แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 240: ผ่าฟันซ้ำๆ  (จำนวนคนอ่าน 1189 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/15/09 เวลา 08:07:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ดิฉัน เคยผ่าฟันคุด และได้ผ่าซ้ำอีกรอบ เนื่องจากเป็นหนอง ตอนนี้ ผ่า

เสร็จและตัดไหมแล้ว เป็นเวลา 18 วัน

แต่สังเกตุดูว่า ตรงที่เคยเป็นหนอง

กลับเป็นหลุมลงไปและมีสีแดงมาๆ  และแผลก็ ไม่ปิดสนิท และเมื่อเอามือแยก ดู เหมือน  

เนื้อมันเป็นติ่งๆ จะติดกับขอบเหงือกที่คุณหมอเคยเย็บก็ไม่ติด  แต่ปรากฏว่า  

ตอนนี้ เนื้อมันอยู่คนละส่วนกัน ยังไม่ติดกัน แค่มีติ่งยื่นออกมา

อยากทราบ ว่ า 1. หลุมจากที่เคยเป็นหนอง มันจะตื้นขึ้นหรือไม่เนื้อส่วนนี้เคยเป็นหนอง มัน จะเป็นเนื้อ ตาย หรือเปล่าค่ะ

2. เนื้อที่มันยื่นเป็นติ่งๆแต่มันไม่เชื่อมกับเหงือกค่ะ โอกาสจะกลายเป็นร่อง คือมันไม่ติดกัน มีสูงไหมค่ะ กลัว อาหารเข้าไปติดจะกลายเป็นหนองอีก

อีกอย่าง เมื่อคืน มีงานเลี้ยงสังสรรค์เลยดืม เบียร์ไป2 เเก้ว  มีผลกระทบต่อแผลไหม ค่ะ รบกวนด้วย นะค่ะ

ส่งโดย: เอ     118.172.209.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 08:26:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. แผลฟันคุดจะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่างสู่ข้างบน ไม่ได้สมานเชื่อมกัน ส่วนเรื่องทำไมแผลเหมือนเย็บไม่ติดนั้น ต้องขึ้นกับสภาพเนื้อเหงือกแต่ตอนแรก บางทีไม่สามารถเย็บให้แผลติดกันได้ การเย็บแผลเพื่อไม่ให้แผลรุ่งริ่งพะเยิบพะยาบ
1.1 คงไม่ใช่เนื้อตาย ลักษณะของแผลก็จะเป็นเช่นนั้น ตอนแรกขอบแผลซีดขาว จากนั้นก็จะชมพูขึ้น บางทีอาจเป็นสีเข้มเหมือนช้ำ แต่ก็จะสีจางลงเมื่อเวลาผ่านไป ลักษณะของเนื้อตายจะน่ากลัวมาก คงไม่เกิดขึ้นง่ายๆ ตรงที่รู้สึกว่าเนื้อเป็นติ่งมันจะหดลงได้ แต่ถ้าสมมติไม่หดจริงๆ ในอนาคนเมื่อแผลหายดี อยากไปตกแต่งก็ตัดทิ้งได้ค่ะ
1.2 ไม่ควรเอามือหรืออะไรก็ตามไปเขี่ยแผล การกระทำเช่นนั้นจะยิ่งนำพาเชื้อโรคลงไปสู่แผล
2. ปกติติ่งหรือร่องอะไรก็ตามจะค่อยๆ หายเรียบเนียนขึ้นตามลำดับ แต่จะใช้เวลานานเท่าไหร่ก็แล้วแต่คน
2.1 แอลกอฮอล์ไม่ดีต่อการหายของแผล แต่นิดหน่อยคงไม่เป็นไรค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/19/09 เวลา 21:20:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โทษ ทีนะค่ะคุณหมอ ที่ต้องถามซำ  อาการ เนื้อตายมีลักษณะอย่างไร หรอ ค่ะ
ส่งโดย: เอ     118.172.213.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/19/09 เวลา 22:10:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื้อตาย ก็เนื้อเน่า มีหนอง แดง บวมช้ำ คล้ำ รักษาเท่าไหร่ก็ไม่หายไม่ยุบลง กินยาก็ไม่ดีขึ้น ต้องผ่าตัดคว้านส่วนที่ตายแล้วนั้นทิ้ง
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.91.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->