แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 241: รักษารากฟันแล้วยังเจ็บฟันอยู่  (จำนวนคนอ่าน 44739 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/15/09 เวลา 10:03:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงคะ สืบเนื่องจากที่ดิฉันไปรักษารากฟันมาถึง 7-8 ครั้ง แล้วดิฉันได้ไปลองพบหมอท่านใหม่แล้ว เอ็กซเรย์ดูแล้วก็ว่ารากฟันสะอาดดีแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ถ้าจะรักษารากฟันกับหมอท่านใหม่ก็ต้องเสียเงินใหม่อีก เพราะหมอท่านใหม่บอกว่าไม่ทราบว่าหมอเดิมทำอะไรไว้แล้วบ้าง อย่างนี้ถ้าเลือกทำที่ใหม่ โอกาสที่จะหายเจ็บจะมีหรอคะ ในเมื่อหมอบอกว่ารากฟันก็สะอาดดีแล้ว จะไปรักษาต่ออีกเพื่ออะไรหละคะ คือ ฟังแล้วสับสนมาก ตอนนี้รำคาญฟันมากเลยคะ เวลาลิ้นไปโดนนิดนึงก็เจ็บแล้วคะ  ดิฉันควรตัดสินใจอย่างไรดีคะ หรือจะถอนฟันซี่นี้ไปเลย หรือ จะลองอุดฟันไปก่อน ถ้าเจ็บอีก ก็ค่อยว่ากันใหม่
ส่งโดย: น้ำ     124.157.229.26 fwd for 192.168.177.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 10:20:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคุณน้ำ

อาการปวดฟันเมื่อลิ้นไปดันโดนหรือกัดอะไรโดนฟันซี่นั้น ไม่ใช่ปัญหาของฟันผุ
ทันตแพทย์ก็ได้ตรวจดูแล้วว่ารากฟันสะอาดดี แต่เป็นปัญหาของโปรแกรมการทำงานที่ไม่เหมาะสมซึ่งอาจเกิดขึ้นได้จากการไปทำฟ ันนั่นแหละ ระบบในร่างกายของเรามีการเปิด "สัญญาณเตือนภัย" เป็นอาการปวดโดยมีสวิทช์สำหรับปิดสัญญาณมาให้ในกล้ามเนื้อที่เป็นตัวควบคุมร ักษาความคงสภาพ เมื่อกดจุดปิดสวิทช์อาการปวดฟันก็จะหาย
ส่งโดย: Supong Massage Email     124.120.220.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 16:52:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขออนุญาติแย่งคุณหมอหนิงตอบนะครับ

1. รักษารากฟันมาแล้ว 7-8 ครั้ง เวลาลิ้นไปโดนแล้วยังเจ็บอยู่

การรักษารากฟันนั้น เมื่อรักษาเสร็จใหม่ๆอาจจะยังมีอาการปวด หรือรำคาญได้ครับ
อาจต้องรอสักระยะหนึ่งให้เนื้อเยื่อบริเวณรอบๆปลายรากฟันค่อยๆฟื้นฟูรักษาตั วเองครับ  

2.เอ็กซเรย์ดูแล้วก็ว่ารากฟันสะอาดดีแล้ว  

การ x-ray ไม่สามารถบอกได้ว่าในรากฟันไม่มีเชื้อโรค หรือสะอาดดีแล้ว
การ x-ray บอกได้เพียงว่า การอุดรากฟันนั้นทำได้ดีตามมาตรฐานที่ควรจะเป็นหรือไม่
เช่น ไม่มีวัสดุอุดรากที่เกินออกไปนอกปลายรากฟัน คาดว่าคุณหมอท่านนั้นคงจะเพียงต้องการอธิบายให้ฟังผู้ป่วยฟังง่ายๆว่า การอุดคลองรากฟันนั้นดูดีครับ

3.ถ้าจะรักษารากฟันกับหมอท่านใหม่ก็ต้องเสียเงินใหม่อีก เพราะหมอท่านใหม่บอกว่าไม่ทราบว่าหมอเดิมทำอะไรไว้แล้วบ้าง

