แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 196: อุดฟันกรามควรอุดด้วยวัสดุ สีฟัน หรือ อะมัลกัม ดีกว่ากันครับ  (จำนวนคนอ่าน 32084 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/29/09 เวลา 18:49:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ผมมีฟันผุ ที่ฟันกรามล่างด้านซ้ายรองจากซี่ในสุด

ซึ่งผุค่อนข้างลึกอยู่พอสมควร คุณหมอให้ตัดสินใจเลือก  

ว่าจะอุดด้วยวัสดุใดในครั้งหน้า

รบกวนถามคุณหมอหนิงว่าผมควรอุดด้วยวัสดุใดจะดีกว่ากันครับ

รบกวนขอ ทั้งข้อดี และ ข้อเสียทั้ง 2 วัสดุเลยนะครับ

ขอบคุณหมอหนิงล่วงหน้าครับ
ส่งโดย: SpexTer     125.24.49.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 19:45:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วัสดุสีตะกั่วหรือเรียกว่าอะมัลกัม  
ข้อดี
- แข็งแรงและเหมาะกับฟันกราม เพราะทนแรงบดเคี้ยวได้ดี
- ราคาถูกกว่า
ข้อเสีย
- บางคนว่าไม่สวยเพราะสีโลหะของมัน

วัสดุสีเหมือนฟัน
ข้อดี
- สีสวยเหมือนฟันธรรมชาติ
- พบว่าวัสดุสีเหมือนฟันช่วยยึดเหนี่ยวฟันได้ดีเพราะมีความยืดหยุ่นกว่า
ข้อเสีย
- แข็งแรงน้อยกว่า ทนแรงบดเคี้ยวได้น้อยกว่า
- อาจพบอาการเสียวฟันหลังการอุดฟันใหม่ๆ ได้มากกว่า
- ราคาสูงกว่า

น่าจะประมาณนี้ค่ะ

ส่วนคุณจะเลือกอุดฟันด้วยวัสดุแบบไหนก็ลองพิจารณาดูนะคะ เพราะต้องดูขนาดของรูผุและความลึกด้วย สำหรับฟันกรามการอุดฟันด้วยอะมัลกัม จะให้ความแข็งแรงได้ดีกว่า ถึงจะสีไม่สวยก็ตาม แต่ก็แล้วแต่คน นะคะ เพราะบางคนแคร์เรื่องความสวยงาม น่ะค่ะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 22:21:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เห็นคุณหมอบอกของผมแผลลึกอยู่เหมือนกัน

เพราะมองเข้าไปเห็นเป็นจุดสีดำอยู่ด้านล่างใหญ่เลยอะครับ

พอดีวันนี้ไปขูดหินปูนมา คราวหน้าถึงจะอุด

เห็นคนเคยบอกว่า อะมัลกัม ตอนอุดใหม่ๆ จะรู้สึกแน่นๆฟันมาก

จริงรึเปล่าครับ

แล้วคุณหมอหนิงแนะนำว่าควร อุดอะมัลกัมดีกว่าใช่รึเปล่าครับ
ส่งโดย: SpexTer     125.24.39.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/29/09 เวลา 22:22:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ้อ ลืมบอกไปครับว่า ฟันกรามที่ผุ เป็นฟันกรามด้านบดเคี้ยวนะครับ

Grin
ส่งโดย: SpexTer     125.24.39.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 07:22:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วแต่จะสะดวกนะคะ ถ้าฟันเสี่ยงว่าจะทะลุประสาทฟันด้วยแล้ว การอุดฟันด้วยอะมัลกัมก็จะทำให้หมอสามารถรื้อออกได้ง่ายกว่าด้วย สมมติในอนาคตจะต้องรักษารากฟันน่ะค่ะ

ส่วนเรื่องรู้สึกแน่นๆ ฟันหมอไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไร ไม่เคยได้ยิน แต่สักพักก็คงจะชินน่ะค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 09:39:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงครับ

แล้วถ้าผมอุดด้วยวัสดุสีฟัน มันจะมีปัญหารึเปล่าครับ

อย่างที่คุณหมอบอกว่า ทนแรงบดเคี้ยวได้น้อยกว่าอะมัลกัม

เพราะคุณหมอบอกว่าผุลึก เหมือนทางคุณหมอที่ผมรักษาอยู่

จะพูดออกแนวเหมือนแนะนำให้อุดอะมัลกัมดีกว่า

แต่คุณหมอก็ให้ผมเป็นผู้ตัดสินใจ

Huh
ส่งโดย: SpexTer     125.24.91.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 15:48:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหา ที่อาจเกิดขึ้นก็เป็นดังที่กล่าวไว้แล้วในความเห็นก่อน เช่น อาการเสียวฟัน /ฟันแตก วัสดุอุดฟันแตกเพราะรับแรงได้น้อย/ราคา  เป็นต้น  

ซึ่งถ้าสมมติว่าในอนาคตมีปัญหา แล้วต้องกลับไปหาคุณหมอเพื่อแก้ไขบ่อยๆ หมอว่า ก็ไม่น่าจะสนุกนัก พาลจะมาเศร้าใจภายหลัง ยังไงก็เลือกสิ่งที่ดีที่สุดกับตนเองแล้วกันนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 03:16:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

งั้น อุดด้วย อะมัลกัม ดีกว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากครับ
ส่งโดย: SpexTer     125.24.85.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/05/09 เวลา 19:37:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมไปรักษา ที่คลินิกทันตกรรมบ้านรักฟัน ลาดพร้าว 108

