แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 142: จัดฟัน กับ กระดูกใบหน้าและขากรรไกร ในช่วงวัยรุ่น  (จำนวนคนอ่าน 28461 ครั้ง)
« เมื่อ: 09/07/09 เวลา 01:35:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับ ขอความกรุณาด้วยครับ เนื่องจากอยากทราบว่า ถ้าหากจัดฟันในช่วงวัยรุ่น

เหล็กดัดฟัน นั้นจะทำการกระตุ้น การเจริญเติบโตของกระดูกใบ หน้าและขากรรไกร ให้

ยาว หรือ โต กว่าปกติ ผิดจากพันธุกรรมได้ หรือไม่   เพราะว่า ปกติแล้วเป็นคนที่มีใบ

หน้า ยาวอยู่แล้ว เมื่อจัดเสร็จ ไม่อยากให้ใบหน้ายาวขึ้นอีก  ถ้าเป็นสาเหตุจากกรณีอื่นไ

ไม่เป็นไร เช่น ต้องถอนฟัน อาจทำให้หน้าตอบ ดูเล็กลง กรณีที่ผมสงสัยคือ

สงสัยว่าเหล็กจัดฟันนั้นอาจจะไปบีบรัด ให้ขากรรไกร ไม่เจริญออกไปด้านข้าง แต่ไป

เจริญออกในแนวดิ่งแทน ทำให้กระดูกใบ หน้าและขากรรไกรยาวขึ้น   ความกังวลของ

ผมสามารถเป็นไปได้หรือไม่  

ถ้าหากเป็นกำลังอยู่ในช่วงวัยรุ่นที่ เจริญเติบโต อย่างรวดเร็ว  ขอบคุณที่กรุณาตอบครับ
ส่งโดย: สงสัย Email     124.122.251.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 09/07/09 เวลา 07:09:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะไม่เป็นแบบที่คุณคิดค่ะ การจัดฟันก็สามารถจัดแค่"ฟัน" เป็นหลัก หากสาเหตุความผิดปกติของการสบฟันเกิดจากความผิดปกติของขากรรไกร ก็ต้องใช้วิธีการผ่าตัดเข้าช่วย

เรื่องกระตุ้นคงยาก เรื่องบังคับอาจช่วยได้เล็กน้อย แต่ต้องใช้กรรมวิธีอื่นช่วยค่ะ
เรื่องการเจริญเติบโตของกระดูกขากรรไกรว่าจะเป็นรูปร่างไหน เล็กใหญ่อย่างไร ถูกกำหนดด้วยDNA แล้วล่ะค่ะ

อย่างไรก็ตามการจัดฟันนั้นมีรายละเอียดอยู่มากมาย การตอบคำถามทางอินเตอร์เน็ตให้ข้อมูลได้เพียงคร่าวๆ เท่านั้น รายะละเอียดเพิ่มเติมจำเป็นต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจประเมินอย่างละเอ ียดก่อนนะคะ

**แก้ไขเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09/07/09 เวลา 12:30:49 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/07/09 เวลา 09:01:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบพระคุณ คุณหมอหนิง มากครับ ที่ให้คำตอบ
ส่งโดย: ศุภกร     124.120.151.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/21/09 เวลา 15:59:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จัดฟันแบบใส่โลหะด้านนอกได้ประมาณ 5 เดือน โดยไม่ได้ถอนฟันทำไมหน้าที่ตอบลงมาก เห็นโหนกแก้มชัดเจน  ปกติเป็นคนผอมแต่ก็มีแก้มอยู่บ้าง กลุ้มใจมาก ทั้งที่จัดกับทันตแพทย์ที่จบทางด้านการจัดฟันมาโดยตรง ถ้าบำรุงร่างกายมาก ๆ จะทำให้แก้มกลับมาเหมือนเดิมไหมคะ
ส่งโดย: หนูนา     118.175.173.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/21/09 เวลา 17:48:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันไม่ได้ทำให้หน้าตอบโดยตรง จัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าจัด "ฟัน" ไม่ได้ไปจัดอย่างอื่น ไม่เช่นนั้น คนอ้วนๆ ควรจับมาจัดฟันให้หมด จะได้หน้าผอม ดาราหลายคน จัดฟันไม่เห็นจะหน้าผอมลงเลย

แต่หมอขอให้ข้อสังเกตว่า ระหว่างจัดฟันมักกินอาหารได้จำกัด เลยทำให้ไขมันที่หน้าน้อยลง หน้าเลยดูผอม ถ้ารับประทานอาหารให้ถูกสุขลักษณะ ก็น่าจะดีขึ้น คงไม่เกี่ยวกับฝีมือหมอหรอกค่ะ  คงจะเป็นความเข้าใจผิดมากกว่า

หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติมแนะนำปรึกษาคุณหมอที่รักษานะคะ เขาจะทราบรายละเอียดการรักษาได้ดีที่สุดค่ะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 13:39:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำตอบแต่ถามคุณหมอแล้ว บอกว่าไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมหน้าถึงตอบแล้วอย่างรวดเร็ว ทั้งที่ไม่ได้ถอนฟัน การรับประทานอาหารก็ทานได้ตามปกตอ อยากรบกวนถามถึงอาหารที่ทานแล้วเพิ่มไขมันที่หน้า ขอบคุณมากคะ
ส่งโดย: หนูนา     118.175.173.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 14:02:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำให้รับประทานอาหาร 5 หมู่ ตามปกติ  
หรือลองรับประทานอาหารโดยหลัก ผัก 2 ส่วน ข้าว/คาร์โบไฮเดรต 1 ส่วน เนื้อสัตว์/โปรตีน 1 ส่วน  
หรือ ใน 1 จาน รับประทานผัก 1/2 ของจาน ข้าว 1/4 ของจาน และเนื้อสัตว์ 1/4 ของจาน  

ลองดูนะคะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 20:04:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเปงคนค่อนข้างหน้าเหลี่ยม คือมีกรามเยอะ  

แล้วหนูไปจัดฟัน บางคลีนิคแนะนำให้ไปผ่าตัดขากรรไกร

แต่พอหนูไปอีกคลีนิคนึงหมอบอกว่าไม่ต้องผ่าตัดคือจัดฟันได้เลย

ตอนนี้หนูก้อเพิ่งติดเครื่องมือได้3เดือนแล้ว  

หนูอยากทราบว่า โครงหน้าอย่างหนูจัดฟันแล้วกรามจะเล็กลงไหมค่ะ
ส่งโดย: ปุ๊ก Email     119.31.73.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 20:57:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่าจัดแต่ฟัน ไม่ได้ไปจัดขากรรไกร

