แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 96: จัดฟันและอาการเสียวฟัน  (จำนวนคนอ่าน 20331 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/12/09 เวลา 23:13:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอหนิง  

ดิฉันจัดฟันมา 9 เดือนแล้ว อีกไม่กี่เดือนข้างหน้าก็จะถอดเหล็กแล้วค่ะ แต่ว่ามีเรื่องรบกวนจิตใจ ตอนประมาณเดือน 7 คุณหมอตะไบฟันหน้าเพื่อจะให้ฟันมันลงลอคสวยๆ แต่ตะไปไม่เยอะเท่าไหร่นะคะ หลังจากนั้นอีก 1 เดือนก็ไปเปลี่ยนยางปกติ แต่พอกลับบ้านมาเสียวฟันซี่ด้านหน้าที่อยู่ใกล้ๆ ฟันกระต่ายนั้นมาก แค่ลมโดนฟันก็เสียวจนจะทนไม่ไหวแล้วค่ะ แต่สักอาทิตย์อาการก็ดีขึ้นหลังจากนั้น แต่ทุกวันนี้ก็มีความรู้สึกอยู่นะคะฟันซี่นั่นแต่ไม่ได้เสียวมากเหมือนเคย แปรงฟันทีหรือเอานิ้วๆจิ้มๆ ก็จะรู้ว่ามันไม่ปกติ แต่ก็ไม่ได้ถามหมอ แค่บอกหมอที่จัดฟันว่า เสียวฟันหลังจากตะไบหมอก็ไม่ตะไบฟันให้อีกเลย  

สองวันที่ผ่านมา ไปทานมะขามคลุก แล้วพอแปรงฟันก็เสียวฟันกรามบนอยู่ซี่หนึ่งมากๆ ค่ะ แต่ดื่มน้ำเย็นก็ไม่เป็นอะไร จะมีความรู้สึกก็อนแปรงฟันเท่านั้น  

กังวลมากๆ ค่ะ เพราะเคยทราบมาว่า คนไข้ที่จัดฟันเคยมีอาการเสียวฟัน จากนั้นก็รู้สาเหตุเพราะว่าฟันตาย รากฟันละลาย ดิฉันไม่ทราบว่าจะไปปรึกษาหมอฟันที่ไหนดี เพราะคุณหมอฟันที่จัดฟันให้ก็ดูไม่ได้หนักใจกับอาการเสียวฟันของดิฉันนี่นัก  มีโอกาสที่ฟันของดิฉันตาย หรือแค่ว่าทานเปรี้ยวแล้วมันเกิดการกระทบกระเทือนข้ามหลายวันแค่นั้นเองคะ ตอนนี้เริ่มกังวลใจแล้วล่ะค่ะ
ส่งโดย: บาร์บี้ Email     222.123.212.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/13/09 เวลา 08:04:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- คิดว่าคงไม่ใช่ฟันตายหรือรากฟันละลาย ซึ่งสามารถพิสูจน์ได้ด้วยการถ่ายเอ็กซเรย์ค่ะ
- อาการเสียวฟันที่ฟันกราม อาจเกิดจากฟันสึก สามารถรักษาได้ด้วยการอุดฟัน แต่ถ้าฟันสึกน้อยอยู่ ยังไม่จำเป็นต้องอุดฟัน หมอจะแนะนำให้ใช้ยาสีฟันลดการเสียวฟันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 20:24:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันจัดฟันมาเกือนปีแล้ว วันหนึ่งขณะดื่มน้ำรู้สึกเสียวฟันแบบสุดๆ โดยเฉพาะน้ำเย็นๆ หรือแม้กระทั่งโดยลมก็ปวดสุดๆ แบบขี้นสมองเลยอ่ะค่ะ ซึ่งฟันซี่ที่เจ็บก็เป็นอยู่ซี่เดียว กังวลมากๆเลยค่ะ กลัวจะเกี่ยวกับรากฟัน แล้วจะเป็นอันตรายมั้ยคะ
ส่งโดย: ตุ๊กตา Email     61.19.67.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 20:45:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูว่าฟันซี่นั้นมีปัญหาอะไร ถ้ามันรูเล็กอยู่ก็อาจจะแค่อุดฟันค่ะ ไม่ถึงกับขนาดต้องรักษารากฟันหรอกค่ะ

รีบไปหาคุณหมอนะคะ จะได้หายกังวลค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 21:12:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูไปหาคุณหมอมาแล้วค่ะ หมอบอกว่ากำลังดึงฟัน ขนาดดึงเบาๆ ยังเจ็บขนาดนี้เลย คุณหมอเลยให้พักฟันเดือนหนึ่งค่ะ วันที่ 28นี้ก็ต้องไปดึงฟันแล้ว ไม่รู้จะเจ็บอีกรึป่าวถ้าเสียวเหมือนเดิมอีก ไม่รู้เมื่อไรฟันที่ถอนไปจะชิดกัน
ส่งโดย: ตุ๊กตา Email     61.19.67.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 22:24:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นปีน่ะค่ะ ต้องใจเย็นๆ นะคะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/21/09 เวลา 20:46:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วถ้าเกิดมีอากาเสียวแบบขึ้นสมองเวลาทานน้ำเย็นหรือโดนลมทุกเดือนหรือทุกค รั้งที่ดึง จะมีอันตรายมั้ยคะ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/12/10 เวลา 21:54:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จัดฟันครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้วค่ะ จัดครั้งนี้ได้ไปอุดฟันมาหลายซี่ หลังจากใส่เหล้กไปประมาณสองเดือนรู้สึกว่าฟันซี่ที่อุดเสียวมากเลยค่ะ ตอนแรกจะเป็นซี่ล่าง แต่พอผ่านมาสักเดือนก็เป็นด้านบนแต่ฟันล่างก้ยังเสียวอยู่แต่ไม่มากจะเสียวต อนบ้วนปากตอนเคี้ยวบางครั้งก้จะเป็นตอนที่พูดแต่จะเสียวไม่นานบอกหมอที่จัดฟ ันแต่หมอบอกว่ารอดูอีกหน่อย แบบนี้มันเกี่ยวกับการจัดฟันสองครั้งหรือเปล่าค่ะ แล้วจะมีวิธีไหนไหมค่ะที่จะทำให้หายจะมีผลต่อการจัดฟันไหม เพื่อนบอกว่าฟันมันตาย กลุ้มมากค่ะ
ส่งโดย: เด็กมีปัญหา Email     119.31.121.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->