แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 159: เป็นแผลในช่องปาก  (จำนวนคนอ่าน 6233 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/16/09 เวลา 17:35:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็น หนอง มา 3 อาทิตย์    แผล บริเวณที่ผ่าฟันมีหนอง  หนู กดเอา หนองออกเอง จะเป็นไร ไหม ค่ะคือไม่ปวด แต่มีหนอง ค่ะ

แล้วถ้าไม่ทาน ยาจะเป็นไร ไหม ค่ะ ควร ปฏิบัติ ตัวอย่างไร ในกรณีที่ไม่สามารถไปพบแพทย์ได้สะดวก  แล้วโอกาส ติดเชื้อเข้า สู้กะแสเลือดจะมีไหม ค่ะ ถ้า เป็น หนอง และการติดเชื้อเข้า สู่กระแสเลือดเกิด ขึ้นได้อย่าง ไร

ปล. ตอนนี้ กำลัง จัดฟัน ค่ะ  เห็น ข่าวใน ทีวี พูดเรื่อง การติดเชื้อ ในกระแสเลือด เลยทำให้กลัว มากขึ้น

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ค่ะ
ส่งโดย: หวาน     118.172.213.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/16/09 เวลา 19:23:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องหาสาเหตุว่าหนองมาจากอะไร  
1. เกิดจากแผลติดเชื้อ
2. เกิดจากถอนฟันออกไม่หมด
3. เกิดจากการทำความสะอาดฟันไม่ดี รูแผลมีเศษอาหาร คราบจุลินทรีย์ตกลงไปขยายพันธุ์อยู่ในนั้น

ฯลฯ

สาเหตุมีอย่างไร ก็กำจัดมันซะ อาการก็จะหาย

การไปกดหนองออก ถึงทำไป แต่สาเหตุที่แท้จริง ไม่ได้กำจัด อาการก็อาจไม่หายขาด แผลจะหายช้า

การทานยา ต้องดูความจำเป็น ถ้ามีการติดเชื้อของแผลก็ควรรับประทานยา

การปฏิบัติตัว พยายามดูแลรักษาความสะอาดแผลให้ดี แปรงฟัน และใข้ไหมขัดฟันอย่างถูกต้องและสม่ำเสมอ บ้วนปากแรงๆ กันเศษอาหารตกลงไปในรูแผลแล้วทำให้หมักหมม  

โอกาสการติดเชื้อสู่กระแสเลือด ถ้าปล่อยไว้ให้แผลเน่า ก็อาจทำให้ติดเชื้อสู่กระแสเลือดได้ หากเป็นถึงขั้นนั้น แก้มก็คงจะบวม และมีไข้ ลองสังเกตอาการดูนะคะ  

การติดเชื้อสู่กระแสเลือด เป็นลำดับขั้นสุดท้าย ก็เกิดจากการที่เรามีแผลแล้วไม่ได้รักษา เชื้อโรคทำลายลงไปเป็นชั้นๆ จากเนื้อหนัง สู่เนื้อเยื่อและกระจายสู่เส้นเลือด ปกติเส้นเลือดก็กระจายอยู่ทั่วไปอยู่แล้วเหมือนมีดบาด ก็ทำให้ติดเชื้อในกระแสเลือดได้ ถ้าแผลลึกทำความสะอาดไม่ดี คงเคยได้ยินมาบ้าง

คนที่จัดฟัน มักจะทำความสะอาดฟันได้ลำบาก เชื้อโรคยิ่งหมักหมมตามซอกเครื่องมือและติดตามฟันได้ง่าย ยิ่งส่งเสริมให้แผลหายช้า  

ทางที่ดีที่สุดคือควรกลับไปหาคุณหมอที่รักษา เพราะเขาจะมีประวัติของหนู เขาจะได้ดูให้ได้ว่ามีปัญหาอะไรที่แผลหรือไม่ หรือเป็นแค่หนูดูแลแผลไม่ดี แล้วแผลหายช้า ทำให้มีความหมักหมม เชื้อโรคคราบจุลินทรีย์ไปเพาะพันธุ์อยู่ข้างในแผล

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/22/09 เวลา 18:23:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้ว ถ้า หนองไม่ หาย ควรทำอย่าง ไร ค่ะ

แล้ว การกด หนอง ออกเอง ยิ่งจะเป็น การ ทำให้เหงือก อักเสบ ใช้ไหม ค่ะ

และการ ที่เรา ทำความสะอาด ปาก แล้ว มัน ก็ยังมีคราบแบคทีเรีย ที่เหล็กจัดฟันได้ใช่ไหม ค่ะ

