แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 218: ถอนฟันคุด แตกต่างจากผ่าฟันคุด อย่างไรคะ คุณหมอ  (จำนวนคนอ่าน 12208 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/07/09 เวลา 07:53:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนถามคุณหมอ ค่ะ

1. ความแตกต่างระหว่าง ถอนฟันคุด  กับผ่าฟันคุด เป็นอย่างไรคะ

2. ถ้าฟันกรามซี่ในสุด มีการงอกขึ้นมาเห็นหน้าตัดฟันครบ 100%  
แต่ความสูงที่งอกมา สั้นกว่าฟันกรามซี่ถัดไป  อย่างนี้ต้องทำการถอนหรือผ่าคะ

3. การปฏิบัติตัว หลังจากถอน และผ่า เหมือนกันหรือไม่คะ

4. ถ้าหลังถอน หรือผ่าฟันคุดแล้ว  พบปัญหาผิดปกติภายหลัง  
จะสามารถไปพบทันตแพทย์ท่านอื่นที่ไม่ได้เป็นผู้ผ่าให้ได้มั้ยคะ  
หรือว่าต้องกลับไปที่มีประวัติอยู่
เพราะคาดว่าจะไปทำใกล้บ้าน  
แต่เผื่อว่ามีอาการผิดปกติหลังจากกลับไปทำงาน (บ้านกับที่ทำงานอยู่คนละจังหวัดกันเลยน่ะค่ะ)

ขอบคุณ คุณหมอ มาก ค่ะ  
ส่งโดย: Analysis     61.19.153.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/07/09 เวลา 09:19:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถอนฟันคุด กับผ่าฟันคุด มันเป็นภาษาพูด น่ะค่ะ ไม่ได้แบ่งกันชัดเจน ถ้าใช้เกณฑ์ของความยากง่าย จากขั้นตอนการรักษา ก็อาจจะแบ่งได้คร่าวๆ เป็น
1.1 การถอนฟันธรรมดา หมายถึง ฉีดยา แล้วก็ถอนฟันออกมาปกติ
1.2 การผ่าฟันคุดแบบง่าย หมายถึง ฉีดยา แล้วก็ลงมีด แล้วก็ค่อยๆ ถอนฟันออกมา
1.3 การผ่าฟันคุดแบบยาก หมายถึง ฉีดยา แล้วก็ลงมีด แล้วก็กรอกระดูก กรอฟันให้เป็นชิ้นเล็ๆ แล้วก็ค่อยๆ ถอนฟันออกมา

แต่เกณฑ์แบบนี้ ก็ไม่ได้ชัดเจนนัก เพราะบางทีมันก็คาบเกี่ยวกัน ตอนแรกหมออาจพิจารณาถอนฟันธรรมดา ต่อมาเกิดรากฟันหัก หรือถอนๆ ไปแล้วเกิดไม่ออก ก็ต้องพิจารณาลงมีด หรือกรอกระดูก กรอฟัน อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ

2. ดังที่กล่าวไว้ในข้อ 1 ค่ะ บางทีมันคาบเกี่ยวกัน ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบกัน ตำแหน่งฟัน ลักษณะรากฟัน ฯลฯ  
3. เหมือนๆ กัน แต่การผ่าฟัน ตามข้อ 1.2-1.3 อาจมีการเย็บแผล จะต้องไปให้คุณหมอตัดไหม การปฏิบัติตน ขึ้นกับความยากง่ายของการรักษา ถ้าถอนฟันคุด แต่ถอนยากมาก ก็ต้องปฏิบัติตนอย่างเคร่งครัด ในขณะที่ถ้าเป็นการผ่าฟันคุด แต่ผ่าง่ายมาก แผลก็อาจจะหายไว อย่างไรก็ดี ข้อควรปฏิบัติทีคุณหมอให้ เป็นข้อปฏิบัติที่เหมาะสมจะปฏิบัติสำหรับผู้ป่วยทุกราย อยู่แล้ว ถ้าปฏิบัติได้ดี แผลก็จะหายตามปกติได้ โดยมีผลแทรกซ้อนน้อยที่สุดค่ะ
4. ควรกลับไปหาคุณหมอท่านเก่าที่รักษา เพราะเขาจะทราบประวัติของเราดีที่สุด การไปพบคุณหมอท่านอื่นจะสร้างความยุ่งยากกับท่านมาก เพราะท่านไม่ทราบอะไรเลย ต้องตรวจใหม่หมด แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ ก็ไปหาเถอะค่ะ คุณหมอท่านใหม่ท่านก็ไม่ว่าอะไร เรื่องข้อมูลประวัติ อยู่ที่ดุลยพินิจของคุณหมอท่านใหม่ว่าต้องการหรือไม่ ไม่ต้องไปขอเตรียมไว้หรอกค่ะ แต่เหนือสิ่งอื่นใด ไม่ต้องวิตกกังวลจนเกินไปหรอกนะคะ การถอนฟันหรือผ่าฟันคุดก็ตาม ไม่ได้น่ากลัวอะไรขนาดนั้น ปัญหาแทรกซ้อนอาจเกิดขึ้นได้ แต่ก็ไม่ได้เป็นกันทุกคน ก่อนจะไปรักษาก็เตรียมตัวร่างกายของคนไข้ให้แข็งแรง นอนหลับพักผ่อนให้เต็มที่ เมื่อร่างกายแข็งแรง แผลก็จะหายไวค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/07/09 เวลา 13:43:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะ คุณหมอหนิง

ได้อ่านคำตอบของคุณหมอในทุกๆ ครั้ง
ก็รู้สึกผ่อนคลายและหายกังวลไปเยอะเลยค่ะ  

ส่งโดย: Analysis     61.19.153.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->