แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 272: สอบถามเรื่องเส้นประสาทของการผ่าฟันคุดครับ  (จำนวนคนอ่าน 3111 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/27/09 เวลา 08:29:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมกำลังจะเข้ารับการผ่าฟันคุดที่สถานพยาบาลแห่งหนึ่ง  มีใจความดังนี้

ตำแหน่งของฟันคุด อยู่ที่มุมล่างซ้าย เอียง 45 องศาติดกับฟันข้างเคียง และ ตำแหน่งของรากฟัน ไปชิดกับเส้นประสาท (ไม่ทราบชื่อ แต่ใหญ่ๆหน่อย) เลยเกิดคำถามดังนี้

1. อาการที่จะเกิดขึ้น ในขณะผ่าฟันคุด เช่น สะเทือนไปโดนเส้นประสาท หรือไปสะกิดเส้นประสาท  จะเป็น "เสียว"  หรือ  "ปวด" ครับ (เคยรักษารากฟัน มันเป็นอาการเสียวจี๊ดมากๆ)
2. อาการดังกล่าว ขณะผ่า  จะหนักกว่าตอนรักษารากฟันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับท่าน
ส่งโดย: เวฟนาว     124.120.177.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 09:50:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาการขณะผ่าฟันคุด คงไม่รู้สึกอะไรเพราะขณะนั้นฤทธิ์ของยาชายังออกอยู่ แต่โดยปกติเมื่อถอนฟันหรือผ่าฟันคุด เส้นประสาทอาจรับความรู้สึกเจ็บจี๊ด ได้เป็นช่วงๆ เมื่อถูกกระตุ้นมากๆ มากเกินที่ฤทธิ์ของยาชาจะควบคุม ฟังดูอาจน่ากลัว แต่จริงๆ แล้วก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรขนาดนั้น  
1.1 การผ่าฟันคุดไม่สามารถคาดการณ์อะไรได้แน่นอน 100% บางทีดูจากฟิล์มเอ็กซเรย์ดูเหมือนง่าย แต่พอในสภาพความเป็นจริงเมื่อหมอเริ่มต้นผ่าฟันกลับยากก็ได้ เพราะยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องเช่น ความเหนียวหนาแน่นของกระดูก ตำแหน่งของฟัน การเข้าถึงมุมองศาต่างๆ  
1.2 อาการเกี่ยวกับเส้นประสาทที่พบได้บ่อยๆ คืออาการชาหลังจากการผ่าฟันคุด เกิดจากเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟัน (inferior alveolar nerve) ถูกกระทบกระเทือน โดยเฉพาะอย่างยิ่งฟันคุดที่ยากๆ หรือมีตำแหน่งอยู่ใกล้ชิดกับเส้นประสาทดังกล่าว  

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ  
2. เรื่องความเจ็บปวด คงไม่มีมาตรฐานชัดเจนในแต่ละคน แต่ถ้ามองจากรูปการณ์ การผ่าฟันคุดก็ดูน่ากลัวและหนักหน่วงกว่าการรักษารากฟันน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 09:55:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณหมอหนิงมากครับ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะซื้อมารูโจ้ไปฝากนะครับ
ส่งโดย: เวฟนาว     124.120.177.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->