แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 106: ฟันแตกครับ  (จำนวนคนอ่าน 12339 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/17/09 เวลา 19:51:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รับรู้ได้ถึงความผิดปกติ  ก็รีบไปหาหมอ หมอบอกว่าฟันแตกครับ  เป็นฟันกรามซี่ที่ 6 ด้านบนขวา  ซึ่งผ่านการอุดมาสองครั้งแล้ว  แต่คราวนี้เนื้อฟันแตกครับ  เหมือนท่อนซุงโดนผ่า  ได้รับคำแนะนำให้ถอน  แต่ไม่อยากจะถอน  พอจะมีทางช่วยเหลืออย่างอื่นไหมครับ
ส่งโดย: อ๊อด Email     118.173.143.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/17/09 เวลา 19:52:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ข้อมูลเพิ่มเติม  ยังไม่มีอาการปวด  หรือเสียวแต่อย่างใดในสภาพปกติ  ยกเว้นเคี้ยวอาหารจะรับรู้ได้ว่า  ไม่ปกติอย่างเดิมแล้ว
ส่งโดย: อ๊อด Email     118.173.143.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/17/09 เวลา 21:26:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการฟันแตกรักษาได้ยากมาก ส่วนใหญ่จะได้ถอนออก เพราะไม่สามารถบอกได้ว่ารอยแตกลึกไปถึงไหน ถึงแม้จะลองรักษาหรือบูรณะ อาจเสียเงินเปล่าหากรอยร้าวแตกทะลุหรือรากฟันแบบผ่าซีก

การรักษาฟันแตก มีหลายระดับ ตั้งแต่ ถ้าเป็นน้อยอาจแค่อุดฟัน เป็นมากขึ้นอาจทำครอบฟัน ถ้าฟันแตกจนทะลุประสาทฟัน จะต้องรักษารากฟันและทำครอบฟันทับลงไปอีกที แต่ขอย้ำว่าโอกาสนั้นมี แต่ก็ไม่มาก และต้องเผื่อใจหากไม่ประสบความสำเร็จ

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/18/09 เวลา 05:24:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากครับ  คุณหมอ

สรุปก็คงต้องถอน  ถามต่ออีกครับว่า  ต้องใส่ฟันปลอมหรือไม่

อายุ 52 ปีครับ  ขอบคุณครับ
ส่งโดย: อ๊อด Email     113.53.58.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/18/09 เวลา 07:24:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้วฟันหลอ ก็ควรใส่ฟันปลอม แต่ความจำเป็นในการใส่ฟันปลอมของแต่ละคนก็แตกต่างกัน ขึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง ราคาค่าฟันปลอมก็สูงอยู่หากจะใส่แบบดีๆ และการใส่ฟันปลอมก็ไม่ใช่เรื่องน่าอภิรมย์นัก ฉะนั้นคนที่ฟันหลอไม่กี่ซี่แต่ต้องมาใส่ฟันปลอมจึงดูเป็นเรื่องยุ่งยาก

สรุปง่ายๆ ก็คือ ควรใส่ แต่คนที่ฟันหลอน้อยซี่ การใส่ฟันปลอมอาจรู้สึกรำคาญ และไม่ค่อยสะดวกที่จะใส่เท่าไหร่ อย่างไรก็ดี ฟันปลอมมีหลายประเภท แต่ละประเภทก็เหมาะกับสถานการณ์ต่างกัน ต้องดูตามสภาพช่องปาก การสบฟัน ความสามารถในการดูแลรักษา ค่าใช้จ่าย ฯลฯ อะไรหลายอย่าง

แนะนำว่าควรไปปรึกษาคุณหมอตัวเป็นๆ ให้เขาตรวจดูและให้คำแนะนำ เขาจะมีตัวอย่างให้ดูให้จับ ช่วยประกอบการตัดสินใจค่ะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/19/09 เวลา 19:31:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากครับ.

ขอให้คุณหมอมีความเจริญก้าวหน้าในอาชีพยิ่งๆขึ้นไปครับ.

ส่งโดย: อ๊อด Email     118.173.163.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/25/09 เวลา 20:04:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

;Dอยากรู้ครอบครึ่งซี่ทำได้ไหมคะไม่อยากเสียเนื้อฟันจริง ;D
ส่งโดย: joy Email     118.174.31.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/25/09 เวลา 20:28:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นฟันหน้า บางที ทำได้ค่ะ แต่แรงยึดอยู่ก็จะน้อยกว่าทำทั้งซี่ และต้องดูการสบฟันด้วยค่ะว่าทำได้หรือไม่ บางทีเราสบฟันกระแทกตรงนั้นมากก็ทำไม่ได้ เพราะไม่แข็งแรง

แต่ถ้าเป็นฟันกราม ไม่ค่อยนิยมทำค่ะ เพราะไม่แข็งแรงอย่างที่บอก

58.9.222.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 11:17:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่มีอาการปวดฟัน  ฟันแตกค่ะ คุณหมอแนะนำให้ถอน   แต่แม่เป็นห่วงว่า  จะส่วผลถึงประสาท  
ดังนั้นต้องทำอย่างไรดีค่ะ
ส่งโดย: แคท     125.24.226.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 13:42:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การถอนฟันไม่เกี่ยวกับประสาทค่ะ เส้นประสาท มันคนละเส้นกัน

เส้นประสาทที่มาหล่อเลี้ยงฟัน ก็ทำหน้าที่รับความรู้สึกมาที่ฟัน ไม่เกี่ยวกับเส้นประสาท การมองเห็น ดมกลิ่น ได้ยิน หรือความจำ ความฉลาด ความเก่ง อะไรอย่างอื่น สิ่งนี้มักเป็นความเข้าใจผิดของประชาชนหลายคน

การถอนฟัน เป็นเรื่องปกติที่สามารถกระทำได้ เมื่อฟันซี่นั้นไม่สามารถรักษาอะไรได้แล้ว การเก็บฟันซี่นั้นไว้ ก็เหมือนเก็บแหล่งเพาะพันธุ์เชื้อโรคไว้ในช่องปาก ไม่มีประโยชน์ มีแต่โทษ

ขอให้คุณแม่คุณแคท ทำใจได้โดยไว แล้วก็ไปรักษาเสียก่อน โรคในฟันจะลุกลามไปใหญ่โต นะคะ  Smiley

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 20:24:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันนี้เพิ่งไปถอนฟันกรามมาค่ะ ฟันแตก เป็นฟันที่เคยอุดมา 2 ครั้งแล้ว ตอนแรกอยากเก็บไว้
แต่พอหาข้อมูลแล้วเข้ามาเจอที่นี่ เลยตัดใจได้ เชื่อไหมค่ะ ก่อนถอนออก ไม่เคยปวดอะไรมากเท่านี้มาก่อนในชีวิต เสียวอยู่ 2 วัน พอมันปวดแล้วไปคลีนิก ต้องนัดหมอรักษาราก รออีก 3 วัน ความปวดตลอดเวลา 3 วัน กินยาแรงที่สุดยังไม่ช่วยเลย กินยาเกินขนาดจนเกือบอาเจียน ก็ไม่หาย จนปากเริ่มชา ท่อมน้ำเหลืองโต ไม่ไหวแล้ว ก็ได้แต่หวังว่าแผลที่ถอนหายแล้ว ทุกอย่างจะกลับมาเป็นปกติ กรามหายไปซี่นึง คงไม่ทำให้สวยน้อยลงนะคะ
ส่งโดย: แป๋ว Email     180.214.195.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:22:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอให้โชคดีในการรักษานะคะ หายไวๆ นะคะ

183.89.78.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->