แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 117: ผ่าฟันแล้วมีหนอง  (จำนวนคนอ่าน 37802 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/25/09 เวลา 15:58:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดมาได้ 1 เดือนแล้วค่ะ  ผ่าเพื่อทำการจัดฟันค่ะ แต่หลังจากผ่าก็กินยาตามที่หมอสั่ง และบ้วนปาก ทำความสะอาดด้วยน้ำเกลือทุกครั้ง หลังแปรงฟัน และรับประทานอาหาร

แล้วปรากฎว่า หลังผ่าฟัน 1เดือน มีหนองไหล ตรงบริเวณแผล ค่ะ รู้สึกว่าเหมือนแผลเนื้อยังไม่สนิทดีค่ะ มีอาการบวมเล็กน้อย แต่ไม่ปวด

คุณหมอ ได้เอาหนองออก แล้วล้างแผลให้ แล้ว ให้ยามากินค่ะ

คืออยากทราบว่า ถ้าหนองออกมาหลังผ่าฟันคุด คือ1 เดือน จะมีอันตรายมากไหมค่ะและหนอง เกิด ขึ้นได้ อย่างไร

แล้วตอนนี้ใส่เครื่องมือจัด ฟันด้วย ไม่ทราบว่าจะมีอันตรายต่อฟันที่เราผ่ามารึเปล่าค่ะ

แผล มีโอกาสที่จะไม่หาย แล้วกลายเป็นโรคอย่างอื่นไหมค่ะ? (เคยได้ยินว่าเป็น มะเร็ง[ค่ะ )
ส่งโดย: นาย     119.42.76.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/25/09 เวลา 16:27:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้ว 1 เดือน แผลน่าจะหายดีระดับหนึ่ง เหงือกและเนื้อเยื่อมาปกคลุมแผลนานพอสมควร อาการแผลติดเชื้อมักเกินภายหลังการผ่าฟัน 3-5 วัน ซึ่งเป็นช่วงที่ต้องระวังเป็นพิเศษ การมีหนองเกิดขึ้นหลังผ่าฟันเป็นเดือนๆ มักเกิดจากมีเศษอาหาร หรือคราบจุลินทรีย์ไปหมักหมมในรูแผลอาจเพราะทำความสะอาดไม่ค่อยดี หรืออะไรก็ตาม เพราะรูแผลผ่าฟันจะคงอยู่อย่างนั้นเป็นเดือนๆ แผลผ่าฟันไม่ได้สมานเชื่อมติดกันเหมือนแผลมีดบาด แต่จะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่างขึ้นมา กล่าวคือ จะเป็นหลุมอยู่อย่างงั้นเป็นเวลานาน แต่จะค่อยๆ ตื้นขึ้นๆ ตามลำดับ ต้องใช้เวลาเป็นเดือนๆ ช้าเร็วก็ขึ้นกับขนาดของรูและความยากง่ายตอนผ่าฟัน

อย่างไรก็ตาม หมอเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ตไม่สามารถตรอจช่องปากของคุณได้ ได้แต่คาดเดาเอาตามอาการที่คุณเล่ามา เป็นข้อจำกัดของหมออินเตอร์เน็ต ทางที่ดีที่สุด คือคุณควรให้คุณหมอตัวเป็นๆ ตรวจก็จะชัวร์กว่า ให้เขาอธิบายน่าจะได้ไอเดียดีๆ นะคะ

ตอบคำถามว่าอันตรายไหม คำตอบคือก็ไม่อันตรายเท่ากับช่วงแรกๆ หลังจากเพิ่งผ่าฟันใหม่ๆ สาเหตุดังที่กล่าวไว้ข้างต้น ก็พยายามหมั่นทำความสะอาดให้ดียิ่งขึ้น บ้วนปากแรงๆ หลังมื้ออาหาร คุณหมอบางคนจะให้เข็มฉีดยาเล็กๆ ไว้ฉีดพ่นรูแผล แต่ถ้าไม่ได้ให้ ก็ใช้การบ้วนปากธรรมดา  

การติดเครื่องมือจัดฟันไม่มีอันตรายต่อฟันที่เราผ่าไป แต่จะกีดขวางการทำความสะอาดฟันด้วย ทำให้ต้องทวีความขยันในการทำความสะอาดไปอีกนะคะ

แผลต้องหายแน่นอน แต่ต้องใช้เวลาหน่อย แต่ไม่กลายเป็นโรคอื่น (ถ้าดูแลมันอย่างดี) มีสิ่งผิดปกติก็กลับไปหาคุณหมอ จะได้ดูแลจัดการได้ทันท่วงที ส่วนการกลายเป็นมะเร็ง คงไม่เกี่ยว (การไม่ผ่าฟันคุดออกน่ะสิคะ เสี่ยงต่อการกลายเป็นมะเร็งมากกว่าซะอีก )

ขอให้หายไวๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/25/09 เวลา 17:06:35 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/23/09 เวลา 23:01:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณ หมอค่ะ วันนี้ หนู กดเอา หนองออกเอง จะเป็นอันตรายไหม

(ช่วงนี้จะกดเองบ่อยๆๆมาก)
 ค่ะคือเป็น มาได้เดือนกว่า ๆๆ อยากรู้ ว่า ที่แผล หนองหายรึ ยัง แต่ปรากฎว่า ยังมีหนองอยู่   แต่ ค่อน ข้าง น้อยกว่า ช่วงแรกๆแต่ผ่าฟันมาได้ 2เดือนแล้ว ค่ะแต่  ทุกครั้งหลัง รับประทานอาหาร ก็จะแปรงฟัน บ้วนปาก ทุกครั้ง แต่หนองก็ไม่หาย ขาด

ได้ไป ปรึกษา หมอ ที่จัดฟันแล้ว ค่ะ เค้า บอกไม่ มีปัญหาอะไร เป็นหนอง แต่ไม่ลึก

ปล. ที่หนู กดดู เพราะ อยากรู้ว่าแผล จะหายดี รึยัง ค่ะ พอดีแผล มันยังไม่ปิดสนิท ถ้า ยังเป็น หนอง นานๆๆ เป็น เดือนๆ จะมีโอกาสเป็นมะเร็ง หรือโรคร้ายใดๆๆ ได้หรือไม่ค่ะ
ส่งโดย: นาย     118.172.213.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/25/09 เวลา 21:29:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหมือนกันเลย เราเห็นอะไรเหลืองๆ อยู่ในรู นั้นเรากลัว..มันจะจำตัวเป็นก้อนหนองใหญ่ๆ อีก เมื้อกี้เลย คีบเอาออกมา ประกฎว่า ถุงหนองเล็กๆ อะ แป๋วเลย..ก่อนทำเราล้างมือฟอกสบู่ แล้วหละ

นึกว่าเราคนเดียวที่เป็นหนองนะเนี่ย ปกติเขาก็เป็นกันหรอเนี่ย 55+
ส่งโดย: ฟ้า     124.120.205.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->