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะทำการรักษากับคุณหมอท่าน"ใหม่" ก็ต้องเสียเงินค่ารักษาใหม่ เพราะจากที่บอกไว้ก่อนหน้านี้ว่า x-ray บอกไม่ได้ว่าคลองรากฟันสะอาดหรือยัง ดังนั้นถ้ารักษาใหม่คุณหมอท่านใหม่ก็จะต้องเข้าไปรื้อวัสดุอุดคลองรากฟันเก่ าออกและทำใหม่ทั้งหมด เพื่อให้มั่นใจว่าคลองรากฟันสะอาด  

4. โอกาสที่จะหายเจ็บจะมีหรอคะ

ถ้าฟันที่รักษารากฟัน รักษาแล้วไม่หายปวด ทางเลือกแรกที่ควรจะเลือกก็คือการรักษารากฟันใหม่ครับ ถ้าคุณหมอทำได้ดีมีโอกาสหายมากกว่า 90% ครับ จนถ้าสุดท้ายแล้วยังไม่หาย ทางเลือกต่อไปคือการตัดปลายรากฟันครับ
(ในกรณีที่ต้องการเก็บฟันไว้)

5.ดิฉันควรตัดสินใจอย่างไรดีคะ หรือจะถอนฟันซี่นี้ไปเลย หรือ จะลองอุดฟันไปก่อน ถ้าเจ็บอีก ก็ค่อยว่ากันใหม่

ถ้าหมอเป็นตัวคนไข้เอง แน่นอนสิ่งที่เลือกคือเก็บฟันไว้ ส่วนจะรักษารากฟันใหม่ทันทีหรือว่ารอดูอาการก่อนคงต้องอาศัยข้อมูลการตรวจร่ างกาย และภาพรังสีอีกหลายอย่างครับ  แต่สิ่งที่แนะนำคือถ้ายังมีอาการปวดอยู่ยังไม่สมควรทำครอบฟันหรือทำเดือยฟัน ครับ เพราะว่าราคาแพง และถ้าต้องรักษารากฟันใหม่ต้องรื้อออกครับ

เชิญทันตแพทย์ทุกคนเข้ามาเล่นเวบบอร์ด www.morfun.net ครับ
ส่งโดย: maxillo male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 16   WWW

