แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 95: สอบถามเรื่องถอนฟัน จัดฟันค่ะคุณหมอหนิง  (จำนวนคนอ่าน 33729 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/11/09 เวลา 08:02:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าจะจัดฟันน่ะค่ะ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วถอนฟันไปซี่นึงแล้ว
แล้วมีซี่ที่ต้องถอนอีก 1 ซี่และผ่าอีก 1 ซี่ ข้างซ้ายบนล่างเลยค่ะ

แล้วหมอนัดใส่เครื่องมือวันศุกร์นี้แล้ว  
ตอนนี้จะต้องไปถอนกับผ่าฟันที่เหลือเลยใช่มั๊ยคะ

ถ้าถอน+ผ่า+ใส่เครื่องมือในวันเดียวกันเลยจะเป็นไปได้มั๊ยคะ
เพราะตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด
แล้ววันที่ถอนซี่แรกก็ลืมถามหมอว่าซี่ที่เหลือจะจัดการเมื่อไหร่

ขอบคุณคุณหมอหนิงล่วงหน้านะคะ  Smiley
ส่งโดย: ผึ้ง     112.142.92.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/11/09 เวลา 08:14:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันดังกล่าวคงเป็นฟันซี่ข้างในสุด ถ้าหมอนัดติดเครื่องมือวันศุกร์ อาจจะไปติดเครื่องมือก่อน แล้วค่อยไปถอน+ผ่าฟันซี่ดังกล่าวออก ถ้าถอนวันนี้พรุ่งนี้กลัวจะระบมจนอ้าปากไม่ไหว แต่ถ้าถอนฟันไม่ยากก็ไม่น่าเป็นอะไร

ถ้าถอน+ผ่า+ติดเครื่องมือวันเดียวกัน เกรงว่าจะโหดร้ายเกินไป น่าจะไปติดเครื่องมือก่อนแล้วค่อยตามถอนฟันวันหลังค่ะ (ปกติหมอจัดฟันก็จะมาไม่บ่อยด้วย)
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/18/09 เวลา 22:33:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลังจากใส่เหล็ก เดือนที่ 3 แล้ว ไม่ได้ไปหาหมออีก ทิ้งมา ปีกว่า ๆ อยากทราบว่า จะมีวิธีไหนไหมค่ะ ที่จะสามารถ จัดต่อได้ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องช่องปาก อย่างมาก
ส่งโดย: เอ Email     203.130.145.98 fwd for 172.30.92.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/19/09 เวลา 07:21:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดว่าคงต้องไปเริ่มจัดใหม่น่ะค่ะ เริ่มกระบวนการรักษาใหม่ทั้งหมดตั้งแต่เตรียมช่องปาก อุดฟัน ขูดหินปูน การเอ็กซเรย์ พิมพ์ปาก ฯลฯ อะไรพวกนั้น

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/06/09 เวลา 15:55:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grin เพิ่งตัดสินใจจัดฟันไปค่ะ ก่อนจัดเนี่ยฟันในปากที่เคลียร์แล้วมีแค่ 26 ซี่ค่ะ
 (ฟันคุดขึ้นมา3 ซี่แล้วค่ะเหลือด้านบนซ้ายที่ยังไม่ขึ้นแต่คุณหมอก็ไม่ได้บอกให้ผ่าออกนะคะ เข้าใจว่าน่าจะต้องผ่าหลังจัดเสร็จมั้งคะ)

แล้วต้องถอนฟันเพื่อจัดฟันอีก 3 ซี่ค่ะ สรุปแล้วตอนนี้ฟันที่เหลือก็มีแค่ 23 ซี่เท่านั้นเอง

เลยอยากสอบถามคุณหมอว่าจำนวนฟันที่เหลือ (23 ซี่) น้อยไปมั้ยคะ (คือดิฉันคิดว่ามันน้อยมากค่ะเมื่อเทียบกับคนทั่วไป)  แล้วมันจะไปมีผลอะไรในอนาคตรึเปล่าคะ Huh

