แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 176: เรียนถามคุณหมอใจดี  (จำนวนคนอ่าน 869 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/24/09 เวลา 02:39:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตอนเด็กผมนิสัยไม่ดีไม่ชอบแปลงฟันเท่าไหร่ มาแปรงตอนโคก็แก้ไม่ทัน ในปัจจุบันผมมีฟันผุอยู่หลายซี่ มีบางซี่ที่ฟันค่อยๆแตกออกจานในปัจจุบันบางซี่เหลือแต่ตอ(รากฟัน)และมีบางซี ่ที่เหงือกมาปิดตัวรากฟันบางส่วน และมีอยู่ 2 ซี่ที่เหงือกบิดฟันทั้งหมดจนคนอื่นสังเกตุไม่ออกว่าเคยมีฝันผุ ในกรณีนี้จะมีผลอะไรกับร่างกายหรือเปล่าครับ ในกรณีของมะเร็งในช่องปาก พอดีเพื่อนส่งข้อมูลมาให้ตอนนี้รู้สึกแย่มากเลย วานคุณหมอตอบหน่อยนะครับ Cry
ส่งโดย: theton Email     222.123.188.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/24/09 เวลา 07:46:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็คงปรับทัศนคติเรื่องสุขภาพฟันใหม่ และเริ่มต้นไปพบคุณหมอฟันเพื่อรักษา ฟันที่ยังพอรักษาไว้ได้ก็อาจจะอุดฟันเพื่อรักษา แต่ถ้าฟันซี่ไหนเกินจะเยียวยาก็ควรจะถอนฟันออก  

ฟันที่ผุปล่อยไว้นานๆ จากเรื่องเล็กๆ ก็อาจกลายเป็นเรื่องใหญ่ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/03/09 เวลา 01:13:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน  คุณหมอใจดี    ดิฉันมีเรื่องอยากขอความช่วยเหลือค่ะ  คื่อว่าขณะนี้พ่อของดิฉันเป็นมะเร็งผิวหนังที่ใบหน้า แผลใหญ่มาก เนื้อที่แก้ม ที่จมูก ที่ตา ไม่มีแล้วค่ะ เป็นแผลไปหมดแล้วค่ะ เลือดและนํ้าเหลืองไหลออกตลอดเวลา บางทีก็มีหนอนด้วย พ่อของดิฉันเป็นคนอดทนเก่งที่สุดในโลกเลยค่ะ ไม่เคยพูด บอกลูกๆเลยว่าเจ็บปวดทรมาน  พ่อเค้าเกรงใจลูกๆ ไม่อยากให้เอาเงินมาเสียค่ารักษา  มีแต่บอกลูกๆว่าเจ็บคันๆนิดหน่อย  แต่ดิฉันคิดว่าพ่ออดทนไม่อยากให้ลูกๆอ่อนแอซะมากกว่า  ตั้งแต่ดิฉันเกิดมาก็ 40 ปีแล้วไม่เคยเห็นใครเป็นแผลที่หน้าเหมือนพ่อดิฉันเลย ดิฉันสงสารพ่อมากค่ะ อยากให้พ่อมีอาการที่ดีขึ้นพ่อเป็นเบาหวานด้วยค่ะ ตอนนี้ก็ต้องนั่งรถเข็ญเข้าห้องนั้า ไปไหนมาไหนก็ไม่ได้  พ่อบอกอายแผลที่หน้า "ให้ออยู่อย่างนี้เถอะ  พ่อปลงแล้ว"  ดิฉันคิดถึงคําพูดคํานี้ของพ่อทีไหรกั้นนํ ้าตาไม่ ได้คุณหมอใจดีคะ  พ่อดิฉันยังพอจะมีโอกาสรักษาทางไหนบ้างไหมคะ  เคยพาพ่อไปรักษาแล้วแต่ก็ไปช้าเกินไปเพราะแผลใหญ่แล้วตอนแผลยังเล็กอยู่ก็ไม ่ได้ไปเพราะไม่คิดว่าจะเป็นถึงขนาดนี้  ฐานะของบ้านเรายากจน  มีพอได้กินได้ใช้ไปวันๆ    คุณหมอใจดีค่ะช่วยพ่อดิฉันด้วยเถอะค่ะ  ถือว่าทําบุญเถอะค่ะ  ช่วยชี้ทางให้คนที่ตากําลังจะมองไม่เห็นด้วยเถอะค่ะ  ตาของพ่อดิฉันก็กําลังจะมองไม่เห็นแล้วค่ะคุณหมอ   ได้โปรดสงสารเถอะค่ะดิฉันไม่รู้จะไปปรึกษาใครแล้ว   สุดท้ายนี้ขอให้คุณหมอมีแต่ความสุขความเจริญ  เป็นคุณหมอใจดีของทุกๆคนตลอดไปนะคะ    ขอขอบพระคุณค่ะ            จากลูกที่อยากให้พ่ออยู่ด้วยนานเท่านาน

ส่งโดย: สุภาวดี  ฟูจิตะ Email     121.108.157.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/03/09 เวลา 07:31:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอก็อยากช่วยนะคะ เผอิญเป็นหมอฟันเลยไม่ทราบจะช่วยเหลืออย่างไร ลองไปสอบถามคุณหมอห้องอื่นดู แต่ทางที่ดีควรพาคุณหมอไปหาหมอตัวเป็นๆ ที่รพ. น่าจะได้ข้อมูลที่ดีกว่าว่าสามารถรักษาอะไรได้บ้างนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/08/09 เวลา 08:05:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงใจดี  ขอขอบคุณและขอโทษด้วยนะคะ   คุณหมอคะดิฉันขอคําแนะนํา  ช่วยบอกเว็บคุณหมอห้องอื่นด้วยเถอะค่ะ ดิฉันจะไม่ลืมพระคุณเลย   ขอให้คุณหมอ มีความสุขความเจริญตลอดกาลนานคะ   ขอบพระคุณคะ
ส่งโดย: สุภาวดี ฟูจิตะ Email     121.108.157.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->