การจัดฟันไม่ได้ทำให้รูปกรามเปลี่ยนไป คนหน้ากลมก็หน้ากลมเหมือนเดิม คนหน้ารูปไข่ก็รูปไข่เหมือนเดิม คนหน้าเหลี่ยมก็เหลี่ยมเหมือนเดิม

หนูคงเข้าใจผิด คือสามารถจัดฟันได้ ก็คือจัดฟันให้สวยได้ แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนแปลงรูปกราม ก็ต้องไปศัลยกรรมตกแต่งเมื่อเราโตแล้ว 20 ปีขึ้นไปค่ะ

ส่วนการผ่าตัดขากรรไกร ร่วมกับการจัดฟัน นั้นเป็นการรักษาความผิดปกติ อันเกิดจากระดูกขากรรไกรผิดปกติและส่งผลให้การสบฟันผิดปกติ ไปด้วย การจัดฟันเพียงอย่างเดียวไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้ เช่น คนบางคนคางยื่นเหมือนติ๊กชีโร่ เป็นต้น

เดาว่าหนูคงไม่ได้มีความผิดปกติเช่นนั้น แค่ฟันเรียงไม่สวย แต่คางไม่ได้ยื่น  ส่วนเรื่องกรามเหลี่ยมก็ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นนะคะ Smiley

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 10/18/09 เวลา 14:42:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ตอนนี้ ผมจัดฟันอยู่ที่แห่ง หนึ่ง หมอที่จัดฟัน บอกผมว่าฟันบนผมไม่มีปัญหาอ่ะรัย จะมีก็แต่ฟันล่างที่มัน เข้า ไปมากเกิน ไป จึงจะทำการ ดึงฟันข้าง ล่าง ให้ มา สบพอดี กับฟันข้างบน  โดยไม่ต้อง ถอน ฟัน ซึ่ง ตอนนั้น ผมก็สงสัย อยู่ว่าจะทำได้หรอ? แต่คุณหมอ บอกว่า สามารถทำได้
ผมก็เชื่อเช่นนั้น จนกระทั้ง ผมได้ไปผ่าฟันคุด ที่คลินิคอีกแห่งหนึ่ง  คุณหมอ ที่นั้น บอกว่า เป็นไปได้ยากมาก เพราะ ผมอายุ20 ปีแล้ว คงไม่สามารถปรับแก้ได้ ถ้าถอดเครื่องมือออก ก็จะกลับสู่สภาพเดิม ผม ละกลุ้มใจมากเลยครับ ไม่รู้จะทำไง เพราะตอนนี้ จัดๆๆไป แก้มก็ตอบมาก ผมไม่อยากถอนฟันครับ ดังนั้น ผมรบกวนช่วยตอบคำถาม ของ ผมด้วยนะครับ หนักใจมากๆๆ ขอบคุณครับ
ส่งโดย: Sacamander Email     118.174.3.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/18/09 เวลา 18:40:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอตอบตรงนี้ไม่ได้ เพราะเป็นหมออินเตอร์เน็ตมีข้อจำกัดหลายอย่าง หน้าตา ฟันเฟินของคุณหมอก็ไม่เคยเห็นเลย เป็นหมอฟัน แต่ไม่ได้ตรวจฟัน จะตอบอะไรก็ลำบาก หมอให้ความเห็นแบบคร่าวๆ แล้วกันค่ะ

การตรวจวินิจฉัยทางการจัดฟัน จำเป็นต้องดูอะไรหลายอย่าง จากการตรวจช่องปาก จากการดูภาพเอ็กซเรย์ เป็นต้น  

หากคุณสับสนกับคุณหมอคนที่ 2  
อย่างแรก หมอแนะนำว่าคุณควรกลับไปถามคุณหมอคนแรกว่าคิดเห็นเป็นอย่างไร
อย่างที่สอง หากคุณยังไม่มั่นใจ คุณควรไปพบคุณหมอจัดฟัน คนอื่นๆ และสอบถามเขา อาจต้องใช้เทคนิคในการถามหน่อย เพราะปกติ คุณหมอเขาจะไม่ก้าวก่ายการรักษาของกันและกัน ไม่งั้นหมอก็ตีกันตาย คนไข้ก็งงตาย เช่นกัน
อย่างที่สาม ถ้าคุณยังไม่มั่นใจอีก ก็หาหมออีก หาจนคุณเริ่มมั่นใจนั่นแหละ หมอไม่ได้พูดเล่น พูดจริงๆ ก็คนไม่มั่นใจ

หรืออย่างที่ 4 ถามใจตัวเองว่าจะกังวลไปทำไม จงมั่นใจในการรักษาของตนเอง ปัญหาเป็นเรื่องของอนาคต ปัญหามันยังไม่เกิดตอนนี้ หรือปัญหาอาจไม่มีเลยก็ได้ ถ้าเรารู้ว่าจะมีหลุมอยู่ข้างหน้า เราจะรีบวิ่งไปตกหลุม หรือค่อยคิด เตรียมพร้อมและคอยท่าเพื่อกระโดดข้ามหลุมนั้นไปดีล่ะคะ? หมอหวังว่าคุณจะเข้าใจและกลับไปถามคุณหมอที่คุณรักษาด้วยก่อน Smiley

ปล. เรื่องถอนฟันหรือไม่ ขึ้นกับการสบฟันและพื้นที่บนขากรรไกรว่าเพียงพอต่อการเคลื่อนฟันหรือไม่ ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องถอนฟันเพื่อจัดฟัน (แต่ส่วนใหญ่ต้องทำ เพราะคนเรามีขากรรไกรเล็กลง แต่มีจำนวนฟันเยอะ ไม่เพียงพอต่อการเคลื่อนฟันนั่นเอง)
ปล.2 เรื่องหน้าตอบไม่เกี่ยวกับการจัดฟันโดยตรง แต่ระหว่างจัดฟัน คนเรามักจะกินอาหารได้น้อยลง กิจกรรมในวัยรุ่นก็มีมากทำให้ปริมาณไขมันสะสมน้อยลง