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ^_^

ส่งโดย: Wan     125.27.9.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/06/09 เวลา 18:43:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่หรอกค่ะ มันแล้วแต่สภาพขากรรไกรและขนาดฟันด้วย จะเหลือฟันเท่าไหร่ไม่สำคัญ ขอให้ผลการรักษาออกมาดีเหมาะสมตามสภาพสัดส่วนของใบหน้าและตำแหน่งของจุดต่าง  ๆ ของขากรรไกรน่ะค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 20:00:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าพึ่งถอนฟันมา วันจัน แล้วจะไปเอ็กซเรย์แล้วพิมพปากวันพฤหัสได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: อุ๊     125.27.68.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 21:01:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปรึกษาคุณหมอที่รักษาอยู่ก่อนนะคะ เขาน่าจะวางแผนไว้น่ะค่ะว่าต้องทำอะไรวันไหน ปกติหมอจะนัดประมาณ 1 สัปดาห์ในการรักษาอะไร เตรียมอะไร น่ะค่ะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/28/09 เวลา 23:04:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า ถ้าเกิดใส่เหล็กก่อนแล้วค่อย ถอนฟัน เดือนถัดไป ได้ไหมค่ะ แล้วกันเกย์ด้วย คือ อาทิตหน้าหมอนัดติดเครื่องมือแล้วยังไม่ได้ ถอนฟันอะไรเลย หรือว่า คุณหมอเค้าจะถอนทีเดียว 4 ซี่เลย สะหยิวแย่  Grin
ส่งโดย: ซาเนีย     124.121.201.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 10/29/09 เวลา 07:25:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ค่ะ แล้วแต่คุณหมอเขาจะวางแผนการรักษาน่ะค่ะ  

เขาคงไม่ถอนพร้อมกันหรอกนะคะ อาจจะถอนทีละ 2 ซี่มากกว่า

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/30/09 เวลา 15:26:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับ ถ้าหากว่าฟันซี่สุดท้ายกำลังขึ้น แล้วเราจะไปจัดฟันได้ไหมครับ แบบว่า ขึ้นทั้งด้านบนและด้านล่างของทางซ้ายมือหนะครับ
ส่งโดย: ดาม     117.47.47.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 10/30/09 เวลา 15:49:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติเมื่อคุณไปตรวจฟันเพื่อขอจัดฟันนั้น คุณหมอเขาก็จะวางแผนการรักษาให้ว่าต้องทำอะไรบ้าง เรื่องฟันซี่สุดท้าย คุณหมอก็จะแนะนำให้ถอนออกก่อนเริ่มต้นจัดฟันค่ะ

58.9.86.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 10/31/09 เวลา 02:40:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คืออยากถามว่าฟันมีจุดสีดำบนฟันอยู่แล้วไปจัดฟันหมอเค้าก็ไม่ได้พูดอะไรคือจ ัดมาประมาณเดือนกว่าแล้วค่ะ อยากทราบว่าจะมีปัญหาภายหลังมั้ยคะ และหมอเค้าก็ไม่ถอนฟันคุดด้วยคะ
ส่งโดย: นิดหน่อย Email     118.172.108.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 10/31/09 เวลา 06:25:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- จุดดำๆ เป็นได้หลายอย่าง เช่น อาจเป็นแค่คราบสีฟัน ซึ่งขัดฟันก็ออก หรืออาจเป็นฟันผุระยะเริ่มแรก ซึ่งยังไม่ต้องรักษา ให้สังเกตอาการก่อน แต่ถ้าผุแล้วก็จะเป็นรู คนที่จะพิสูจน์ได้ว่าเป็นแบบไหนก็คงต้องให้คุณหมอตรวจดู ปกติคุณหมอจัดฟันท่านจะเน้นรักษาที่การจัดฟันฉะนั้นถ้าหนูกังวล อาจลองไปพบคุณหมอท่านอื่นๆให้ช่วยตรวจดูก่อนก็ได้ค่ะ
- เรื่องฟันคุด แล้วแต่คุณหมอจัดฟันท่านจะพิจารณาว่าจะกีดขวางต่อการจัดฟันหรือไม่ บางทีถ้ามันยังไม่ขึ้นหรือไม่แนวโน้มว่าอีกนานกว่าจะขึ้นก็ยังไม่ต้องถอนก่อ นจัดฟัน แต่ในอนาคตเมื่อจัดฟันเสร็จแล้วค่อยถอนอะไรแบบนี้ ถ้ายังไงลองไปปรึกษาคุณหมอก่อนนะคะ