แล้ว เรา จะรู้ได้ อย่างไร ว่า อาการ หนอง ที่อยู่ตรงแผลเริ่ม หาย ดี

เพราะ ตั้งแต่เป็น หนองไม่มี อาการไข้ ไม่ปวด ไม่เจ็บเลย ค่ะ

ส่งโดย: หวาน     118.172.211.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/22/09 เวลา 20:07:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ควรกลับไปหาหมอเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริง เมื่อกำจัดสาเหตุแล้ว อาการควรจะได้หาย

- การกดหนองออก ก็เหมือนเราเป็นสิว บีบแล้วหายขาดหรือไม่ คำตอบคือไม่ ต้องกำจัดที่สาเหตุ

- การที่เราทำความสะอาดฟัน ถ้าทำความสะอาดไม่เอี่ยม คราบจุลินทรีย์ย่อมมีมาก โดยเฉพาะตามลวดดัดฟัน เป็นแหล่งกักเก็บอย่างดี

- รู้ได้อย่างไรว่าอาการเริ่มดี  --> ก็ไม่มีหนองแล้ว แผลเนียนติดเรียบดี หรือ ไปหาหมอเพื่อตรวจดู จะทราบดีที่สุดว่าแผลหายดีแล้วหรือยัง

- ไม่มีอาการไข้ ไม่เจ็บ ไม่ปวด แสดงว่า ไม่ได้เกิดจากแผลอักเสบติดเชื้อหรอกค่ะ ลองกลับไปอ่านที่หมอพิมพ์ไว้คราวที่แล้ว น่าจะครอบคลุมแล้วค่ะ หากสงสัยแนะนำว่า ไปหาคุณหมอที่รักษาดีกว่า เขาจะรู้รายละเอียดได้ดีที่สุด หมอเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต สามารถให้ความรู้แบบกว้างๆ เท่านั้นล่ะค่ะ  

Smiley

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/25/09 เวลา 22:43:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอ หนิง ค่ะ วันนี้ หวานได้ไปพบคุณ หมอแล้ว ค่ะ

เลยตัดสินใจ ผ่าซ้ำ ค่ะ

ปรากฎ ว่าผ่าไปเจอ เม็ดพริก ตกใจมาก ค่ะ ทั้งๆๆ ที่ทำความสะอาดมาตลอด

ตอนนี้ หายเครียดเลย ค่ะ เพราะรู้สาเหตุที่แท้จริงของหนองซะ ที

ขอบ คุณ หมอหนิงมากๆๆ นะค่ะ ที่ให้คำแนะนำ ดีๆ

หนู ชอบ การตอบของคุณหมอมาก ค่ะ ..
ส่งโดย: หวาน     118.172.208.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/12/09 เวลา 09:37:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูฟันผุ เลยตัดสินใจไปถอนฟันมา  ถอนมาได้สามวันแล้วยังไม่หายปวดเลย

เพราะหมอบอกว่า ฟันหนูแน่นมากๆ ถอนยากหน่อย  

หนูคิดว่าแผลอาจอักเสบและอาจจะติดเชื้อและรู้สึกว่าจะมีหนองด้วย หนูควรทำอย่างไรดีค่ะ  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  มันทรมานมาก
ส่งโดย: หญิง Email     61.19.67.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/12/09 เวลา 10:17:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดีที่สุดแนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดูว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่ จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุด ถ้ามีการติดเชื้อก็จะได้รับประทานยาได้ถูกชนิด

หากไม่สามารถไปหาคุณหมอได้ อาจไปร้านขายยา ปรึกษาเภสัชกร หายาปฏิชีวนะ (ยาแก้อักเสบ) มารับประทาน

อีกทั้งควรดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี นอนหลับพักผ่อน รับประทานอาหารให้เหมาะสม อาการน่าจะดีขึ้นได้ เห็นบอกว่าถอนฟันออกยากด้วย แผลก็คงจะหายช้าหน่อย อย่างไรก็ดี หากกังวลสงสัยแนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอให้ตรวจแผลนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 21:40:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณ หมอ คะ ตอน นี้ หนู มี หนอง ที่ ปาก ค่

แสบ มาก ๆ ด้วย ๆ แล้ว หนู ควร ทำ อย่าง ไร ค๊ ?

มัน เป็น ตุ่ม เหมือน ร้อน ใน หน่ะ ค่

แต่ มัน แสบ มาก ๆ เลย

คุณ หมอ ว่า หนู ควร บีบ หนอง ออก

ดี มั้ย ค๊ ?
ส่งโดย: บิว Email     125.26.65.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:14:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูว่าตุ่มหนองมีสาเหตุมาจากอะไร ถ้าเกิดจากฟันก็ต้องรักษาฟัน ถ้าเกิดจากเหงือกก็รักษาที่เหงือก การทำให้หนองแตก อาจช่วยระบายหนองได้ชั่วครั้งชั่วคราว แต่ไม่ได้แก้ที่สาเหตุ

183.89.78.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->