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 10/19/09 เวลา 21:02:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณหมอ มาก นะครับ สำหรับ ความเห็น  

ผมลอง ทำตามที่คุณหมอ บอกนะครับ
ส่งโดย: Sacamander     118.174.44.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 10/22/09 เวลา 00:28:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จัดฟันได้๗เดือนแล้วแก้มตอบมากกังวลมากหน้าเหมือนคนแก่มากต่อไปจะมีโอการหาย ไม่ค่ะ
ส่งโดย: jai     112.142.50.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 10/22/09 เวลา 17:50:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันไม่ได้ส่งผลให้หน้าตอบโดยตรง ไม่อย่างนั้นคนอ้วนๆ ก็ควรจับมาจัดฟันซะให้หมด จะได้ไม่มีคนอ้วนอีกต่อไป Smiley

แต่ระหว่างจัดฟันนั้น ทำให้เคี้ยวอาหารได้ลำบาก เมื่อกินอาหารได้น้อย ไขมันก็สะสมน้อย ฉะนั้นถ้าสามารถรับประทานอาหารได้ปริมาณสมดุล สุขภาพร่างกายแข็งแรง แก้มใบหน้าก็ดูสดใสขึ้นได้ค่ะ

58.9.81.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/17/09 เวลา 15:40:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันนี้ไปหาหมอฟันมา  บอกว่าจะดัดฟันค่ะ ปัญหาคือ ฟันคุดมัน ขึ้นเป็นแนวนอนส่วนฟันจริงมันขึ้นปกติค่ะ เลยทำให้ฟันมันเอียงแล้วเบียดกัน หมอบอกว่า ต้องผ่าตัดกรามค่ะ จะทำให้ดีขึ้น แต่ว่าค่ะผ่าตัดมันแผงมากเลยไม่อยากผ่าตัด อยากตัด อย่างเดียว  แต่ถ้าเราจะถอนฟันออกจะช่วยได้ไหมค่ะ  แล้วถ้าเราไม่ผ่าตัด จะเป็นอะไรไหมค่ะ  ช่วยตอบด้วยนะค่ะ
ส่งโดย: nunut Email     110.164.110.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/17/09 เวลา 16:20:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องฟันคุด
ถ้าตำแหน่งของฟันมันขึ้นเอียงๆ แปลกๆ แบบนั้น จะถอนฟันออกธรรมดาไม่ได้ จะต้องผ่าออก แนะนำว่าถ้ามีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย หากมีบัตรทอง 30 บาท ก็ลองไปใช้บริการได้ฟรี หรือถ้าไปรักษาที่รพ.รัฐบาล หรือตามคณะทันตแพทย์ จุฬา (แถวสยามสแควร์) หรือมหิดล (แถวอนุสาวรีย์ชัย) ก็จะราคาถูกกว่าเอกชนประมาณ 30% ลองไปติดต่อเพื่อขอรับการรักษาดูนะคะ

เรื่องการจัดฟัน  
คนบางคนมี ปัญหาขากรรไกรโต หรือเล็กผิดปกติ การจัดฟันอย่างเดียว อาจไม่สามารถทำให้ฟันเรียงตัวดีได้ จำเป็นต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมกับการจัดฟันค่ะ ค่ารักษาประมาณ 150,000 ขึ้นไป จำเป็นต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพขากรรไกรดูก่อนนะคะ ว่าจะเป็นต้องรักษาวิธีนี้หรือไม่ค่ะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/17/09 เวลา 17:53:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ  พรุ่งนี้จะไปปรึกษาหมอใหม่ค่ะ
ส่งโดย: nunut Email     110.164.110.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/26/09 เวลา 14:41:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอถามเกี่ยวกับการมีรูปหน้าที่ผิดปกติคือมีภาวะคางยื่นและขากรรไกรล่างยาว ฟันล่างคร่อมฟันบนซึ่งได้แก้ไขแล้วด้วยการจัดฟันมาได้สามปี ก่อนจัดหมอบอกว่าไม่จัดฟันให้ถ้าไม่ผ่าตัดร่วมด้วย เมื่อเดือนที่ผ่านมาหมอบอกว่าไม่ตัองผ่าตัดก็ได้ทำให้แปลกใจเป็นอย่างมาก  เพราะก่อนที่จะจัดฟันกับหมอท่านี้ได้ไปสอบถามกับคลีนิคหลายๆๆแห่ง และโรงพยาบาลของรัฐบอกตรงกันว่าต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดเท่านั้นหากไม่ผ่ าตัดอาจทำให้ฟันหลุดจากขากรรไกร  แล้วถ้าไม่ผ่าตัดตามที่หมอจัดฟันบอกจะเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า...และค่าใช้จ่า ยในการผ่าตัดตามโรงพยาบาลเอกชนแตกต่างจากโรงพยาบาลของรัฐยังไง...
ปล,หากผ่าตัดน้ำหนักของผู้เข้ารับการผ่าตัดควรมีค่าประมาณเท่าใดเนื่องจากน้ ำหนักตัวน้อยมาก...อายุ 26 ปี น้ำหนักตัว 43 กก. พยามเพิ่มแล้วแต่มันไม่เพิ่มเลย
....ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ชายทะเล     203.172.199.254 fwd for 10.250.95.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/26/09 เวลา 15:36:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันแบบปกติ กับการจัดฟันเพื่อเตรียมผ่าตัดร่วมด้วยนั้นแตกต่างกัน คุณควรปรึกษาคุณหมอของคุณให้แน่ชัด รวมทั้งคุณเองต้องตัดสินใจว่าจะเอาอย่างไร เพราะการผ่าตัดต้องเตรียมตัวและต้องเตรียมขากรรไกรไว้ให้พร้อมด้วย ไม่ใช่ว่าพออยากผ่าตัดก็สามารถไปพบคุณหมอและผ่าตัดได้เลย

หมอไม่สามารถบอกได้ว่าขากรรไกรของคุณต้องผ่าตัดหรือไม่ แต่โดยทั่วไปคนที่มีขากรรไกรล่างยาว คางยื่น คล้ายติ๊ก ชีโร่ แบบนี้ มีแนวโน้มที่ต้องผ่าตัดร่วมกับการจัดฟัน

