แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 238: จัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 680 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/14/09 เวลา 16:07:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะหมอหนิง
    ตอนนี้หนูได้ถอดเหล็กจัดฟันออกแล้ว โดยใช้ระยะเวลาการจัด 5 ปี หลังจากถอดเหล็กออกหนูไม่มีความมั่นใจเลยค่ะ เพราะว่าฟันได้เข้าไปข้างในเกินและเวลายิ้มหรือหัวเราะจะทำให้หน้าแปลกๆและม ีความรู้สึกปวดเบ้าตาค่ะ ตอนจัดก็ได้ถอนฟันไป 4 สี่แล้ว(กรามน้อย)  ถ้าหากหนูจะจัดใหม่และอยากให้เอาฟันออกมาจะได้มั้ยค่ะ ไม่อยากให้มันยุบเกินไปอะค่ะ แล้วกรณีแบบนี้ต้องใส่ฟันปลอมแทนที่มั้ยค่ะ ตอนนี้ไม่มั่นใจมากๆเลยค่ะ
ส่งโดย: ลดา Email     58.9.159.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 16:45:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้ว หลังจากถอดเครื่องมือใหม่ๆ หนูน่าจะบอกคุณหมอเขาว่าไม่พอใจอะไร อย่างไร ต้องการให้เป็นอย่างไร คุณหมอเขาจะได้ทราบและอธิบายให้หนูฟังว่า อะไรเป็นอะไร  

การที่จะจัดฟันออกมาเป็นอย่างไร ก็ต้องดูพื้นฐานของขากรรไกรและตำแหน่งต่างๆ ของฟันด้วย บางทีฟันอาจจะเรียงตัวดีแล้วบนขากรรไกรที่เป็นอยู่ แต่ด้วยริมฝีปาก โหนกแก้ม สันจมูก กล้ามเนื้อ แก้ม มันก็เลยทำให้คนไข้ดูว่าไม่สวย ไม่พอใจ

หมอเองเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต สามารถให้ข้อมูลได้แค่คร่าวๆ ทั่วๆ ไปเท่านั้น การตรวจรักษาโรคคงต้องไปให้คุณหมอตัวเป็นๆ เขาตรวจดูอีกที หมอคงตอบไม่ได้ว่า ควรจะรักษาอย่างไร จะต้องจัดฟันใหม่หรือไม่ หรือจัดฟันใหม่ไปแล้ว จะได้ผลออกมาถูกใจหรือไม่ (บางทีการจัดฟันอาจไม่ได้แก้ปัญหา หรือบางทีก็อาจจะจัดฟันใหม่ไม่ได้ด้วยซ้ำ ถ้าไม่มีที่ให้ฟันเคลื่อนแล้ว หรือรากฟันสั้นเกินกว่าจะเคลื่อนที่แล้ว)

หนูอาจเริ่มโดยกลับไปหาคุณหมอคนเก่าก่อน เพราะเขาจะมีข้อมูลการรักษา แต่ถ้าไม่มั่นใจแล้ว อาจลองไปปรึกษาคุณหมอคนอื่นๆ อีกซัก 2-3 คนก็ได้ แล้วแต่ความพอใจ เพื่อนำข้อมูลมาประมวลผล คิดและตรึกตรองดูว่าจะจัดการอะไรกันตัวเองต่อไป

ปล.เรื่องปวดเบ้าตา คงไม่เกี่ยวกับการจัดฟัน
ปล.2 การใส่ฟันปลอม ก็ต้องปรึกษาคุณหมอก่อนเช่นกันว่าจำเป็นหรือไม่ ถ้าสามารถดึงฟันให้ชิดติดกัน (สมมติยังมีช่องฟันหลอ) ก็จะดีกว่า แต่ถ้าฟันชิดกันหมดแล้ว ก็คงไม่ต้องใส่ฟันปลอมค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->