111.84.88.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 19:45:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอ maxillo ช่วยตอบไปเยอะเลย งั้นหมอขอเสริมว่า อาจเป็นโรคเหงือกก็ได้ ลองไปตรวจดูเพิ่มเติมดูนะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/19/09 เวลา 12:41:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอขอบคุณ คุณหมอ maxillo และหมอหนิง มากค่ะ ได้ตัดสินใจกลับไปหาหมอท่านเดิมต่อคะ คุณหมอก็ว่าถ้าไม่รีบร้อนอะไรให้มารักษาต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหาย คุณหมอ maxillo คะ หมอท่านเดิมเคยเอ็กซเรย์โดยใส่วัสดุอะไรสักอย่างเข้าไป แล้วปรากฎว่า วัสดุอันนั้นเกินปลายรากฟันออกมา หมอก็เลยว่าอาจเกิดจากร่างกาย ทำปฏิกริยากับยาที่ใส่เข้าไป ฟังแล้วก็งง ๆ คะ แล้วก็ว่าครั้งนี้จะไม่ใส่ยา ประมาณนี้คะ เคยมีเคสอย่างดิฉันไหมคะที่ต้องรักษานานหลายครั้งแบบนี้ อย่างนี้ต้องไปทำอีกสักกี่ครั้งจึงจะมีโอกาสหายคะ
ส่งโดย: น้ำ     124.157.230.9 fwd for 192.168.177.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/19/09 เวลา 12:44:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การตัดปลายรากฟัน เป็นอย่างไรคะ เจ็บมากไม๊คะ วิธีการทำเป็นอย่างไรคะ แล้วระยะเวลาที่หายจากการทำนานกี่วันคะ ทำแล้วโอกาสที่ฟันจะหายเจ็บมีสักกี่เปอร์เซ็นคะ ได้ลองถามหมอท่านเดิมว่าเกี่ยวกับเหงือกหรือป่าว ที่ยังเจ็บฟันซี่นี้อยู่ ท่านก็ไม่เห็นแสดงความคิดเห็นหรืออธิบายอะไรเลย อาจเป็นเพราะท่านยังมีประสบการณ์น้อยหรือไม่คะ (หมอยังไม่แก่ แต่ก็ไม่น่าใช่จบใหม่ๆ )
ส่งโดย: น้ำ     124.157.230.9 fwd for 192.168.177.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/19/09 เวลา 16:32:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- วัสดุเกินปลายรากฟัน ถ้าเป็นช่วงขั้นตอนหนึ่งของการรักษารากฟัน (ยังรักษาไม่เสร็จ) เป็นได้หลายอย่าง เช่น ยาที่ใส่ระหว่างครั้ง การวัดความยาวรากฟันด้วยเครื่องมือเล็กๆ ซึ่งอาจเกิดขึ้นได้ แต่ถ้ารักษาเสร็จแล้ว และวัสดุที่เกินปลายรากฟันอาจเป็นซีเม็นต์ที่ใช้อุดคลองรากฟัน หรือ วัสดุอุดคลองรากฟัน (กัตตาเปอร์ชา) ค่ะ
- ปกติ หากมีวัสดุอุดเกินคลองรากฟันไป อย่างแรกคือ สังเกตอาการไปก่อน ปกติอาการน่าจะดีขึ้นได้ แต่ถ้าสังเกตอาการนานๆ (ดังที่คุณหมอแนะนำให้คุณไปหาเขาบ่อยๆ นั่นเอง) แบบนี้ อาจต้องมีการรักษารากฟันซ้ำ เพื่อดึงวัสดุอุดคลองรากฟันอันเก่าออก  
- แนะนำว่าคุณควรกลับไปปรึกษาคุณหมอของคุณ คิดว่าท่านน่าจะพิจารณาได้ว่า ควรรักษารากฟันซ้ำ หรือไม่ หรือว่า ควรจะแก้ไขด้วยการตัดปลายรากฟัน
- การตัดปลายรากฟัน นั้นคล้ายการผ่าฟันคุด คือ มีการฉีดยาชา การเปิดเหงือก การกรอกระดูก การทำความสะอาดตำแหน่งปลายรากฟันที่มีปัญหาและหมอจะอุดปิดปลายรากฟันย้อนกลั บ จากนั้นก็จะเย็บปิดแผล ครบอาทิตย์ก็มาสังเกตอาการต่อ
- เรื่องความเจ็บปวด คงมีพอสมควร ระยะเวลาทำครั้งเดียวก็เสร็จ ครั้งหนึ่งก็น่าจะ 30-60 นาที โอกาสการหาย ก็มี แต่ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ อัตราความประสบความสำเร็จต่ำกว่าการรักษารากฟันปกติ แต่ก็ถือว่าเป็นทางเลือกในการรักษาอีกประเภทหนึ่ง การรักษาแบบนี้ในฟันหน้าจะประสบความสำเร็จมากกว่าในฟันกรามซึ่งมีหลายรากค่ะ  
- คุณหมอที่รักษาควรเป็นคุณหมอที่เชี่ยวชาญเรื่องรักษารากฟันค่ะ
- หมอแนะนำว่าควรคุยกับคุณหมอที่รักษาให้มากๆ คุณก็พอมีข้อมูลมาบ้างแล้ว รายละเอียดอื่นๆ แบบเฉพาะบุคคล คุณหมอที่รักษาอยู่นานจะช่วยเติมเต็มให้ได้ค่ะ

