แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 224: อุดฟันตะกั่วมา เวลาเคี้ยวรู้สึกแปลกๆ  (จำนวนคนอ่าน 2761 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/09/09 เวลา 14:06:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงครับ

คือ ผมไปอุดฟันมา อุดแบบตะกั่วนะครับ

เวลาเคี้ยวไม่เจ็บครับ แต่มันมีความรู้สึกบางอย่าง

เหมือนแบบ มันไม่มั่งคงยังไงไม่รู้

เหมือนเวลาเคี้ยวของแข็งมาก เช่น หมูกรอบ  

มันจะรู้สึกถึงแรงสะเทือนลงไปข้างล่างที่อุด แต่ไม่เจ็บนะครับ  

แผลค่อนข้างลึกนะครับ อุดตรงกลางฟันเลย เหมือนแบ่งฟันเป็น 2 ส่วน  

ด้านริมกระพุ้งแก้ม กะ ด้านลิ้น ตรงกลางอุดตะกั่วคั่นกลางยาวเลย

อาการแบบนี้มันแค่ช่วงแรกๆ หรือว่าเป็นปกติ รึเปล่าครับ

และก็ ผมอุดมาวันนี้วันที่ 2 แล้ว มีอาการกินน้ำเย็น เคี้ยวน้ำแข็งแล้ว

รู้สึกเสียวฟันมาก มันจะหายไปเองใช่ไหมครับ

แล้วผมสามารถเคี้ยวอาหารได้ปกติแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณคุณหมอหนิงล่วงหน้าครับ
ส่งโดย: Pae     125.24.41.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 15:04:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ความรู้สึกแปลกๆ เดี๋ยวก็คงชินน่ะค่ะ แรกๆ ยังใหม่อยู่
- ความรู้สึกเวลาเคี้ยวของเหนียว ต่อไปต้องระมัดระวัง การเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ อาจทำให้ฟันแตกได้ ยิ่งถ้าฟันผุลึก ย่อมมีความรู้สึกได้ ใครๆ ก็เป็นค่ะ คุณไม่ได้แปลกอยู่คนเดียว Smiley ถ้าหลีกเลี่ยงอาหารเหนียวๆ แข็งๆ ได้จะดี ขอย้ำ
- ความรู้สึกเสียวเวลากินของเย็นๆ ต่อไปจะดีขึ้น แต่ก็แน่นอน โลหะย่อมนำความร้อนเย็นได้ไวกว่าปกติบ้าง บางครั้งอาจเกิดขึ้นได้ แต่ก็ไม่ถึงกับเป็นปัญหา แต่ควรระมัดระวัง ไม่ควรไปกระตุ้นมันค่ะ
- คุณสามารถเคี้ยวอาหารได้ตามปกติ หลังจากวันที่ 2 ไปแล้ว แต่ให้ระมัดระวังในการเคี้ยวอาหารหน่อยค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 15:13:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ งี้เท่ากับว่าข้างที่ผมอุดมา  

ไม่ควรเคี้ยวของที่แข็งๆหรือเหนียวมาก

ตลอดไปเลยใช่ไหมครับ
ส่งโดย: Pae     125.24.41.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 16:13:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทั้ง 2 ข้างนั่นแหละค่ะ แต่ซี่ที่อุดฟันนั้นควรระมัดระวัง คุณอาจจะลองเคี้ยวเพิ่มระดับความแข็งไปเรื่อยๆ ก็จะทราบเองว่า สามารถเคี้ยวได้สูงสุดระดับไหน แต่อะไรที่เหนียวๆ อย่างปลาหมึกบด หนังหมู ก้ามปู น้ำแข็งก้อน อะไรแบบนี้ ก็ไม่ควรอยู่แล้ว ลองหันมาเคี้ยวอาหารนิ่มๆ ก็จะทราบได้ว่ามีความสุขกับการรับประทานอาหารเช่นกันค่ะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 17:13:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คูรหมอหนิงมากนะครับ

