แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 109: รากฟันเทียม  (จำนวนคนอ่าน 1407 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/20/09 เวลา 15:14:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Kissสวัสดีค่ะหมอหนิง
รบกวนขอคำแนะนำเรื่องรากฟันเทียมค่ะ
ปัจจุบันใส่ฟันปลอมหน้า5ซี่ค่ะหากต้องการทำรากฟันเทียมอาจจะแบ่งทำ2ครั้งทำไ ด้หรือเปล่าเพราะว่าราคาต่อซี่ค่อนข้างสูงจะเว้นระยะนิดนึงค่ะใช้เวลานานหรื อเปล่าค่ะแล้วที่เค้าบอกว่าวันเดียวได้จริงหรือเปล่าแล้วมีข้อเสียอย่างไรบ้ างค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ยา     58.9.146.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 16:26:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันหลอ 5 ซี่ บางครั้งอาจไม่ต้องใส่รากเทียมถึง 5 ตัว แล้วทำเป็นสะพานฟันแทน ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอผู้รักษาดูก่อน ไม่แน่ใจว่าแบ่งทำ 2 ครั้งนี่หมายถึง ฝังรากเทียมบ้าง แล้วทำฟันปลอมแบบถอดได้ ใส่ตรงที่ยังไม่ได้ทำ อะไรประมาณนั้นหรือคะ? ยังไงก็ลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อน หากต้องการทำแบบนั้น เพราะการปลูกรากเทียม จะต้องเตรียมสภาพร่างกาย สภาพเหงือก สภาพกระดูก หลายอย่างเลย ไม่ใช่อยากทำก็ทำได้ทันที

รากฟันเทียม ชนิดทำครั้งเดียวก็มี แต่ไม่ได้เหมาะสมกับทุกคน ต้องเลือกผู้ป่วยดีๆ เพราะอัตราการประสบความสำเร็จยังไม่แน่นอน บางครั้งทำแล้วรากฟันเทียมไม่มีกระดูกมางอกยึดติดกับรากเทียม ทำให้มันไม่แน่นและหลุด เจ็บทั้งตัวเจ็บทั้งตังค์ บางครั้งทำในรายที่เพิ่งถอนฟันใหม่ๆ จะเวิร์กกว่าค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/20/09 เวลา 16:28:29 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/07/09 เวลา 15:05:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะถ้าหากจะทำรากฟันเทียมแต่รอเก็บตังสักปีสองปีก่อนแล้วมาทำภายหลังจะ ได้รึเปล่าคะ เคยปรึกสาแพทย์เค้าบอกว่าได้ แต่หมอบางท่านเค้าบอกว่าไม่ได้คะ คุณหมอช่วยอธิบายหนูอีกสักครังได้ปะคะ ฟันของหนูเป็นฟันกามปนซี่นอกสุดคะถอนไปประมาณสองเดือนคะ แล้วหนูก็มีฟันอีกซี่หนึ่งที่ติดกับฟันที่เพื่งถอนไปคะ พอหนูจะไปทำรากฟันเทียมซี่นอกสุดก่อนหมอบอกว่าต้องทำพร้อมกันทั้งสองซี่คะคุ ณหมอ แต่ซี่ที่ติดกับฟันเพิ่งถอนไปอะคะมันถอนมาหลายปีแล้วนะคะคุณหมอยังทำได้อีกห รือคะ  (คุณหมอช่วยตอบหนูด้วยนะคะ)
ส่งโดย: piwpiw Email     203.121.133.44 fwd for 61.47.18.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/07/09 เวลา 15:25:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านแล้วงงมากมายค่ะ ซี่ไหนๆ ไม่รู้ อ่านแล้วงงจัง  Smiley

เอาเป็นว่า ให้หลักการง่ายๆ คือ การทำรากฟันเทียม ต้องดูอะไรประกอบหลายอย่าง เช่นสภาพกระดูก สภาพเหงือก สภาพการสบฟัน การทำรากฟันเทียมต้องใช้เวลาทำนานประมาณ 6 เดือนและค่าใช้จ่ายประมาณ 5 หมื่นขึ้นไป/ซี่ ควรคิดให้จงหนัก

ฉะนั้นฟันของคุณจะทำรากฟันเทียมได้หรือไม่ ก็คงต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อนว่าสามารถทำได้หรือไม่

คุณหมอแต่ละท่านอาจจะให้ความเห็นแตกต่างกันได้ แต่ถ้าคุณไม่มั่นใจ สิ่งที่คุณควรทำคือ คุณควรไปหาคุณหมอหลายๆ คนให้ตรวจดู หาคุณหมอท่านที่หนึ่งไม่มั่นใจ ก็ลองไปหาคุณหมอเพิ่มอีก หาจนกว่าคุณจะได้ข้อมูลที่มั่นใจจะตัดสินใจได้

คราวนี้จะลองตอบคำถามของคุณ ตอบแบบคร่าวๆ นะคะ เพราะคำตอบที่แน่นอนจะต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อน หมออินเตอร์เน็ตแบบหมอก็มีข้อจำกัดในการตอบคำถามอยู่ค่ะ
- การทำรากฟันเทียม สามารถรอได้
- การทำรากฟันเทียม ควรวางแผนทำให้ดี อาจทำพร้อมกัน แต่เดาเอาว่าคุณหมออาจวางแผนทำเป็นสะพานฟันอะไรหรือเปล่า เห็นมีการรักษารากฟันซี่ข้าหน้าอยู่ด้วย
- การทำรากฟันเทียม แม้จะถอนฟันไปนานแล้วก็สามารถทำได้

คำตอบเหล่านั้น ต้องได้รับการคอนเฟิร์มด้วยการตรวจช่องปากจากคุณหมอตัวเป็นๆ ก่อนนะคะ เน้นย้ำอีกครั้ง

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->