58.9.87.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/28/09 เวลา 23:02:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูก็เป็นอีกคนหนึ่งที่รักษารากฟันแล้วไม่หายค่ะ ต้อง ไปรักษา2รอบกับหมอคนเดิม   ตอนนี้ครอบฟันไปแล้วค่ะ  หมอที่ครอบก็x-rayดูเรื่อยๆ  ตอนนี้ผ่านมาสองปีแล้วฟันที่รักษาแล้วครอบไปแล้ว   ภาพx-ray  ก็ยังมีรอยดำรอบรากอยู่  
 ล่าสุดหมอบอกว่าที่มันดำๆรอบรากก็ดำเหมือนเดิมแต่ ขอบแอ่งขาวขึ้น หมอบอกว่ามันฟอร์มตัวเป็นกระดูก  ซึ่งหมอบอกว่าเป็นเรื่องดีอ่ะค่ะ  จริงรึปล่าวคะ    

บริเวณฟันซี่นั้นมีกลิ่นแปลกๆด้วยค่ะกลิ่นเหมือนหนองที่เคยมีก่อนรักษารากแต ่พอดูก็ไม่มีหนองแต่อย่างใด  หมอกก็บอกว่าปกติ  กลิ่นไม่ใช่กลิ่นปากแบบบูดๆนะคะ   หรือว่ามันเกิดจากเหงือกอักเสบคะ เพราะตอนนี้รู้สึกว่าฟันซี่หน้าที่เหงือกอักเสบก็เริ่มมีกลิ่นแบบเดียวกัน
ส่งโดย: จริง     61.19.199.147 fwd for 172.17.197.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/26/09 เวลา 17:07:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Roll Eyes Tongue Lips Sealed Cry Huh Cheesy Smiley Wink Embarassed Lips Sealed Kiss Cry Roll Eyes Sad Grin
ส่งโดย: 0123 Email     58.9.66.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/26/09 เวลา 17:12:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Smiley Wink Cheesy Grin Angry Sad   Shocked Cool Huh Roll Eyes Tongue Embarassed Lips Sealed Undecided Kiss  Cry
ส่งโดย: 0123 Email     58.9.66.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 02/25/10 เวลา 20:44:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันซี่15 แตก อุดหลายรอบก็ไม่อยู่ ไม่เคยเสียวไม่เคยปวดเลยขอทำครอบฟันแต่หมอบอกให้รักษารากก่อน พอรักษารากครั้งแรกก็ไม่มีอาการครั้งที่2 หมอเลยอุดรากฟัน พออุดรากเสร็จปวดทันทีกินยาตลอดตอนนี้ก็มีอาการเจ็บตลอดเวลาถูกไม่ได้เคี้ยว ไม่ได้ค่ะควรจะทำอย่างไรดีตอนนี้ตัดเหงือกแล้วรอทำครอบค่ะ
ส่งโดย: กุสุมา Email     113.53.204.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 02/25/10 เวลา 21:32:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้แน่ใจว่า ภายในรากฟันไม่มีอะไรผิดปกติ หรือตรวจดูว่า ผลการรักษารากฟันเป็นปกติดีหรือไม่ ก่อนที่จะกระทำอะไรในขั้นต่อไป เพราะหากโรคภายใต้รากฟันยังไม่หายเต็มที่ จะนำพาให้เกิดปัญหาในระยะหลังได้ ซึ่งท้ายที่สุดอาจต้องรักษารากฟันซ้ำ หรือว่าอาจถึงกับต้องถอนฟันออกเป็นได้ค่ะ

ยังไงลองคุยกับคุณหมอที่รักษาดูนะคะ

58.9.219.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/26/17 เวลา 23:47:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอสอบถามหน่อยคับคุณหมอ ผมเพิ่งรักษารากฟันกรามเสร็จ25/11/17วันนี้คืน26มีอาดารปวดฟันสบกันเคี้ยวอา หารก็ปวดทนได้ อาการแบบนี้ถือว่าผิดปกติหรือปล่าวคับ??
ส่งโดย: Kapom3330
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

1.47.237.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->