วันที่ 5 ตุลา  บ่าย 2 นี่เอง ของผม ผุ ฟัน กราม คุณหมอบอกว่า

ให้ครอบฟัน แต่ จะลองอุด ดูก็ได้ ผมไม่ค่อยมีเงิน

เลย อุดไป คุณหมอ ก็บอกว่า ไม่รับประกันถ้ามันหลุด ปกติรับประกัน 6 เดือน

แล้วบอกผมว่า ให้อุดด้วย สีเหมือนฟัน ดีกว่าทนกว่า   เพิ่งมารู้จากเพื่อน นี่เอง

ว่ามันไม่ทนหรือแข็งแรง น้อยกว่า อมัลกัม  หมอบอกผมว่า วัสดุสีเหมือนฟันทน

กว่า  T-T    จรรยาบรรณของแพทย์กับธุระกิจ  ??  T-T
ส่งโดย: oat Email     124.120.19.96 fwd for 10.0.100.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 10/05/09 เวลา 20:33:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในบางตำแหน่ง บางจุด บางลักษณะ การอุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟันจะดีกว่า เพราะวัสดุสีเหมือนฟันจะมีความยืดหยุ่นดีกว่า สามารถยึดรวมฟันให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันได้มากกว่าเพื่อมีความยึดหยุ่นนั ่นเอง  

นอกจากนี้ การอุดฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟันไม่จำเป็นต้องกรอเนื้อฟันมากเท่ากับวัสดุอะมั ลกัมด้วย

จะเห็นได้ว่า ในโลกนี้ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย อย่าเพิ่งไปติเรือทั้งโกลน ทั้งๆ ที่เรายังไม่ทราบเรื่องอย่างแท้จริงเลยค่ะ  Smiley

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 13:19:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ มีเรื่องสอบถามค่ะ

เนื่องจากฟันช่วงกรามได้ถอนไปแต่ไม่ใช่กรามในสุดนะคะ  อาจจะเป็นซี่ที่ 46 (เดาเอานะคะ) เนื่องจากมีรักษารากฟันอยู่ 1 ซี่ คุณหมอบอกเป็นฟันที่ 44  เราก้องง ว่า เอ ปกติฟันคนเรามี 32 ซี่ แต่ทำไมคุณหมอบอกที่ 44 ( เอ้าซี่ที่ 44 ก้อ 44 ) เพราะยังไงเราก้อต้องเชื่อคุณหมออยู่แล้ว  

จะถามว่า สะพานฟันมีหรือเปล่าค่ะ  เห็นเพื่อนบอกมี ช่วยยืดช่วงฟันที่หายไปเหมือนใส่ฟันปลอมหรือเปล่าไม่แน่ใจ รบกวนช่วยคุณหมออธิบายด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: นิตยา Email     124.122.140.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 15:46:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรื่องหมายเลข เป็นชื่อเรียกทางเทคนิค ที่เหล่าหมอฟันกำหนดกันขึ้นเพื่อให้เข้าใจได้ตรงกันว่าเป็นฟันซี่ไหน เช่น  
36 หมายถึง ฟันกรามซี่ที่ 1 ข้างล่าง ข้างซ้าย
44 หมายถึง ฟันกรามน้อยซี่ที่ 1 ข้างล่าง ข้างขวา เป็นต้น ค่ะ

เรื่อง สะพานฟัน  

สะพานฟัน คือฟันปลอมแบบติดแน่น โดยหมอจะกรอฟันข้างเคียงกับที่ฟันหลอ หัวและท้าย ให้มีขนาดเล็กลง จากนั้นก็ทำฟันปลอมติดแน่น สวมทับลงไปอีกทีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง     118.173.254.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 16:17:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันกรามซี่ในสุดด้านบน ตอนแรกผุรูไม่ใหญ่มากแต่ผุตรงริมมุมฟัน

หมอกรอและอุดให้ด้วยอะมัลกรัม ต่อมาวัสดุหลุด ก็ต้องรื้อทำใหม่

แล้วก็หลุดอีก ทำใหม่อีก ตอนนี้ก็หลุดอีกค่ะ (3 รอบแล้วค่ะ)

ให้หมอดู (ที่ใหม่) หมอบอกว่าเนื้อฟันเหลือน้อย ถ้าจะอุดน่าจะอุดด้วยวัสดุ

สีเหมือนฟัน หมอบอกว่าจะดีกว่าน่ะค่ะ

แต่ว่าเป็นคนนอนกัดฟัน เลยไม่แน่ใจว่าถ้าทำอีกแล้วหลุดอีก จะทำยังไง

หรือว่าสุดท้ายต้องถอนหรือเปล่าคะ Embarassed
ส่งโดย: nam Email     124.120.181.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:13:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นฟันกรามซี่ที่ 3 แนะนำถอนออก แต่ถ้าเป็นฟันกรามซี่ที่ 2 ถ้าเนื้อฟันเหลือน้อย ให้อุดอย่างไรก็อุดไม่อยู่ ยิ่งมีปัญหานอนกัดฟันด้วย จะยิ่งกระแทกให้วัสดุอุดฟันหลุดออกได้ง่าย ถึงแม้วัสดุอุดฟันแบบสีเหมือนฟันจะมีความยืดหยุ่นได้ดี แต่หากแรงบดเคี้ยวมาก มันก็แตกออกได้เช่นกัน ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบในการบูรณะฟัน

อีกทางเลือกหนึ่งกรณี อุดฟันไม่ได้แล้ว ก็อาจทำเป็นครอบฟันแทน ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาดูก่อนนะคะ

183.89.78.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->