แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 185: ปันหาฟัน  (จำนวนคนอ่าน 985 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/27/09 เวลา 01:17:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหน้ามันเปนฟันเขี้ยวอ่าค่ะ ขึ้นแซกฟันหน้ามา (ฟันหน้าข้างซ้าย)
หมอบอกว่าฟันเขี้ยวมันมาแทรก ทำให้ฟันหน้าขึ้นไม่ได้  
ไปเอกซเรย์มา ก็แบบว่า มันเอียงๆมาทางฟันหน้าอ่าค่ะ แล้วฟันข้างๆฟันหน้าก็เกย์ตามไปด้วย  

ทำไมมันไม่ขึ้นตามที่ตัวเองอะ TT
อยากรู้ว่ามันเปนได้ไง อ่าคะ งง มาก ? = =
หมอก็ถามว่า ไปล้มไปกระแทรกอะไรแรงๆมารึป่าว หนูก็ไม่ได้ไปโดนอะไรมา- -*

หมอเค้าก็เลยให้ถอนฟันหน้าออก ให้ฟันเขี้ยวมาแทนน รุ้สึกว่า ฟันตาย(ฟันหน้า) หรืออะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้ นานแล้วๆ  + จัดฟันด้วย

พอจัดเสด หมอก็ส่งไปอุดฟันหน้าาา  สีเหมือนฟัน
อยากรู้ว่ามันจะอยู่ได้นานกี่ปีอ่าคะ ต้องไปอุดใหม่อีกรึป่าวว ?
แล้วมีวิธีไหนที่มันจะอยู่ได้นานๆ อยู่ได้ตลอดเลยรึป่าวคะ
ที่อุดมานี่ต้องดูแลรักษา อะไรเปนพิเศษ ไหมค้ะ

รู้สึกว่าคุนหมอจะอุดมาแบบว่าสี เหลืองๆ กว่าฟันนิดนึง TT  Embarassed
แต่ก็ ดีกว่าเก่า  Grin

แล้วก็ ฟันข้างๆ ฟันหน้าอ่าค่ะ ที่บอกว่ามันเกย์
พอจัดฟันเสดแล้ว มันจะยาวกว่าเพื่อนนิดนึงอ่าค่ะ เวลายิ้มแล้วมานเด่นๆ ออกมา อยากทราบว่าสามมารถแต่งให้มันสั้นลงได้ไหม จะเปนปันหาอะไรกับฟันมั้ยอ่ะคะ

อีกปันหาค่ะ  ฟันน้ำนมซี่ที่ฟันเขี้ยวต้องขึ้นอะค่ะ มันยังอยู่เลยค่ะ
เหนหมอบอกว่า มันจะหลุด ตอนปามาน อายุ 18 แล้วถ้ามันหลุดแล้วต้องทำไงต่ออะคะ ใส่ฟันปลอมหรอ ค้ะ TT  ตอนนี้อายุ 16 แล้วค่ะ มันยังดูแข็งแรง อยู่เลยค่ะ
เหมือนจะอยู่กะเราไปอีกนานแหะ ถ้า มันไม่หลุดไปเองจำเปนต้องถอนออก แล้วทำอย่างอื่นต่อไหมค้ะ

ฝากคุนหมอช่วยตอบปันหาของหนูหน่อยนะคะ  
=D*
ส่งโดย: P     61.7.190.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/27/09 เวลา 01:30:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

หนูจัดฟันเสดแล้ว ไม่ได้ขูดหินปูนอ่าค่ะ  

หมอบอกว่า มันยังน้อยอยู่ยังไม่ต้องขูดก็ได้

ตอนนี้รู้สึกว่าฟันเริ่มเหลืองอ่ะค่ะ มีวิธีไหนช่วยให้ขาวขึ้นไหมอ่าคะ
น้ำยาบ้วนปาก ยาสีฟัน อะไรปามานนี้อะค่ะ  

หรือว่าต้องไปขูดหินปูน ไปฟอกสีฟัน ?
หนูไม่อยากไปหาหมอฟันอ่า >< กลัวเจ็บ แต่อยากฟันสวย แหะๆ

