แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 207: หมอหนิงคะ ช่วยทีเรื่องการผ่าฟันฝัง  (จำนวนคนอ่าน 12320 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/03/09 เวลา 11:48:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะคุณหมอ พรุ่งนี้จะไปผ่าฟันฝังแล้วค่ะ มันอยู่ตรงฟันบนด้านซ้าย คือฟันน้ำนมยังไม่หลุดอะค่ะ แต่คุณหมอบอกว่าต้องX-ray ดูอีกทีว่ามันอยู่ด้านไหน จะได้เปิดเหงือกถูก ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยค่ะ ไม่กล้าไปแล้ว ถ้ามันอยู่ด้านในเพดานปากนี่จะเอาออกลำบากรึเปล่าคะ มันมีเส้นประสาทอะไรสำคัญๆไหมคะ แล้วกรณีแบบนี้เจอบ่อยไหมคะ เท่าที่เห็นก็มีแต่คนไปผ่าฟันคุดตรงฟันกราม   ขอบคุณค่ะ  Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/03/09 เวลา 11:48:58 by parepare »
ส่งโดย: parepare
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

222.123.134.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/04/09 เวลา 21:47:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็พบได้แต่พบน้อยกว่าฟันคุดค่ะ แต่ไม่ต้องกังวลอะไร ไม่ได้ยากมากมาย คุณหมอก็แค่ฉีดยา แล้วก็ถอนออก อาจมีการกรอกระดูกเพื่อเอาฟันออกมาบ้าง อาจมีเย็บแผลนิดหน่อย เส้นประสาทอะไรไม่ต้องกังวล ขอประโทษโทษด้วยที่มาตอบช้า ป่านนี้คงถอนฟันออกไปเรียบร้อยแล้ว ขอให้หายไวๆ นะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 19:28:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณหมอมากนะคะ พอดีอาทิตย์ที่แล้วเลื่อนนัด เพราะติดสอบ

วันนี้เพิ่งไปผ่ามาค่ะ สดๆร้อนๆ กำลังเริ่มเจ็บ อิอิ

ขอบคุณมากนะคะ ^^
ส่งโดย: PPPPP     117.47.41.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 20:08:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทานยาแล้วก็นอนไวๆ ร่างกายจะได้พักผ่อนนะคะ  Smiley

