แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 165: เลือกร้านจัดฟัน  (จำนวนคนอ่าน 1297 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/19/09 เวลา 21:11:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีฟันเกด้านหน้าค่ะ เลยจำเป็นต้องจัดฟันแต่เมื่อหลายปีก่อน(จำไม่ได้แล้วค่ะว่ากี่ปี) จำเป็นต้องถอนฟันกรามใหญ่ล่างข้างขวาอ่ะค่ะ ตรงนั้นเลยเป็นช่องโหว่ บวกกับรูปหน้าของดิฉันด้านซ้ายและขวาไม่เท่ากัน(จะเรียกว่าเบี้ยวก็ได้นะคะ แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่) ดิฉันได้เข้าไปปรึกษากับหมอจัดฟันมา 3 ร้านด้วยกัน ผลออกมาเป็นดังนี้ค่ะ

ร้านที่ 1 เป็นร้านที่ดิฉันเข้าไปเคลียร์ช่องปากอยู่นาน แต่ก็ไม่ได้ทำร้านนี้ทั้งหมดนะคะ เพราะบางอย่างก็ไปทำที่โรงพยาบาลของรัฐน่ะค่ะ คุณหมอบอกว่าหน้าของดิฉันเบี้ยว กลัวว่าถ้าจัดฟันเสร็จแล้วไม่รับรองว่าหน้าจะเบี้ยวไปมากกว่านี้หรือไม่ (คุณหมอเค้าพูดซะน่ากลัวเลยค่ะว่ามันจะเบี้ยวมาก) แต่ไม่ได้พูดถึงช่องโหว่ของฟันค่ะ

ร้านที่ 2 คุณหมอร้านนี้บอกว่าหน้าของดิฉันเบี้ยวก็จริง แต่การจัดฟันก็ไม่ทำให้หน้าเบี้ยวไปจากเดิมมากเท่าไหร่นัก แต่ช่องโหว่ของฟันนั้น จะเว้นไว้และเมื่อจัดฟันเสร็จก็ต้องใส่ฟันปลอมด้วย และต้องใช้เวลาในการจัดฟันประมาณ 3 ปีขึ้นไปค่ะ

ร้านที่3 คุณหมอบอกว่า หน้าของดิฉันเบี้ยว แต่การจัดฟันก็ไม่ทำให้หน้าเบี้ยวไปจากเดิมมากเท่าไหร่นัก (พูดเหมือนร้านที่2 ค่ะ) แต่ช่องโหว่ของฟันนั้นคุณหมอจะพายามดึงให้ฟันเข้ามาชิดกันให้มากที่สุด ทำให้เหลือช่องว่างน้อยที่สุดค่ะ และใช้เวลาในการจัดฟันประมาณ 2 ปีครึ่งค่ะ

ดิฉันเลยอยากสอบถามคุณหมอหนิงค่ะว่า ดิฉันควรเลือกร้านไหนดีคะ อยากให้คุณหมอแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค้า Smiley
ส่งโดย: ม่อน     125.27.23.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 21:46:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอตอบไม่ได้หรอกค่ะ เพราะเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต หน้าตา/ฟัน/ช่องปากของหนูหมอก็ไม่เคยเห็น ขนาดหมอตัวเป็นๆ เขามองเขาตรวจหนู เขายังมีความเห็นที่แตกต่างกันเลย แล้วนับประสาอะไรกับหมออินเตอร์เน็ตแบบหมอ

เอาเป็นว่า หมอให้แนวคิดไว้ว่า หากยังไม่มั่นใจ อย่าเพิ่งทำ อะไรที่ไม่ชัวร์อย่าตัดสินใจ ชีวิตเราไม่ใช่เครื่องทดลอง การจัดฟันหากเลือกทางใดทางหนึ่งไปแล้ว จะย้อนกลับคืนมาไม่ได้ มีแต่ลุยต่อไป คุณหมอจัดฟันเขาพอจะคาดการณ์ผลการรักษาได้บ้าง แต่ไม่ใช่ 100% การรักษาทางการแพทย์ใดๆ ไม่มีสำเร็จรูป อะไรจะเกิดขึ้นมาเบี่ยงเบนผลการรักษาก็ได้ เพราะคนไข้แต่ละคนไม่เหมือนกัน ปาก ฟัน ใบหน้า ลิ้น อวัยวะ อื่นๆ ล้วนมีผลต่อผลการรักษาทั้งนั้น

หมอแนะนำว่า ลองไปหาคุณหมออีกเรื่อยๆ จนกว่าที่คนไข้จะมั่นใจ ไม่มีหมอคนไหนจะบีบบังคับให้คนไข้รักษาอยู่แล้ว ตัวคนไข้เองนั้นแหละค่ะที่เป็นคนตัดสินใจรักษาหรือไม่รักษา ลองปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ ด้วย ท่านเป็นบุคคลที่คนไข้สามารถมั่นใจได้มากที่สุด
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->