แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 160: แผลร้อนใน  (จำนวนคนอ่าน 981 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/17/09 เวลา 13:58:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นแผลร้อนในบ่อยมาก และเวลาเป็นที นานมากค่ะ ประมาณ 2 อาทิคย์ ถึง 1 เดือน และเป็นค่อนข้างบ่อย ทำให้น้ำหนักลดมาก เป็นอย่างนี้มาหลายปีแล้ว แบบนี้เกี่ยวกับอะไรค่ะ เพราะมีบางคนแนะนำให้หนูไปจัดฟันค่ะ เกี่ยวกันหรือเปล่าค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยตอบให้หน่อยนะค่ะ
ส่งโดย: น้อย Email     118.172.230.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 15:07:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แผลร้อนใน จะเกิดเป็นจุดแดงหรือตุ่มและต่อมาจะพัฒนาแยกออกมาเป็นแผลเปิด มีลักษณะเป็นสีขาว รูปวงรี โดยมีขอบเป็นสีแดงนูนออกมา มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 3 มม. ซึ่งในบางครั้งอาจจะกว้างถึง 1 ซม. จะมีอาการเจ็บปวดบริเวณแผล

ระยะเวลาของอาการอาจเกิดขึ้นได้ตั้งแต่ 1 ถึง 2 สัปดาห์

สาเหตุของ"ร้อนใน"ไม่ทราบเป็นที่ชัดเจน แต่ปัจจัยที่มักจะก่อให้เกิด ความเครียด เหนื่อยล้า การนอนดึก การกัดโดน การเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมน การมีประจำเดือน การแพ้อาหาร หรืออาจเกิดจากการขาด วิตามิน B12 ธาตุเหล็ก หรือกรดโฟลิค อาจลด และป้องกัน การเกิดแผลร้อนใน ได้ด้วยการไม่รับประทานน้ำในปริมาณมากๆ หลังหรือพร้อมอาหารในทันที ควร รับประทานน้ำมากๆ ระหว่างมื้อแทน เพราะช่วยให้ กรดในกระเพาะอาหารทำงานได้ดีขึ้น และลดโอกาสที่ กรดจะเอ่อล้นขึ้นมาในท่อหลอดอาหาร ซึ่งจะทำให้ระคายเคืองเยื่อบุหลอดอาหารและช่องปาก จนทำให้เกิดแผลร้อนในได้ง่าย

การจัดฟันไม่ทำให้แผลร้อนในน้อยลง บางทีพบมากขึ้นด้วยซ้ำ เพราะเหล็กดัดฟันมักจะไปเกี่ยวปากเป็นแผลเวลาเราขยับปากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/17/09 เวลา 15:07:26 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 15:28:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบพระคุณ คุณหมอหนิง มากนะคะ  ตอบได้เร็วมาก หนูจะลองดื่มน้ำระหว่างมือมาก ๆ แต่ขอถามอีกข้อนะค่ะ ทำไมปวดฉี่บ่อยมาก ขนาดไม่ค่อยดื่มน้ำจะดื่มตอนทานอะไรแล้วก็ดื่มน้ำตามหลังเท่านั้น แต่ทำไมปวดฉี่ตลอด ประมาณ 20 - 30 นาที ก็ต้องเข้าห้องน้ำแล้ว ยิ่งตอนนอนจะต้องตื่นมาฉี่ตอนดึกทุกคืนเลยค่ะ ขนาดฉี่ก่อนนอนแล้วนะ มันทำให้รู้สึกเบื่อและไม่อยากดื่มน้ำเลยค่ะ (ฉี่จะเหลืองนิด ๆ  แต่ถ้าอั้นไว้นาน ๆ  จะเหลืองมาก)
ส่งโดย: น้อย Email     118.172.230.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 15:42:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้ว การฉี่บ่อย แสดงว่าระบบขับถ่ายดี ดื่มน้ำบ่อยๆ ประมาณ 2 ลิตรต่อวัน ก็ถือว่าดี

แต่ถ้าบ่อยจนผิดปกติ บ้างก็กลั้นไม่อยู่ อาจมีความเสี่ยง เป็นโรคทางระบบร่างกาย เช่น เบาหวาน เป็นต้น ควรไปปรึกษาคุณหมอนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/17/09 เวลา 15:44:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณหมอหนิง ค่ะ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->