แต่บางครั้งหากไม่สามารถผ่าตัดได้ หรือความผิดปกติของขากรรไกรไม่มาก หมออาจพิจารณาจัดฟันแบบไม่ผ่าตัดโดยชดเชย ลดระยะความผิดปกติ ให้ฟันสบกันแทนให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้แทน

ระยะเวลาคร่าวๆ ของการรักษาคือ เริ่มจัดฟันก่อนผ่าตัด 1-2 ปี ระหว่างนี้ขากรรไกรอาจมีความผิดปกติมากขึ้น เช่นคางยื่นมากขึ้น ฟันไม่สบกัน เนื่องจากจะเป็นระยะที่คุณหมอเผื่อไว้ให้ผ่าตัดเอาออก

จากนั้นก็เข้ารับการผ่าตัด ค่ารักษาสำหรับรพ.รัฐ ประมาณ 150,000 บาท ค่ารักษาของรพ.เอกชนย่อมแพงกว่า โดยทั่วไปก็ 30-50% ขึ้นไปแล้วแต่แห่งด้วยค่ะ

เรื่องน้ำหนักตัวคงไม่เป็นปัญหานัก หากร่างกายแข็งแรงดี

พันฟื้นในรพ. ประมาณ 7 วันและพักฟื้นที่บ้านต่อประมาณ 1 เดือน ช่วงนี้ขากรรไกรจะถูกผูกติดกันคล้ายการเข้าเฝือกเพื่อให้ตำแหน่งของขากรรไกร ใหม่นั้นคงสภาพอยู่

หลังจากผ่าตัดเสร็จก็ต้องจัดฟันต่ออีก 1-2 ปี

58.9.84.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 12/31/09 เวลา 18:13:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตอนนี้เตรียมตัวจัดฟันค่ะ ไปผ่าฟันคุดมาแล้ว 2 ซี่ ตอนแรกหมอบอกว่าต้องทำการจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกร แต่พอเอาฟิล์มเอกซ์เรย์ไปให้คุณหมอดู สรุปว่าไม่ต้องผ่าตัด แต่ตอนนี้คุณหมอแนะนำให้ตัดแต่งปุ่มกระดูก เพราะคุณหมอบอกว่าปุ่มกระดูกฟันบนทั้ง 2 ข้าง ใหญ่ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แต่ตอบหมอไปว่าไม่อยากผ่าเพราะกลัวเจ็บ แค่ผ่าฟันคุดก็ทนเกือบไม่ไหว เลือดไหลทั้งวัน คุณหมอบอกว่ามีอีกวิธีคือใช้เครื่องมือในการเคลื่อนกระดูกฟัน อยากทราบว่ามี ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ เบื้องต้นคุณหมอ ร.พ ของรัฐทางภาคเหนือ บอกว่าประมาณ 4000 บาท ส่วนการตัดแต่งปุ่มกระดูกประมาณ 1000 กว่าบาท  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: มือใหม่ Email     58.147.0.186 fwd for 10.52.171.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 01/14/10 เวลา 12:32:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หากผ่าตัดขากรรไกรบนและล่างถ้าอายุมากไปจะมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างค่ะ..ตอน นี้กำลังกังวลเรื่องนี้...
ส่งโดย: นู๋ดี     203.172.199.254 fwd for 10.250.95.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 01/14/10 เวลา 15:53:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/31/09 เวลา 18:13:36, มือใหม่ wrote:
คือตอนนี้เตรียมตัวจัดฟันค่ะ ไปผ่าฟันคุดมาแล้ว 2 ซี่ ตอนแรกหมอบอกว่าต้องทำการจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกร แต่พอเอาฟิล์มเอกซ์เรย์ไปให้คุณหมอดู สรุปว่าไม่ต้องผ่าตัด แต่ตอนนี้คุณหมอแนะนำให้ตัดแต่งปุ่มกระดูก เพราะคุณหมอบอกว่าปุ่มกระดูกฟันบนทั้ง 2 ข้าง ใหญ่ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แต่ตอบหมอไปว่าไม่อยากผ่าเพราะกลัวเจ็บ แค่ผ่าฟันคุดก็ทนเกือบไม่ไหว เลือดไหลทั้งวัน คุณหมอบอกว่ามีอีกวิธีคือใช้เครื่องมือในการเคลื่อนกระดูกฟัน อยากทราบว่ามี ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ เบื้องต้นคุณหมอ ร.พ ของรัฐทางภาคเหนือ บอกว่าประมาณ 4000 บาท ส่วนการตัดแต่งปุ่มกระดูกประมาณ 1000 กว่าบาท  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ราคาตามนั้นล่ะค่ะ ไม่ถึอว่าแพง

on 01/14/10 เวลา 12:32:27, นู๋ดี wrote:
หากผ่าตัดขากรรไกรบนและล่างถ้าอายุมากไปจะมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างค่ะ..ตอนนี้กำลังกังวลเรื่องนี้...

ถ้าอายุมาก แผลก็หายยากกว่าคนอายุน้อยเป็นธรรมดา ผลข้างเคียงอื่นๆ ก็เหมือนกับคนอายุอื่นๆ ได้แก่ อาการชา อาการบวม ความเจ็บปวด เลือดคั่ง ผ่าตัดแล้วแผลไม่ติด หรือกระดูกไม่อยู่ในตำแหน่งที่ควรจะเป็น อาจต้องมีการผ่าตัดซ้ำ ค่ะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 02/02/10 เวลา 15:12:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอคำปรึกษาค่ะเพราะตอนนี้กลุ้มใจมากเลย เนื่องจากคุณหมอจัดฟันตามคลีนิกวินิฉัยออกมาว่าขากรรไกรล่างยื่นออกมา 1 ซม. จึงแนะนำให้จัดฟันร่วมกับผ่าตัดขากรรไกร หนูจึงลอกไปปรึกษาหลายๆที่ก้อมีความเห็นตรงกันค่ะ แต่มาจบที่คลีนิกจัดฟันย่านสำโรงค่ะคุณหมอบอกว่าจัดฟันได้แต่นาน แต่ถ้าไม่เข้าต้องผ่าตัดค่ะหนูเลยตัดสินใจจัดฟัน จัดมาได้ 3 ปีแล้วค่ะ ฟันบนเรียงกันแต่ฟันไม่สบกันค่ะฟันล่างครอบฟันบนอยู่แต่รู้สึกว่าคางจะยื่นอ อกมาจากเดิมมากเลยค่ะดูจากเวลาหนูถ่ายรูปด้านข้าง และปวดหัวด้วยค่ะและหุบปากไม่ค่อยสนิทไม่มั่นใจเลยเป็นปมดอยมากเลยค่ะมีแต่ค นล้อ แล้วหนูจะทำยังไงค่ะจัดฟันไปแล้วถ้าจะผ่าตัดขากรรไกรล่างได้มั้ยค่ะ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ แล้วหนูต้องจ่ายค่าจัดฟันอีกมั้ยค่ะ เพราะว่าจ่ายค่าจัดฟันไปหมดแล้ว
ส่งโดย: ปุ๊กค่ะ Email     203.170.239.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 02/02/10 เวลา 16:24:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจะเปลี่ยนแปลงการรักษา เป็นแบบ "ร่วมกับการผ่าตัด" จะต้อง ตรวจใหม่ จัดฟันใหม่ เพราะวิธีการวางแผนการรักษา แตกต่างกับการจัดฟันแบบปกติ

หากหนูไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายมากก็ลองต่อรองกับคุณหมอที่รักษาอยู่ เพราะถ้าเปลี่ยนหมอ ก็เป็นไปได้สูงว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายใหม่ค่ะ

ค่าใช้จ่ายในการผ่าตัดประมาณ 150,000 บาท ไม่รวมค่าจัดฟัน นะคะ Smiley

58.9.87.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 23:02:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ
ส่งโดย: ปุ๊ก     115.67.70.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 03/05/10 เวลา 16:54:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่คุณหมอ

หนูสงสัยว่า หน้าตอบหลังจัดฟันมีสาเหตุแบบนี้หรือเปล่าคะ

1. เหล็กดัดฟัน บีบฟันด้านข้างให้เข้าไป ทำให้ฟันด้านข้างที่ดันแก้มให้อูม หลุบเข้าไปข้างในมากขึ้น (เหมือนคนแก่ที่ฟันหลุดหน้าจะตอบๆ) แก้มที่ติดกับฟันด้านข้างเลยยุบลงไปตามฟันที่หลุบเข้าไป** สาเหตุนี้ใช่หรือเปล่าคะ  

2. การถอนฟันกรามข้างบน ทำให้แก้มยุบจนเห็นโหนกชัด  **อันนี้ใช่หรือเปล่าคะ

มีอีกเรื่องค่ะ  

-ถ้าหนูถอนฟันบนแล้ว 2 ฟันล่างอีก 2 เราไม่ต้องถอนฟันกราม/คุด อีกได้มั๊ยคะ
คือไม่อยากเจ็บ แล้วก็กลัวหน้าตอบ เห็นโหนกแก้มชัดน่ะค่ะ  พอดีเป็นคนผอม แก้มตอบนิดๆอยุแล้ว ไม่อยากตอบกว่านี้

-ถ้าไม่ถอนฟันกราม/คุด จะทำให้ฟันทีกำลังจัดอยุ เกมั๊ยคะ ตอนนี้จัดฟันอยุน่ะค่ะ
แต่มีเพื่อนที่จัดฟันเสร็จแล้ว เอาเหล็กออก ต่อมาฟันกรามขึ้น ขนาดใส่รีเทนเนอร์ฟันยังล้มเลยค่ะ
สรุปคือ จะถามว่า ในขณะที่จัดฟันอยุ แล้วมีฟันกราม/คุดเกิด เราไม่ถอนไดมั๊ย (เพราะถอนฟันบนแล้ว 2 ฟันล่างอีก 2)ถ้าไม่ถอนจะทำให้หน้าเรากลับมายื่นเพราะฟันคุดดันฟันซี่อื่นๆออกมามั๊ยคะ

*** ขอความกรุณาบอกวิธีที่จะทำให้หน้าไม่ตอบด้วยค่ะ  
นอกจากวิธีที่รับประทานอาหารน่ะค่ะ

เคยได้ยินว่า คุณหมอบางท่านให้เคี้ยวหมากฝรั่ง หนูกลัวมันจะไปเพิ่มกรามให้ใหญ่จนหน้าเหลี่ยม มากกว่าที่จะไปเพิ่มแก้มให้อูมน่ะค่ะ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
ส่งโดย: banana Email     118.174.33.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 03/05/10 เวลา 17:47:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ไม่ใช่ค่ะ
2. ไม่ใช่ค่ะ

- ฟันคุด ไม่นับว่าเป็นฟันปกติ ที่ควรมีในช่องปากอยู่แล้ว ฉะนั้นยังไงก็ต้องถอนออก ถึงแม้จะถอนฟันออกบ้างซี่ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นฟันกรามน้อยซี่ที่ 1 ไป หากคนไข้มีฟันคุดอยู่ก็ควรถอนออก ฟันคุดเป็นอันตราย อย่ารอให้มันขึ้นแล้วเกิดมีอาการขึ้นมาในภายหลังจะแย่ หากคิดจะจัดฟัน ฟันคุดที่กำลังขึ้นอาจดันฟันข้างหน้าทำให้ฟันเรียงตัวไม่ดีได้ด้วย ไม่ถอนออกจะเป็นปัญหา// ทั้งนี้ การถอนฟันคุด ไม่ทำให้หน้าตอบ ฟันคุดอยู่ข้างในสุด โดยตำแหน่งไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรใบหน้าได้ อีกทั้งโดยทั่วไปการถอนฟันไม่ได้ผ่าตัดกระโหลกศีรษะ อย่าเข้าใจผิด ไม่สามารถทำให้หน้าตอบได้ ใบหน้าของเราประกอบด้วย กระดูก กล้ามเนื้อและไขมันที่แก้ม กระดูกไม่สามารถเปลี่ยนแปลงรูปร่างได้ เมื่อเจริญเติบโตเต็มที่แล้ว ถึงแม้การถอนฟันจะทำให้สูญเสียกระดูกรอบๆ รากฟันไปบางส่วนแต่ก็น้อยมาก ไม่สามารถทำให้หน้าเปลี่ยนไปได้เท่าใด ยกเว้นคนแก่ที่ฟันหายหมดเลยทั้งปาก อันนี้ถึงจะเห็นได้ชัด // กล้ามเนื้อและไขมันบนใบหน้าต่างหาก ที่เปลี่ยนแปลงได้ เราจึงเห็นคลินิกศัลยกรรมความงาม มากมายโฆษณาว่าสามารถทำให้หน้าเรียว ได้โดยไม่ทำศัลยกรรม ซึ่งเขาก็มาจับที่จุดนี้ เด็กๆ ดูแก้มยุ้ย เพราะมีไขมันสะสมที่ใบหน้ามาก คนบางคนมีหน้าเหลี่ยมทั้งๆ ที่กระดูกเขาไม่เหลี่ยม แต่กล้ามเนื้อแก้มแข็งแรงมาก เวลาเกร็งกัดฟัน กล้ามเนื้อแก้มเด่นชัด เป็นต้น

