว หนูจะไปอุดฟันที่ รพ. แถวบ้านค่ะ ( เป็น รพ. อยู่ประจำอำเภอ ) แล้วปรากฏว่าคุณหมอให้ไปเอ็กซเรย์ฟันหลังจากตรวจเสร็จ พบว่า หนูเป็นฟันฝังในค่ะ อยู่ใต้ฟันเขี้ยว ข้างล่ะซี่ค่ะ หมอท่านไม่สามารถผ่าตัดให้ได้เพราะเป็นเคสที่ต้องผ่าตัดเลยแนะนำให้หนูไปทำท ี่ รพ. อีกที่หนึ่ง แต่หนูถอนฟันกรามซี่สุดท้ายอยู่ ซึ่งต้องถอนทั้งล่างและบน ซ้ายและขวา ตอนนี้ถอนไปได้แค่ ล่างสองซี่เองค่ะ หนูอยากรู้ว่ามันอันตรายไหมคะ ถ้ารอจนกว่าถอนฟันกรามครบทั้ง 4 ซี่ก่อนแล้วก็ฟันฝังในเนี่ย มันอันตรายมากแค่ไหนคะ ผ่าผ่าแล้วจะมีโอกาสกลับมาเป็นอีกไหมคะ และมันเกิดจากอะไร ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: Pithtawan
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

183.88.50.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/21/11 เวลา 16:17:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การผ่าตัดฟันฝัง ย่อมมีความเสี่ยงอันตรายอยู่บ้าง แต่ถ้าอยู่ในความควบคุมของหมอ ก็ไม่ต้องตกใจนัก การผ่าตัดฟันฝังมีหลายวิธี เดาว่าน่าจะรักษาโดยการฉีดยาชาเฉพาะที่ ซึ่งวิธีการรักษาก็คล้ายกับการผ่าฟันคุด (แต่ยากกว่า) หน่อย ผลข้างเคียงอะไรก็คล้ายกัน  

แต่ถ้าเป็นการผ่าตัดฟันฝัง ที่ต้องวางยาสลบ ความเสี่ยงก็จะมีมากขึ้น เพราะต้องนอนรพ.ด้วย

รอถอนฟันกรามออกครบแล้วค่อยไปถอนฟันฝังก็ได้ ทำไปตามลำดับไม่ต้องรีบ

เมื่อผ่าตัดฟันฝังออกแล้ว ก็จะไม่กลับมาเป็นใหม่ ฟันฝังเป็นฟันที่ขึ้นไม่ได้ตามเวลา มักเป็นมาแต่กำเนิด เพราะมีอะไรไปกีดขวางมันไม่ให้ มันขึ้น เช่น มีการถอนฟันน้ำนมออกไปก่อนกำหนด ฟันแท้เก เบียดกัน ทำให้ฟันฝังซี่นั้นขึ้นไม่ได้  เป็นต้น
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

65.49.14.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/22/11 เวลา 03:29:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อีกทางเลือกหนึ่ง

ถ้า

1. หมอที่รักษา และ รพ. มีศักยภาพที่จะทำ

2. จขกท. อยากผ่าพร้อมกัน ทั้ง 4 ซี่ + ฟันฝัง

ก็ดมยาทีเดียว (หรือใช้ยานอนหลับฉีดเข้าทางเส้นเลือดดำ)

แล้วทำทีเดียวเลยพร้อมกัน

ตอนทำไม่รู้สึกอะไร  

ถ้าเค้าฉีดยาลดการอักเสบ (ยาฉีดในกลุ่มสเตียรอยด์) ให้  

เรื่องบวม หรืออ้าปากลำบาก หลังผ่า  

"มัก" จะลดลง

หรือปวด ยาแก้ปวดเริ่มฉีดได้ตั้งแต่เริ่มผ่า

เพื่อป้องกันการปวด

ส่วนการนอน รพ.

อาจทำเป็นแบบการผ่าตัดผู้ป่วยนอก

คือ อดออาหารหลังเที่ยงคืน

มา รพ. แล้วผ่าตอนเช้า

หลังจากฟื้นจากยาสลบ/ ยานอนหลับ

ก็กลับบ้านได้ (มักเป็นช่วงบ่ายๆ ของวันเดียวกัน)

ฉะนั้น ไม่จำเป็นต้องทำทีละซี่ หรือทีละข้าง

ทำพร้อมกันหมดได้

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

139.18.188.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/22/11 เวลา 15:08:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบพระคุณคุณหมอมากค่ะ งั้นหนูจะลองกลับไปปรึกษาคุณหมอดูอีกทีเพราะ ความจริงก็อยากเอาออกให้หมดพร้อมกันทีเดียวเลย ขอบพระคุณคุณหมออีกครั้งค่ะ ท่ให้คะแนะนำ เรื่องความรู้เรื่องฟันฝังนะคะ หนูมีฟิล์มเอ็กซเรย์ฟันของหนูมาให้ดูด้วยค่ะคุณหมอ

183.88.50.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/25/11 เวลา 06:10:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าดมยา (หรือให้ยานอนหลับทางเส้นเลือด)

ก็ทำฟันฝังทั้ง 2 ข้าง พร้อมฟันคุด 4 ซี่ได้เลย

ลองไปปรึกษาทันตแพทย์ศัลยกรรม ดูก่อนแล้วกัน

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

139.18.188.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/28/11 เวลา 20:07:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

^^ ไปผ่าฟันฝังซี่ทางซ้ายมาแล้วค่ะ เมื่อวันที่ 26 ต.ค. 54 นี้เอง เหลือซี่ทางด้านขวาอีกค่ะ  ตอนไปผ่ากลัวมากเลย แอบจินตนาการไปต่างๆ นาๆ กลัวเจ็บสุดๆ แต่คุณหมอท่านใจดีมากค่ะ ชวนคุยแล้วก็ให้กำลังใจตลอดเลย หนูทำอยู่เกือบชั่วโมงแหนะค่ะ เมื่อยปากมาก คุณหมอบอกว่าอยู่ลึกแล้วก็ผู้ช่วยเอ็กซเรย์ไม่เห็นปลายรากฟัน  หมอบ่นด้วยว่า เอาออกยากแล้วยังเย็บนานอีก แหะ แหะ พอเย็บเสร็จปรากฏว่าเย็บไป 5 เข็มค่ะ ฉีดยาชาก่อนผ่าตัดไป 2 เข็ม ระหว่างผ่าตัดอีก 2 เข็ม ก่อนเย็บอีก 2 เข็ม รวมเป็น 6 เข็มพอดีค่ะ T T วันที่ 2 พ.ย. 54 นัดตัดไหมและนัดผ่าอีกซี่ค่ะ ง่า T T นู๋กลัวจัง Cry

183.88.50.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->