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/11/09 เวลา 22:01:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ เป็นกรณีเเบบเดียวกันเลยค่ะ คือฟันน้ำนมไม่หลุด เป็นบริเวณฟันด้านล่างค่ะ เพิ่งจะดมยาสลบมาเอง คุณหมอที่ทำการผ่าตัดบอกว่า เจอถุงน้ำ เเต่ขูดออกให้เเล้วคิดว่าน่าจะหมด เเต่พอตอนจะกลับบ้านได้ไปX-ray ดูอีกที ปรากฏว่า เหมือนมีก้อนอะไรซักอย่างคุณหมอก็ไม่เเน่ใจเหมือนกันว่าอาจจะเป็นซีสต์หรือเ ปล่า เลยถามคุณหมอไปว่าถ้าผ่าตักอีกจะมีผลอย่างไร คุณหมอบอกว่าก้อนนี้อยู่ติดกับเส้นประสาทมาก เมื่อผ่าเสร็จอาจจะทำให้ริมฝีปากด้านล่างชา ไม่ไช่เพราะยาชา เเต่เป็นเพราะโดนเส้นประสาทค่ะ กลัวมากเลยค่ะ ไม่อยากผ่าอีกเเล้ว   Cry
ส่งโดย: กลัวๆ Email     110.164.114.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/19/09 เวลา 17:01:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันฝัง มาแล้วเหมือนกัน 1 ซี่ นะค่ะ มี สองซี่อยู่ด้ายบนกลัวสุดเลยค่ะเพราะฟันน้ำนมไม่ยอมหลุดสักทีอายุก็มากแล้ว อิอิ 20 นิดๆ ยังคิดว่าอีกซี่จะทำยังไงดีฟันที่เป็นฟันน้ำนมก็ตัดสินใจถอนไปแล้วเลยหลอเลย  รวบรวมความกล้าอีกทีสู้ๆ
เอาใจช่วยทุกคนที่มีปัญหาค่ะ เข้าใจมากๆ อีกอยากก็ต้องจัดฟันให้เข้าที่อีก แย่ๆแน่ๆ
ส่งโดย: นกแก้ว     222.123.184.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/19/09 เวลา 19:47:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/11/09 เวลา 22:01:35, กลัวๆ wrote:
สวัสดีค่ะคุณหมอ เป็นกรณีเเบบเดียวกันเลยค่ะ คือฟันน้ำนมไม่หลุด เป็นบริเวณฟันด้านล่างค่ะ เพิ่งจะดมยาสลบมาเอง คุณหมอที่ทำการผ่าตัดบอกว่า เจอถุงน้ำ เเต่ขูดออกให้เเล้วคิดว่าน่าจะหมด เเต่พอตอนจะกลับบ้านได้ไปX-ray ดูอีกที ปรากฏว่า เหมือนมีก้อนอะไรซักอย่างคุณหมอก็ไม่เเน่ใจเหมือนกันว่าอาจจะเป็นซีสต์หรือเ ปล่า เลยถามคุณหมอไปว่าถ้าผ่าตักอีกจะมีผลอย่างไร คุณหมอบอกว่าก้อนนี้อยู่ติดกับเส้นประสาทมาก เมื่อผ่าเสร็จอาจจะทำให้ริมฝีปากด้านล่างชา ไม่ไช่เพราะยาชา เเต่เป็นเพราะโดนเส้นประสาทค่ะ กลัวมากเลยค่ะ ไม่อยากผ่าอีกเเล้ว   Cry

หมอแนะนำว่าควรรักษาจนกว่าจะกำจัดฟัน, ถุงน้ำ, ซิสต์นั้นได้หมด เพราะบางทีก้อนพวกนี้อาจพัฒนาเป็นสิ่งที่อันตรายได้ บางทีมันอาจโตขึ้น ทำลายกระดูก เนื้อเยื่อได้ด้วย ยังไงปรึกษาคุณหมอที่รักษาด้วยอย่างต่อเนื่องนะคะ อย่าขาดการติดต่อ เป็นกำลังใจให้นะคะ

on 12/19/09 เวลา 17:01:00, นกแก้ว wrote:
ผ่าฟันฝัง มาแล้วเหมือนกัน 1 ซี่ นะค่ะ มี สองซี่อยู่ด้ายบนกลัวสุดเลยค่ะเพราะฟันน้ำนมไม่ยอมหลุดสักทีอายุก็มากแล้ว อิอิ 20 นิดๆ ยังคิดว่าอีกซี่จะทำยังไงดีฟันที่เป็นฟันน้ำนมก็ตัดสินใจถอนไปแล้วเลยหลอเลย  รวบรวมความกล้าอีกทีสู้ๆ
เอาใจช่วยทุกคนที่มีปัญหาค่ะ เข้าใจมากๆ อีกอยากก็ต้องจัดฟันให้เข้าที่อีก แย่ๆแน่ๆ