ความเข้าใจผิดของประชาชนที่พบได้บ่อย คือ มักคิดว่า การจัดฟันทำให้หน้าตอบ บางคนยิ่งกว่านั้น หวังผล อยากหน้าเรียวจึงไปจัดฟัน ซึ่งผิดถนัด การจัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่า จัด "ฟัน" ไม่ได้ไปจัด "หน้า" ไม่สามารถย้ายจมูก ย้ายปาก ยกโหนกแก้มได้ หากหวังผลอย่างนั้น ต้องไปศัลยกรรมตกแต่งแล้วล่ะค่ะ

คนอ้วน กินไม่บันยะบันยัง ไม่ออกกำลังกาย จัดฟันยังไง หน้าก็กลม เหมือนเดิม ฉันใดก็ฉันนั้น

การจัดฟัน เป็นการใช้เครื่องมือออกแรงไปที่ฟัน เพื่อเคลื่อนที่ฟันไปในทิศทางที่หมอกำหนด โดยเส้นชัยคือจุดสมดุลที่ควรจะเป็น ตามพื้นฐานของคนไข้แต่ละคน ซึ่งไม่เหมือนกัน เช่น บางคนฟันเก ก็ต้องค่อยๆ คลี่ฟันออก ถ้าคลี่ไม่ไหวเพราะฟันเบียดกันมาก ก็ต้องถอนฟันออกบางซี่เพื่อให้มีที่พอคลี่ฟันออก  
- สรุปอีกครั้งว่า การจัดฟัน ไม่เกี่ยวกับหน้าตอบ ไม่อย่างงั้น เราควรให้คนอ้วนมาจัดฟันเสียให้หมด หน้าจะได้ผอม การจัดฟันไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงตรงนั้นได้ แต่คนบางคนที่จัดฟันแบบดูหน้าตอบลง เป็นเพราะไขมันสะสมที่ใบหน้าลดลง อาจเป็นเพราะคนที่จัดฟันมักมีอายุอยู่ในช่วงวัยรุ่น วัยทำงาน มีกิจกรรมในชีวิตมาก ต้องเรียนหนังสือ นอนดึก ความเครียด ทำให้เผาผลาญพลังงานมาก ไขมันจึงไปสะสมที่หน้าน้อย นั่นเอง Smiley
- ดังที่กล่าวไปบ้างข้างบน คือ ฟันคุดสามารถดัดฟันข้างหน้าให้เกได้ ฉะนั้นถ้าฟันคุดมีแนวโน้มจะขึ้นก่อนการจัดฟัน หมอจะแนะนำให้ถอนออกซะก่อน เพราะหากโชคร้ายมันขึ้นระหว่างการจัดฟัน จะทำให้การรักษายุ่งยาก เหนื่อยทั้งหมอ เพราะจะถอนหรือผ่าฟัน ก็ติดเครื่องมือจัดฟัน มุมเข้าปฏิบัติงานทำยาก ทั้งคนไข้ เพราะไหนจะเจ็บฟันจากเครื่องมือจัดฟันบีบแล้วยังมาเจ็บฟันคุดอีก การทำความสะอาดช่องปากก็จะยาก แผลอาจหายช้าหรือติดเชื้อได้ // ถ้าไม่ถอนฟันคุด ทู่ซี้ปล่อยไว้ อาจมีผลต่อการจัดฟันได้ อาจไม่รุนแรงถึงขนาดทำให้ฟันยื่นเป็นแก้วหน้าม้า แต่อาจทำให้ผลการรักษาช้าลง หรือเกิดปัญหาเกี่ยวกับการเรียงตัวของฟัน อะไรก็ได้

วิธีการทำให้หน้าไม่ตอบ นอกจากวิธีการรับประทานอาหาร
- ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นหมดแล้ว ว่าหน้าคนเราประกอบด้วย 3 ส่วน
1. กระโหลก ซึ่งคงเปลี่ยนแปลงไม่ได้ นอกจากการศัลยกรรม
2. กล้ามเนื้อ เกิดจากการบดเคี้ยวอาหารหนักๆ เหมือนเล่นกล้ามแขน ทำให้แขนใหญ่ กล้ามเนื้อแก้ม ถ้าเคี้ยวหนักๆ บ่อยๆ ก็ทำให้หน้าดูเต็มดีได้ ยกอีกหนึ่งตัวอย่างคือ คนที่ฟันกรามหลอข้างใดข้างหนึ่ง มักไม่ถนัดเคี้ยวข้าวข้างนั้น ถ้าปล่อยไปนานๆ ไม่เคี้ยวอาหารสองข้าง เราจะพบว่า ใบหน้าของคนๆ นั้นไม่สมดุล ข้างที่ไม่เคี้ยวอาหารกล้ามเนื้อแก้มจะฟีบกว่า
2.1 นั่นจึงเป็นเหตุผลเกี่ยวกับการเคี้ยวหมากฝรั่ง ค่ะ  
3. ไขมัน คนเราจะมีไขมันสะสมที่หน้า ไม่รับประทานอาหาร ก็ไม่ทราบว่าจะหามันมาจากไหน เดี๋ยวนี้ได้ยินเกี่ยวกับการศัลยกรรมฉีดไขมัน ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอศัลยกรรมตกแต่งดู เมื่อหนูโตขึ้น อาจอยากจะทำ Smiley

น่าจะครบทุกประเด็น ขอให้หนูโชคดีในการรักษา นะคะ

ปล. จริงๆ แล้วไม่ตอบรีบมีแก้ม ก็ได้ เพราะพอหนู 30 อัพ หนูจะอยากหาวิธีลดแก้มอีกล่ะค่ะ อิอิ    Grin

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 09:49:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคับคุณหมอ  

