แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 146: ฟันหน้าหัก และฟันเก  (จำนวนคนอ่าน 3938 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/11/09 เวลา 18:35:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ หนูกลุ้มใจมากเลยคะ รบกวนปรึกษาคุณหมอดังนี้ค่ะ
1.ฟันหน้ากระต่าย และ ฟันข้างฟันกระต่าย ตอนแรกมันผุค่ะ ผุเยอะ ตอนแรกกะว่าจะเก็บเงินไปรักษารากฟันแล้วครอบฟัน แต่ดันมาหกล้มอย่างแรง ปากกระแทก เลยทำให้ ฟันที่ผุอยู่แล้ว หักเลยค่ะ เคยปวาด แต่ตอนนี้หายปวดแล้ว แบบว่าไม่มีความรู้สึกอะไรแล้วค่ะ ให้พี่ที่เป็นพยาบาลดู บอกว่าต้องให้หมอแซะทิ้ง คราวนี้ต้องใส่ฟันปลอม แต่หนูฟันหน้าของหนูมันก็เกด้วยค่ะ ถ้าใส่ฟันปลอม ก็ต้องใส่แบบที่เกเหมืแนเดิม หรือเปล่าคะ เพราะซี่ทีเหลือ มันเกแบบมีฟันเขี้ยวข้างหน้าค่ะ2.คือ ถ้าหนูอยากจะจัดฟัน ฟันกรามซี่ที่หกข้างซ้าย ก็ดันถอนนออกไปแล้วอีก คือมีฟันเหลือน้อยค่ะ แล้วฟันหน้าก็ดันหายไปอีก หนูกลุ้มใจมากเลยค่ะ อย่างนี้จะรักษาด้วยวิธีไหนได้บ้างคะ รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำหน่อย เพราะตอนนี้เก็บเงินได้ประมาณ ห้าหมื่นบาทค่ะ ตอนแรกจะทำรากเทียมแต่ราคารากฟันเทียมแพงมาก คงทำได้แค่ซี่เดียวก่อน(คิดเอง) แต่ก็ตั้งใจว่า จะเก็บเงินแล้วทำไปเรื่อยๆ ค่ะ พอจะมีวิธีการจัดการ กับฟันตอนนี้ ที่ฟันหน้าหลอ และฟันหน้าที่เหลือก็เก ได้ยังไงบ้างคะ  
ปัญหาแบบนี้จะจัดฟัน แล้วค่อยมาใส่ฟันปลอมได้หรือเปล่าค่ะ  เป็นเยอะขนาดนี้ ควรทำการรักษาที่ไหนดีคะ โรงพยาบาล หรือคลินิค ค่ะ
เครียดมากๆเลยค่ะ รบกวนคุณหมอหนิงแนะนำแนวทางให้หน่อยนะคะ
จะได้มีกำลังใจที่จะเก็บเงินมากขึ้น เผื่อจะมีหวังค่ะ
ขอบคุณคุณหมอหนิงค่ะ
ส่งโดย: tk. Email     203.144.240.229 fwd for 10.182.255.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/11/09 เวลา 19:56:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ทำฟันปลอม อาจจะไม่ต้องเก แต่รูปร่างจะเป็นไปตามการสบฟันและแนวสันเหงือก เท่าที่จะเป็นไปได้ อย่าคาดหวังเรื่องความสวยงามมากนัก เพราะฟันปลอมแบบถอดได้ ให้ความสวยงามได้เพียงระดับหนึ่งเท่านั้น
1.1 จริงๆ แล้วหากรากฟันตรงนั้น มันแข็งแรงดี อาจจะใช้วิธีรักษารากฟัน และก่อตัวฟันขึ้นมาได้ ต้องให้คุณหมอที่เชี่ยวชาญเรื่องการรักษารากฟันและครอบฟันเขาตรวจดูก่อนว่าท ำได้หรือไม่
2. คนฟันหลอ ก็สามารถจัดฟันได้ การจัดฟันนั้นมีหลายระเอียดมากมาย ต้องดูการสบฟัน ต้องดูฟิล์มเอ็กซเรย์ก่อน คุณหมอจึงจะไปวางแผนการรักษาได้ว่าต้องทำอะไรบ้าง ฟันหน้าที่หลอ หมอจัดฟันอาจวางแผนไว้ช่องไว้สำหรับใส่ฟันปลอมในอนาคต (จัดฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงสวย) ส่วนตรงฟันกราม ต้องดูว่าสามารถดึงเข้ามาชิดกันได้หรือไม่ ส่วนใหญ่ดึงได้ยาก หมออาจพิจารณาเว้นช่องไว้สำหรับใส่ฟันปลอมในอนาคต
2.1 ส่วนเรื่องรากฟันเทียม เป็นความคิดที่ดี คนไข้อาจวางแผนระยะยาว เพราะค่ารักษาสูง แนะนำว่าลองไปปรึกษาคุณหมอตัวเป็นๆ ดูก่อน ให้เขาวางแผนให้ หากไม่มั่นใจ ก็ลองหาหลายๆ หมอ จนกว่าจะแน่ใจค่อยลงมือรักษา

คนไข้มีปัญหาซับซ้อนหลายอย่าง แนะนำว่าไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลหรือคลินิก หรือตามคณะทันตแพทย์ จุฬา หรือมหิดล สรุปคือที่มีคุณหมอหลายๆ สาขา จะได้ปรึกษากันได้ง่าย แต่หน่วยงานของรัฐก็อาจจะมีคิวยาว ยังไงลองไปปรึกษาดูก่อนนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.77.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->