แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 226: รักษากลิ่นปากยังไงดัค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 5314 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/10/09 เวลา 08:29:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะ

คือ ตอนเด็กๆเป็นคนไม่ค่อยชอบแปรงฟันค่ะ เลยติดนิสัย  

จนเมื่อ2เดือนที่แล้ว รู้สึกว่า เวลาแปรงฟัน จะมีเลือดออกตามไรฟันค่ะ  

แล้วก็มีกลิ่นปากด้วยค่ะ ทำยังไงก็ไม่หาย

เลยไปหาหมอฟัน หมอบอกว่าหินปูนเยอะแล้วก็เหงือกบวมค่ะ

คิดว่าอาการที่เป็น น่าจะมาจากสาเหตุนี้ หมอเลยขูดหินปูนให้  

แล้วบอกให้กดเหงือกที่มันบวมให้มันยุบ และ แปรงฟันให้สะอาดๆ  

หลังจากนั้น ก็ทำตามที่หมอบอก ใส่ใจกับการแปรงฟันมากขึ้นมากๆ  

จนกลิ่นมันหายไป แล้วกลิ่นก็กลับมาใหม่ค่ะ หนูก็เลยไปหาหมอฟันใหม่  

หมอฟันบอกว่า ไม่ได้เป็นอะไร แค่เหงือกบวมนิดหน่อย  

แต่หนูกังวลกับเรื่องกลิ่นปากมากเลยค่ะ เพราะมันทำยังไงก็ไม่หาย

ทั้งอมลูกอม หรือเคี้ยวหมากฝรั่ง โดยเฉพาะตอนนอน  

พอตื่นเช้ามา หนูรู้สึกว่ากลิ่นมันแรงมากเลยค่ะ ทั้งๆที่หนูคืดว่าแปรงฟันสะอาดแล้วนะค่ะ  

ตอนนี้หนูกังวลมากเลยค่ะ เสียความมั่นใจ แล้วก็ไม่กล้าคุยกับใครเลยค่ะ  

หนูอยากรู้ว่า หนูจะรักษากลิ่นปากให้หายไปยังไงค่ะ  

แล้ว อาการที่หนูเป็น เค้าเรียกว่า โรคปริทันต์รึเปล่าค่ะ หรือ หนูแค่เหงือกอักเสบธรรมดา  

แล้วมีวิธีรักษายังไงค่ะ สามารถรักษาเองได้มั้ยค่ะ ถ้าต้องไปหาหมอ มีที่ไหนแนะนำมั่งค่ะ

คุณหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: พิม     58.9.5.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/10/09 เวลา 09:14:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โรคปริทันต์ คือโรคเหงือกอักเสบอย่างรุนแรง มักมีอาการฟันโยก มีกลิ่นปาก มีหนองออกมาจากเหงือก การวินิจฉัยว่าถึงระดับนี้หรือยังคงต้องไปให้คุณหมอเขาตรวจดูนะคะ

ส่วนเรื่องกลิ่นปาก นั้นมีหลายปัจจัยมาก ซับซ้อน กลิ่นปากเกิด ได้จากหลายสาเหตุ แต่สาเหตุหลักๆ มาจากในปาก อันได้แก่ คราบจุลินทรีย์หรือขี้ฟัน ที่เราทำความสะอาดไม่หมด คราบจุลินทรีย์มักซ่อนอยู่ตามผิวฟัน ซอกฟัน ฉะนั้นถ้าไม่ใช้ไหมขัดฟัน กลิ่นปากย่อมมี อีกจุดหนึ่งคือ บนลิ้น ต้องแปรงลิ้นสม่ำเสมอ  

ปัญหาโรคเหงือกและโรคฟันผุ ก็ทำให้เกิดกลิ่นปากได้มากเช่นกัน

นอกจากนี้กลิ่นปากอาจเกิดจากโรคในระบบอื่นๆ เช่น กระเพาะอาหาร ไซนัส จมูก ภูมิแพ้  

กลิ่นปาก อีกประเภทที่มักพบได้ คือ กลิ่นปากจากการดื่มน้ำน้อย ปากแห้ง กลิ่นปากก่อนมื้ออาหาร กลิ่นปากจากการอดอาหาร กลิ่นปากในตอนเช้า  

ลองสังเกตตนเอง และไปพบคุณหมอเพื่อช่วยตรวจฟัน ตรวจเหงือก น่าจะช่วยค้นหาสาเหตุได้บ้างค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 16:49:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากสอบถามค่ะ ลูกสาวอายุประมาณ4 ขวบ แต่ฟันพุเยอะมาก เกือบทั้งปากเลย เพราะตอนที่ฟันเริ่มขึ้น  ให้คุณย่าเลี้ยง เลยปล่อยปละละเลยกัน ตามใจกัน  ไม่ยอมแปรงฟัน จนปัจจุบันนี้แก้ไขไม่ได้แล้วค่ะ  และน้องมีกลิ่นปากรุนแรงมาก จะมีวิธีแก้ไขยังไงคะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: จารุวรรณ   ขันกสิกรณ์ Email     202.57.166.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 16:57:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ต้องดูความมุ่งมั่นตั้งใจของผู้ปกครองด้วย เพราะต้องอาศัยความอดทนและใส่ใจอย่างมาก เริ่มแรกคือพาลูกไปหาคุณหมอเพื่อวางแผนการรักษาให้ว่าต้องจัดการอะไรเกี่ยวก ับฟันบ้าง