ผมสงสัยว่า หลายอาทิตย์ก่อนผมกัดฟันอย่างแรงแล้วขยี้ออย่างแรง ทำเหมือนเคี้ยวอาหาร แต่ตอนนั้นผมไม่ได้เคี้ยวอะไร ผมทำประมาณสามสี่ครั้ง จากนั้นผมก็รู้สึกว่ากระดูกกรามมันโหนกนูนออกมาจากแก้มเห็นได้ชัดเจน จนคนข้างๆทักว่าไปโดยต่อยจากที่ไหนมา บางคนทักอ้วนขึ้นคับ หนักใจมากคับ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี ขอให้คุณหมอช่วยให้คำแนะนำด้วยคับ ไม่รู้จะไปปรึกษาใครแล้วคับ ขอบคุณคุณหมอด้วย ขอให้สุขภาพคุณหมอดีตลอดไปคับ
ส่งโดย: บอล Email     110.49.119.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 11:37:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การทำอย่างนั้นไม่กี่ครั้ง คงไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงรูปร่างใบหน้าได้ อาจเป็นความวิตกกังวลไปเอง เพราะกระดูกไม่สามารถเปลี่ยนแปลงรูปร่างได้ นอกจากการผ่าตัดศัลยกรรมตกแต่ง

การบดเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ เป็นระยะเวลานานๆ (เป็นปีๆ) อาจทำให้กล้ามเนื้อแก้มหนาตัวขึ้นได้ แล้วะทำให้ดูหน้าเต็ม ไม่ตอบ หรือบางคนอาจทำให้ดูเหมือนมีกรามใหญ่ (เกิดจากกล้ามเนื้อ ไม่ใช่กระดูกกราม)

ก็เหมือนเรายกน้ำหนัก ถ้าทำบ่อยๆ กล้ามแขนก็ใหญ่ แก้มก็เป็นกล้ามเนื้อหากเคี้ยวอาหารเหนียวๆ แข็งๆ นานๆ ก็ทำให้แก้มใหญ่ขึ้นได้ ประมาณนี้น่ะค่ะ

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 14:36:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นคนที่ใบหน้าเหลี่ยมนิด ๆ มีคางนิดหน่อย อยากจะหน้าเล็กลง
แต่ไม่อยากศัลยกรรม ถ้าไปจัดฟันจะมีผลทำให้หน้าเล็กลงด้วยแบบมีคางนิด ๆ ด้วยเปล่าค่ะ เพราะเห็นคนที่ไปทำมาหน้าเล็กลงทุกคนเลย หน้าด้านข้างมาหาคางจะเรียบกว่าเดิมค่ะ อยากรู้ว่าเป็นแบบไหน
ส่งโดย: NVP Email     117.121.214.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 16:19:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การจัดฟันไม่ได้ทำให้หน้าเล็กลง เพราะจัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า จัด"ฟัน" ไม่ได้จัดกราม หรือจัดใบหน้า  
- อยากเปลี่ยนแปลงอวัยวะอื่นบนใบหน้าจะต้องผ่าตัดศัลยกรรมค่ะ
- การจัดฟันอาจทำให้ดูเหมือนอวัยวะอื่นบนใบหน้าเด่น หรือยุบลงก็ได้ ไม่ใช่มองแต่ด้านดี แต่จริงๆ แล้วมันเป็นผลพลอยได้ เช่น บางคนเป็นคางยื่นมาแต่เดิม การจัดฟันไปลดทอนปัญหาฟัน ทำให้คางดูเด่นออกมา // บางคนเป็นคนฟันยื่น พอจัดฟันให้เขาไป ก็ดูดีขึ้น เหมือนมีคาง เพราะจุดสนใจของตา เปลี่ยนจากฟันที่หดลงไป แต่จริงๆ แล้ว คางไม่ได้เปลี่ยนรูปเลย อะไรประมาณนี้
- หมออยากย้ำให้เข้าใจว่า ประชาชนหลายคนเข้าใจผิดว่า การจัดฟันทำให้ หน้าตอบ หน้าดูเล็กลง จริงๆ แล้วการจัดฟันไม่สามารถทำให้เกิดเหตุการณ์อย่างนั้นได้ บางคนบ่นเสียอีกว่า จัดฟันแล้ว หน้าตอบเกิน อยากหนูดูอวบเต็ม จริงๆ แล้ว คนที่จัดฟันมักกินอาหารได้ลำบาก ความหน้าตอบหรือหน้าเต็ม เกิดจากไขมันที่สะสมบนใบหน้า หากกินอาหารได้น้อย ไขมันก็น้อย หน้าเลยดูตอบ อีกทั้งคนที่จัดฟันมักอยู่ในวัยรุ่นหรือวัยทำงาน ทำให้มีกิจกรรมในชีวิตประจำวันมาก มีการเผาผลาญพลังงานเยอะ ไขมันก็สะสมน้อย จึงเป็นผลตามมาของการหน้าตอบนั่นเอง
- แต่หากคนที่จัดฟัน กินได้กินดี กินแต่ของหวาน ไม่ออกกำลังกาย รับรองหน้าก็ยังอ้วนเหมือนเดิม เพราะถ้าการจัดฟันสามารถเปลี่ยนแปลงใบหน้าได้จริง เราควรจับคนหน้ากลมหน้าอ้วนทุกคนมาจัดฟัน เพื่อให้เขากลายเป็นใบหน้ารูปไข่
- เรื่องกรามเหลี่ยม ยิ่งไม่ได้เกี่ยวเลย คนที่กรามเหลี่ยมต้องดูว่าเหลี่ยมเพราะกล้ามเนื้อหรือกระดูกขากรรไกร ถ้าเกิดจากกล้ามเนื้อ ก็ต้องแก้ไขที่กล้ามเนื้อ บางคลินิกศัลยกรรมความงามใช้ยา หรือผ่าตัดเลาะกล้ามเนื้อออก ถ้าเกิดกระดูกขากรรไกรกว้าง แบบนี้ต้องผ่าตัดออกสถานเดียว

หวังว่า คุณ NVP จะพอได้ความรู้อะไรเพิ่มบ้าง อย่างน้อยก็เรื่องความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการจัดฟัน หากหนูมีปัญหาเกี่ยวกับการสบฟัน เช่น ฟันเก ฟันห่าง และอยากจัดฟัน แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสุขภาพช่องปากดู หมอเขาจะพิจารณาให้ได้ว่า จะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง และผลการรักษาคร่าวๆ จะออกมาประมาณไหน หากมั่นใจที่ยอมรับได้ ค่อยลงมือรักษานะคะ  Smiley