ขอให้โชคดีนะคะ Smiley

58.9.197.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/27/10 เวลา 07:58:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าไปผ่าฟันคุดมา ละก็มีฟันบนยื่นออกกดแผลอะค่ะ พอแผลที่ผ่าหายแล้ว แต่ริมฝีปากยังไม่หายช้า ก็เลยกะจะรอให้หายช้าก่อนค่ะถึงจะไปถอนฟันบนที่กดลงไปตรงแผลที่ผ่าพอดี ปากฏว่ารอไปสัก2อาทิตย์ริมฝีกปากยังไม่หายช้าแต่เจ็บแผลที่ผ่าฟันคุดมาเพราะ ฟันบนกดลงไปที่แผลตลอด ก็เลยไปถอน พอถอนฟันบนออกแล้ว แผลที่ผ่าฟันคุดมาก็หายดีแล้วแต่ว่าตรงส่วมี่โดนฟันบนกดลงไป เป็นรูเลยอะคะ  
   ที่จะถามก็คือเป็นรูรอยแยกประมาณ 4 มิล เหงือกแยกออกจากกันอะคะ ทำยังไงถึงให้เหงือกที่แยกติดกันค่ะ เท่าที่ดูมีเศษอาหารเข้าไปได้ แต่ทำไมเหงือกถึงไม่ขึ้นมาอะคะ ช่วนแน่ะนำที เวลากินอะไรมีเศษอาหารเข้าไปอะคะ เหมือนแผลจะหาย แต่เหงือกกับมีช่องว่างระหว่างกันอะคะ  โทดทีที่ถามยาวไปนิด
ส่งโดย: แนน     124.121.47.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/27/10 เวลา 09:45:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กว่าเหงือกจะงอกขึ้นมาจนเต็มรู ต้องใช้เวลาเป็นเดือนเลยล่ะค่ะ ช่วงนี้ก็คงต้องอดใจรอนิดนึง พยายามเน้นที่การทำความสะอาด บ้วนปากแรงๆ หลังมื้ออาหาร ป้องกันเศษอาหารติด ช่วงนี้คงทำได้แค่นี้ ต้องรอให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเองน่ะค่ะ  Wink

58.9.78.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 08:21:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Roll Eyes น้ำอายุย่าง 12 ขวบ  ต้องการให้ฟันเรียงสวยงาม พอไปx-ray  คุณหมอบอกว่ามีฟันฝัง   ต้องผ่าตัดออกก่อน  อยากทราบฟันฝังคืออะไร   มันจะงอกออกมาตอนไหน    ถ้าไม่ถอนจะมีอันตรายหรือไม่  เพราะตอนนี้คุณแม่วิตกกังวลมากคะ
ส่งโดย: น้องน้ำ Email     114.128.55.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 09:59:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันฝังก็คือฟันมันขึ้นไม่ได้ตามปกติ ถ้าฟันฝังแล้วมันก็คงไม่งอก หรือมันอาจจะพยายามจะงอกแต่ติดขัดที่ฟันข้างเคียงกันที่ไม่ให้มันขึ้น
- ถ้าไม่ถอนออก ฟันฝังอาจพัฒนาเป็นถุงน้ำ หรือซีสต์ หรืออันตรายกว่านั้นได้ ปกติถ้ามีฟันฝัง ก็จะต้องถอนออกค่ะ
- การผ่าตัดฟันฝังไม่อันตรายอย่างที่คิด บอกคุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ ปล่อยให้คุณหมอจัดการตามที่ควรจะเป็นดีกว่าค่ะ

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/08/11 เวลา 13:46:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูผ่าฟันฝังมาค่ะ ฟันลึกมากติดแนวเส้นประสาทเลยค่ะ เมื่อวานไปตัดไหมมาแล้ว คุณหมอบอกว่า แผลสนิทกันแล้ว แต่พอหนูกลับบ้านมา หนูรู้สึกปวด ปวดโดยที่แผล หาย สนิท ชิดหันแล้ว แล้วหนูก้อรู้สึกเหมือนจะเจ็บตรงริมฝีปากตรงข้างที่ผ่าฟันด้วยค่ะ หนูงง มากเลยค่ะ ว่าแผลหายแล้วทำไมถึงปวดอยู่ ปวดมากด้วยค่ะ มันตุ๊บๆ แปลกๆ เหมือนปวดข้างใต้เหงือก หนูเอามือกดดูตรงแผลแล้วไม่เจ็บเลยค่ะ
 ** หนูมีฟิมล์ให้ดูด้วยค่ะ แต่ตอนนี้ผ่าเสร็จไปแล้วนะคะ
ส่งโดย: maynarisa
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

183.89.233.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->