ฟันที่ผุ จะรักษาอะไรบ้าง อย่างไร เช่น อุดฟัน ถอนฟัน การรักษารากฟัน การครอบฟัน

หากมีเหงือกอักเสบ ก็ต้องรักษา

เมื่อรักษาเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ต้องทราบวิธีการป้องกันและคงสภาพฟันให้ดีอยู่เสมอ อันได้แก่การแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน ต้องทำอย่างสม่ำเสมอ  

สำหรับเด็กจะต้องเพิ่มการดูแลเรื่องอาหารการกิน ด้วยค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

61.90.106.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/03/10 เวลา 04:12:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีกลิ่นปากและลมหายใจค่ะ กลุ้มใจมากทุกวันนี้ไม่ค่อยกล้าคุยกับใครเลยเพราะอาย เป็นมาหลายเดือนแล้วค่ะ ไปหาหมอฟันเช็คฟันก็ไม่มีฟันผุ เหงือกก็ปกติดีไม่บวมไม่แดง ไม่มีเลือดออกเวลาแปรงฟัน พยายามรักษาความสะอาดด้วยการแปรงลิ้น ร่วมกับไหมขัดฟัน อาการก็ไม่ดีขึ้น แต่สังเกตุว่ามีน้ำมูกเหนียว ๆ ไหลอยู่ในคอ นาน ๆ ครั้งเวลาคากน้ำมูกจากคอจะมีเม็ดสีเหลืองอ่อนเม็ดเล็ก ๆ ออกมาด้วย เม็ดนี้มีกลิ่นเหม็นมากเลย
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง Email     118.174.25.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/03/10 เวลา 09:48:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กลิ่นปาก มีหลายสาเหตุ กลิ่นปากมักมีสาเหตุ จากภายในช่องปากเป็นหลัก กลิ่นเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย ฉะนั้น ให้เน้นที่การทำความสะอาดช่องปาก ทั้งแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน อย่าลืมแปรงลิ้นเพราะลิ้นก็มีคราบจุลินทรีย์มาเกาะมากเช่นกัน หากมีโรคเช่นฟันผุ เหงือกอักเสบ ก็ต้องรักษาให้เสร็จสิ้น อย่างนี้กลิ่น ปากก็ลดลงได้

กลิ่นปากที่ เกิดจากนอกช่องปาก เช่น จากระบบทางเดินหายใจ ไซนัส โพรงจมูก ระบบทางเดินอาหาร หรือโรคประจำตัวบางชนิดก็ทำให้เกิดกลิ่นได้ หรือคนที่กินยาบางอย่าง

นอกจากนี้กลิ่นปากแบบอื่นๆ เช่น กลิ่นปากตอนเช้า กลิ่น ปากก่อนมื้ออาหาร กลิ่นปากเพราะอดอาหาร กลิ่นปากเพราะกิน น้ำน้อย ปากแห้ง เป็นต้น

หากอยากแก้ปัญหากลิ่นปาก ลองเริ่มต้นจากการไปหาหมอ รักษาสุขภาพช่องปากให้ดี จากนั้นก็เน้นที่การดูแลทำความสะอาดช่องปาก แก้ไปทีละข้อๆ หมอเชื่อว่าอะไรๆ น่าจะดีขึ้นได้ค่ะ  

ก้อนเม็ดเหลืองๆ เกิดจากคราบจุลินทรีย์+เชื้อโรค+เศษอาหาร+เซลล์ที่ตายแล้ว อัดแน่นมารวมกัน คล้ายเสลดที่อัดแน่น มีกลิ่นเหม็น ต้องพยายามรักษาความสะอาดให้ดีจะช่วยได้

บางครั้งหากรู้สึกตนเองมีกลิ่นปาก อาจใช้ผลิตภัณฑ์ช่วยบรรเทา เช่นน้ำยาบ้วนปาก ลูกอม หมากฝรั่ง ใช้เพื่อกระตุ้นให้มีน้ำลายไหลเวีย  แต่ควรเลือกชนิดที่ปราศจากน้ำตาล จิบน้ำบ่อยๆ ทำให้ปากชุ่มชื้น ก็พอช่วยได้ ลองดูนะนคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/29/12 เวลา 23:48:23 by หมอหนิง »

58.9.198.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->