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 10/09/11 เวลา 19:54:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากสอบถามการจัดฟันของเด็กว่าควรเริ่มเมื่ออายุประมาณเท่าไร

ตอนนี้ลูกชายอายุ 14 ปี พาไปหาหมอจัดฟัน หมอบอกว่าขากรรไกรเล็ก ถ้าจะจัดฟันต้องใช้เวลาอย่างน้อย 3 ปี แต่หมอบอกมาประโยคหนึ่งว่า ชากรรไกรล่างยังมีโอกาสจะโตได้อีก เพื่งอายุ 14 ปี อยากเรียนสอบถามคุณหมอว่า จริงๆ แล้วควรจัดฟันเมื่ออายุประมาณเท่าไร หมอบอกว่าถ้าจะจัดต้องถอนฟันกราม 4 ซี่ ข้างบน 2 ซี่ ข้างล่าง 2 ซี่

ขอบคุณค่ะ

สมจิตต์
ส่งโดย: enrichap
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

223.205.174.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 10/12/11 เวลา 12:25:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช้ฟิลม์ X-ray เก่าของปีที่แล้วได้ป่าวจ๊ะ
ส่งโดย: Chaiyaphum_Ram
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 278  

125.26.102.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 11/02/11 เวลา 08:38:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/06/10 เวลา 16:19:16, หมอหนิง wrote:
- การจัดฟันไม่ได้ทำให้หน้าเล็กลง เพราะจัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า จัด"ฟัน" ไม่ได้จัดกราม หรือจัดใบหน้า  
- อยากเปลี่ยนแปลงอวัยวะอื่นบนใบหน้าจะต้องผ่าตัดศัลยกรรมค่ะ
- การจัดฟันอาจทำให้ดูเหมือนอวัยวะอื่นบนใบหน้าเด่น หรือยุบลงก็ได้ ไม่ใช่มองแต่ด้านดี แต่จริงๆ แล้วมันเป็นผลพลอยได้ เช่น บางคนเป็นคางยื่นมาแต่เดิม การจัดฟันไปลดทอนปัญหาฟัน ทำให้คางดูเด่นออกมา // บางคนเป็นคนฟันยื่น พอจัดฟันให้เขาไป ก็ดูดีขึ้น เหมือนมีคาง เพราะจุดสนใจของตา เปลี่ยนจากฟันที่หดลงไป แต่จริงๆ แล้ว คางไม่ได้เปลี่ยนรูปเลย อะไรประมาณนี้
- หมออยากย้ำให้เข้าใจว่า ประชาชนหลายคนเข้าใจผิดว่า การจัดฟันทำให้ หน้าตอบ หน้าดูเล็กลง จริงๆ แล้วการจัดฟันไม่สามารถทำให้เกิดเหตุการณ์อย่างนั้นได้ บางคนบ่นเสียอีกว่า จัดฟันแล้ว หน้าตอบเกิน อยากหนูดูอวบเต็ม จริงๆ แล้ว คนที่จัดฟันมักกินอาหารได้ลำบาก ความหน้าตอบหรือหน้าเต็ม เกิดจากไขมันที่สะสมบนใบหน้า หากกินอาหารได้น้อย ไขมันก็น้อย หน้าเลยดูตอบ อีกทั้งคนที่จัดฟันมักอยู่ในวัยรุ่นหรือวัยทำงาน ทำให้มีกิจกรรมในชีวิตประจำวันมาก มีการเผาผลาญพลังงานเยอะ ไขมันก็สะสมน้อย จึงเป็นผลตามมาของการหน้าตอบนั่นเอง
- แต่หากคนที่จัดฟัน กินได้กินดี กินแต่ของหวาน ไม่ออกกำลังกาย รับรองหน้าก็ยังอ้วนเหมือนเดิม เพราะถ้าการจัดฟันสามารถเปลี่ยนแปลงใบหน้าได้จริง เราควรจับคนหน้ากลมหน้าอ้วนทุกคนมาจัดฟัน เพื่อให้เขากลายเป็นใบหน้ารูปไข่
- เรื่องกรามเหลี่ยม ยิ่งไม่ได้เกี่ยวเลย คนที่กรามเหลี่ยมต้องดูว่าเหลี่ยมเพราะกล้ามเนื้อหรือกระดูกขากรรไกร ถ้าเกิดจากกล้ามเนื้อ ก็ต้องแก้ไขที่กล้ามเนื้อ บางคลินิกศัลยกรรมความงามใช้ยา หรือผ่าตัดเลาะกล้ามเนื้อออก ถ้าเกิดกระดูกขากรรไกรกว้าง แบบนี้ต้องผ่าตัดออกสถานเดียว

หวังว่า คุณ NVP จะพอได้ความรู้อะไรเพิ่มบ้าง อย่างน้อยก็เรื่องความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการจัดฟัน หากหนูมีปัญหาเกี่ยวกับการสบฟัน เช่น ฟันเก ฟันห่าง และอยากจัดฟัน แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสุขภาพช่องปากดู หมอเขาจะพิจารณาให้ได้ว่า จะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง และผลการรักษาคร่าวๆ จะออกมาประมาณไหน หากมั่นใจที่ยอมรับได้ ค่อยลงมือรักษานะคะ  Smiley

คุณหมอหนิงครับช่วยดู วีดิโอ นี้หน่อยครับ http://www.youtube.com/watch?v=NFNPIxb2kHQ&feature=related  แบบนี้คุณหมอว่าโครงหน้าเปลี่ยนไหมครับที่เกิดจากใช้เครื่องมือช่วยขยายขากร รไกร ผมเห็นคุณหมอตอบเรื่องพวกหน้าตอบ แก้มตอบ มันจะเป็นไปไม่ได้เลยหรือครับ
ส่งโดย: aijisang
จำนวนความเห็น: 1   Email

223.205.137.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 02/21/12 เวลา 22:29:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนถามคุณหมอครับว่าการจัดฟันจะช่วยแก้ปัญหาคางฟลุบ ฟันบนครอบฟันล่างได้ไหมครับ
ส่งโดย: Cheese
จำนวนความเห็น: 1  

182.53.56.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->