แล้วต้องดูแลยังไงบ้างอ่าคะ ไม่ให้มันเหลืองขึ้น

ขอบคุนค่ะ =D*
ส่งโดย: P     61.7.190.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/27/09 เวลา 09:30:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไมมันไม่ขึ้นตามที่ตัวเองอะ -->เรื่องฟันเก ไม่มีกฎเกณฑ์แน่นอน แต่ส่วนใหญ่เกิดจากไม่มีที่พอให้ฟันขึ้นฟันจึงเก เช่น ขากรรไกรอาจจะเล็ก แต่ฟันซี่ใหญ่ มันเลยเบียดกันขึ้น หรืออาจเกิดจากสูญเสียฟันน้ำนมไปก่อนกำหนดทำให้ช่องว่างแคบไม่พอที่ฟันแท้จะ ขึ้น หรือฟันน้ำนมหลุดช้ากว่ากำหนด ทำให้ฟันแท้ไปเบียดขึ้นที่อื่น

อยากรู้ว่ามันจะอยู่ได้นานกี่ปีอ่าคะ ต้องไปอุดใหม่อีกรึป่าวว ? --> อายุของวัสดุอุดฟันสีเหมือนฟัน ประมาณ 3 ปี แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับการใช้งาน การดูแลรักษาด้วย ถ้าดูแลมันอย่างดี แปรงฟันให้สะอาด ก็อาจจะมีอายุนานกว่านั้นได้ การที่ต้องไปอุดใหม่ก็ต้องดูว่ามีความผิดปกติอะไรบ้าง เช่น สีเปลี่ยน หลุดออก บิ่นออก ขอบไม่แนบสนิท แตก เป็นต้น ไม่มีทางที่จะให้วัสดุอุดฟันอยู่ได้ไปตลอด ของที่ใช้งานย่อมมีเสื่อม มีอายุการใช้งาน แม้ชีวิตคนเรายังมีอายุขัยเลย ทุกสิ่งในโลกนี้ล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป ตามหลักของพระพุทธศาสนาค่ะ คนไข้ไม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ ให้แปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันให้สะอาด ระมัดระวังการใช้งานเพราะวัสดุอุดฟันยังไงก็ไม่มีทางแข็งแรงเท่ากับฟันจริงๆ  ฉะน้นเวลาใช้กัดกินอะไรให้ระวัง อย่าไปเคี้ยวของแข็งๆ อาจทำให้วัสดุอุดฟันหลุดหรือแตกได้ง่าย

อยากทราบว่าสามมารถแต่งให้มันสั้นลงได้ไหม จะเปนปันหาอะไรกับฟันมั้ยอ่ะคะ  --> ควรไปให้คุณหมอเขาตรวจดูว่าสามารถทำอะไรได้บ้าง ถ้าหากจะกรอฟันทิ้งก็สามารถทำได้ แต่กรอไปแล้ว เอาคืนมาไม่ได้นะคะ น่าเสียดายเนื้อฟันดีๆ โดยปกติหมอจะไม่กรอเนื้อฟันดีๆ ทิ้งไป เพราะฉะนั้นควรปรึกษาคุณหมอที่รักษาก่อนค่ะ

มันไม่หลุดไปเองจำเป็นต้องถอนออก แล้วทำอย่างอื่นต่อไหมคะ  --> ต้องปรึกษาคุณหมอจัดฟันที่รักษาหนูก่อนนะคะ เพราะเขาจะทราบรายละเอียดการรักษา บางทีเขาอาจจะวางแผนการรักษาอะไรไว้ ซึ่งหมอเองคงไม่ทราบค่ะ

เรื่องฟันเหลือง สามารถแก้ไขด้วยการฟอกสีฟันค่ะ จริงๆ แล้วอายุหนูยังน้อยอยู่ ยังไม่ค่อยแนะนำและควรปรึกษาผู้ปกครองก่อน จากนั้นค่อยไปปรึกษาคุณหมอฟันค่ะ เรื่องฟันเหลืองมีหลายปัจจัยค่ะ แบ่งง่ายๆ คือ ปัจจัยภายนอก ได้แก่พวกคราบสีจากอาหาร ชากาแฟ คราบขี้ฟัน เป็นต้น ปัจจัยภายนอกสามารถกำจัดได้ง่ายด้วยการพบหมอฟันให้ขูดหินปูนและขัดฟัน ส่วนปัจจัยภายใน ได้แก่ สีฟันมันเป็นเช่นนั้นมาแต่กำเนิดหรือเกิดจากการรับประทานยาปฏิชีวนะบางชนิดแ ละทำให้ฟันสร้างสีฟันออกมาผิดปกติ ปัจจัยภายในสามารถแก้ไขด้วยการฟอกสีฟัน หรือถ้าทำไม่ดีขึ้นก็ต้องทำเคลือบฟันเทียมปิดทับด้านหน้าช่วยแก้ไขสีฟันค่ะ  

ลองไปปรึกษาคุณหมอฟันดูนะคะ หากต้องการแก้ปัญหาเรื่องสีฟันน่ะค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->