แต่ก่อนนี้ผมไม่เคยรักษาฟันเลย

ไม่ดูแล ไม่ค่อยใส่ใจ บางทีกินก็นอนเลย ขี้เกียจ

พอเกิดเหตุการณ์แบบนี้ ทำให้ผมรู้เลย ว่าการรักษา  

ดีกว่าการซ่อมแซมเป็นอย่างมาก

ถ้าผมรักษาฟันแต่แรก ผมคงไม่ต้องมาคอยกังวล คอยระวัง

กินอาหารอร่อยได้เต็มที่

Smiley
ส่งโดย: Pae     125.24.76.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 13:12:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมองหนิงครับ

เมื่อวานผมเผลอไปเคี้ยวถั่วซึ่งมันค่อนข้างแข็ง

ทำให้รู้สึกเจ็บและเสียวจี๊ดจนสะดุ้งเลย

ถึงตอนนี้ ตอนผมเคี้ยวของแข็งๆ เหนียวๆ เช่นหมูกรอบ

ก็เริ่มจะมีอาการแบบเบาๆแล้วอะครับ

จากตอนแรกที่เคี้ยวพวกหมูกรอบ แล้วก็ไม่เป็นไร

รู้สึกแค่กระเทือน แต่ตอนนี้ รู้สึกเจ็บนิดๆแล้ว

จะเป็นปัญหาไรไหมครับ

เป็นเพราะผมเผลอไปเคี้ยวถั่วเมื่อวานรึเปล่า

แล้วถ้าปล่อยไว้ แล้วพยายามไม่ใช่ฟันด้านที่อุดนี้เคี้ยว

อาการมันจะดีขึ้นไหมครับ

ขอบคุณหมอหนิงมากครับ
ส่งโดย: Pae     118.173.88.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 13:52:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าวัสดุอุดฟันมันยังไม่แตก ก็เหมือนเวลาที่เราเคี้ยวข้าวโดนกรวดแล้วเจ็บจี๊ด อาการแบบนี้เป็นแล้วก็หายได้ เป็นอาการชั่วคราว แต่ต้องใช้เวลานิดนึง เหมือนมันระบมน่ะค่ะ เดี๋ยวก็จะดีขึ้นได้

แต่ถ้าวัสดุมันแตก คนไข้ดูเองคงยาก (อาจมีฟันบิ่นแตก หรือขยับอะไรแบบนี้) ก็ต้องไปให้คุณหมออุดใหม่

การเคี้ยวอาหารแข็งๆ ต้องระมัดระวังเพราะหากโชคร้าย ไม่ใช่วัสดุอุดฟันแตก แต่กลายเป็นเนื้อฟันแตกด้วย อาจทำให้อาการรุนแรงและไม่สามารถรักษาได้ก็มีค่ะ  ของแข็งๆ จะเหมือนลิ่มที่ตอกฟัน ต้องระวังเป็นพิเศษค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 14:31:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ๋อ คือการที่ผมเผลอไปเคี้ยวถั่วเมื่อวานนี่ เหมือนกับว่าไปโดนแผลมัน

พอเคี้ยวอย่างอื่น เช่น หมูกรอบที่เคยเคี้ยวแล้วไม่เจ็บ  

กลายเป็นเจ็บ เนื่องจากมันยังระบมจากการที่เผลอเคี้ยวถั่วเมื่อวานใช่ปะครับ

แล้ว ถ้าผมพยายามหลีกเลี่ยงอาหารแข็งๆ อาการมันจะดีขึ้นเองใช่ไหมครับ

Smiley

ขอบคุณ คุณหมอมากครับบบ  ^^

ส่งโดย: Pae     118.173.88.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 15:24:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วงนี้ก็พักฟันก่อน เดี๋ยวอาการจะดีขึ้นได้ค่ะ (ถ้าฟันไม่แตก วัสดุไม่แตกไปแล้วอ่ะนะ ถ้าฟันแตก หรือวัสดุแตก อาการจะรุนแรงขึ้นกลายเป็นปวดฟัน ประมาณนั้นค่ะ)

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->