แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 239: อาการปวดไมเกรน กับการถอนฟัน  (จำนวนคนอ่าน 5938 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/14/09 เวลา 19:25:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนถามคุณหมอหนิงดังนี้ค่ะ  
1. เป็นโรคประจำตัวคือปวดหัวไมเกรนอยู่ (แต่ไม่บ่อยมากนัก จะเป็นเฉพาะเวลาอากาศร้อนๆ)  พอดีคุณหมอจะนัดถอนฟันน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับอาการปวดหัวด้วยหรือเปล่า

2. มีต้องรักษารากฟันอยู่ 2 ซี่ ซี่นึงผุไป พอสมควร แต่พอนัดรักษารากฟัน คิวยาวมากๆ เป็นเดือนเลยค่ะ  (เป็นคลินิกพิเศษของมหาวิทยาลัยค่ะเคยไปคลินิกที่โรงพยาบาลบางแห่ง รู้สึกว่าไม่ได้ค่อยได้รับการบริการทีดัคือ ถ้าหากเกิดอาการปวด หรือบวม ระหว่างรอคิวรักษารากฟัน จะทำอย่างไรได้บ้างคะ (ไม่ค่อยอยากจะทานยาแก้ปวดเท่าไหร่ จะทานเฉพาะเมื่อเวลาจำเป็นน่ะค่ะ
เพราะคิดว่า ถ้าปวดนี่นั่นหมายถึงว่ามันมีหนองตรงปลายรากฟันแล้วใช่ไหม?  

พอจะมีวิธีบรรเทาอาการก่อนถึงเวลารักษาได้ไหมคะ  

3. ฟันซี่ที่ถูกถอนไป หากต้องการจะใส่ฟันปลอม จะใส่ได้เมื่อไหร่หลังจากถอนฟันไปแล้วคะ (แบบถอดได้)

ตอนแรกเป็นโรคกลัวหมอมากจนสุขภาพช่องปากแย่ ตอนนี้เลยต้องทำใจรักษาและไม่ค่อยกลัวแล้วค่ะ  

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: SoM     118.172.20.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 20:00:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไม่เกี่ยวกันโดยตรง แต่ความเครียด ความวิตกกังวลอาจกระตุ้นอาการได้ ก็แล้วแต่คนค่ะ
2. ข้อเสียของหน่วยงานราชการคือคิวจะยาว ก็คงต้องทำใจ หรือไม่ก็ลองไปปรึกษาคลินิก/รพ.เอกชน คิวน่าจะไม่ยาว แต่ค่ารักษาก็คงสูง
2.1 หากเกิดอาการปวด คนไข้อาจทำอะไรไม่ได้มาก นอกจากทานยา เพราะโรคฟัน ก็ต้องให้คุณหมอฟันช่วยรักษาให้ หากไปหาคุณหมอ คุณหมอจะกรอเปิดโพรงประสาทฟันเพื่อระบายหนองให้ อาการจะทุเลาลงได้ค่ะ
2.2 อาการปวดแสดงว่า มีหนองที่ปลายรากฟัน ใช่ค่ะ มีอาการของโพรงประสาทฟันอักเสบ ประมาณนั้น
3. ควรรอให้เหงือกหาย จนเรียบเนียนดี ปกติประมาณ 1 เดือนค่ะ (สำหรับฟันปลอมถอดได้)  

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/17/09 เวลา 12:49:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

1. ไมเกรนจะเกี่ยวข้องกับโรคไซนัสหรือเปล่าค่ะเพราะหนูปวดจมูก
2. เป็นไมเกรนแล้วคลื่นใส้ จะทานผลไม้อะไรแก้อาการคลื่นใส้ดีค่ะ หนูอ่านดูในหนังสือเขาบอกว่าห้ามทานผลไม้ประเภทส้ม แต่หนูว่าส้มแก้อาการคลื่นไส้ได้ดีนะค่ะ
ส่งโดย: นู๋นิ     124.157.222.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/17/09 เวลา 12:52:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไม่เกี่ยว
2. แล้วแต่คนมั้งคะ

แนะนำว่าควรไปปรึกษาแพทย์นะคะ ถ้ามีอาการเรื้อรัง

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/09/09 เวลา 10:43:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ
คือว่าดิฉันเป็นไมเกรนและดิฉันก็กินยาคุม(ยี่ห้อแอนนา)วันนั้นดิฉันปวดหัวเห มือนเช่นเคยดิฉันก็กินยาแก้ไมเกรน(ยี่ห้อโทฟาโก้) เป็นของทางโรงพยาบาลตามปกติหลังจากนั้นสักพักหนึ่งดิฉันก็มีอาการเวียนหัว คลื่นไส้ อยากจะอาเจียนแต่ก็อาเจียนไม่ออกดิฉันอยากรู้ว่าดิฉันแพ้ยาอะไรหรือเปล่า แตปกติกินแล้วก็ไม่มีอาการเช่นนี้
ส่งโดย: ออม     124.157.220.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/09/09 เวลา 10:51:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เผอิญ หมอเป็นหมอฟัน อย่างไรก็ตาม อาการดังกล่าวอาจเป็นผลข้างเคียงของยาก็ได้ค่ะ ลองไปถามคุณหมอสูติฯ หรือคุณหมอายุรแพทย์ดูอีกทีนะคะ

58.9.76.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 03:25:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยกินยาคุมนี่ห้อนี้ค่ะ กินแล้วปวดหัวเลยไม่กินอีกเลยค่ะ
ส่งโดย: ตอบคุณออม     124.122.247.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->