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 17:10:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กะลังเคลียร์ช่องปากก่อนติดเครื่องมือค่ะซึ่งคุณหมอให้ถอนออก 8 ซี่ค่ะ เยอะไปมั๊ยคะ(เมื่อวานเพิ่งถอนฟันกรามบนล่างไป2 มาวันนี้ก็ทานข้าวได้ปกติ ) แต่การถอนครั้งต่อไปต้องรอถึงสามอาทิตย์เลยค่ะเป็นไปได้มั๊ยคะที่หนูจะขอให้ คุณหมอถอน 6 ซี่พร้อมกันเลย(ฟันกรามบนล่างซ้าย,ฟันกรามน้อยบนล่างซ้ายขวา) เพราะหนูอยากติดเครื่องมือเร็วๆ(จัดที่ศูนย์การแพทย์กาญจนา มหิดล)
ส่งโดย: taiky Email     125.24.45.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 17:20:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปฏิบัติตามที่คุณหมอวางแผนให้ไว้ดีกว่าค่ะ เพราะการถอนฟันแต่ละครั้งไม่จำเป็นว่าจะต้องเหมือนกันทุกครั้ง เกิดคราวหน้ามีผลแทรกซ้อนอะไรขึ้นมาล่ะแย่เลย ถอนฟันครั้งละ 2 ซี่ ก็ไม่มากไม่น้อย  

หรืออย่างไรก็ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาดูนะคะ ถ้าหนูแข็งแรงและมั่นใจ การรักษาครั้งที่แล้วไม่มีปัญหาอะไร คุณหมอที่รักษาเขาอาจจะยอมถอนให้ก็ได้ค่ะ

58.9.76.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/15/09 เวลา 16:50:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันจัดฟันได้ประมาณ  1  เดือน  อีก  8  เดือนจะรับปริญญา  ถ้าจะดึงฟันก่อนจัดฟันให้สบกันจะได้ไหมคะเพราะฟันของดิฉันสบลึกมากอยากจะให้ ดึงฟันให้เข้าก่อนเวลาถ่ายรูปจะได้ไม่น่าเกลียดมากขอบคุณค่ะ ::)
ส่งโดย: Phueng     125.26.5.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/15/09 เวลา 17:10:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องดูว่าช่องว่างกว้างมากไหม แต่เกรงว่าจะดึงฟันได้ไม่ทันหรอกค่ะ ยังไงลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาดูก่อนนะคะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/21/09 เวลา 21:12:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหนื่อยมากกว่าจะถอนฟันหมดโดน ซะ 9ซี่  ตอนนี้ ถอนไป6 ละ ครุท3 ฟันปกติ3

กว่าจะหมดอีกนานทำใจตั้งนานกว่าจะกล้าถอน
ส่งโดย: xatangoo Email     110.164.147.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 11/25/09 เวลา 20:08:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อวานเพิ่งไปถอนมา5ซี่ ผ่าคุด1ซี่ค่ะ(รวม6) ตอนทำก็ปรึกษาหมอก่อนค่ะ คุณหมอก็โอเค ตื่นเต้นและกลัวมากแต่ก็อยากทำให้เสร็จเพราะคิวยาว คุณหมอทำเก่งมากไม่เจ็บ วันนี้ทานข้าวปกติแล้วค่ะแต่แอบมีเคืองนิดๆ
ส่งโดย: taiky Email     61.90.230.99 fwd for 10.99.13.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 12/27/09 เวลา 09:00:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Pink][/color][/b][b] คือว่าหนูจะถอนฟันแซมออกก่อนแล้วไปใส่เหล็กแล้วค่อยถอนฟันกรามออกได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: nan Email     125.26.15.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/27/09 เวลา 10:54:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อันนี้หมอคงตอบไม่ได้ ต้องปรึกษาคุณหมอที่หนูรักษาด้วย ให้เขาวางแผนการรักษาให้ค่ะ ว่าต้องทำอะไรก่อนหลังค่ะ มันจะมีแบบแผนของมันต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไปค่ะ Smiley

58.11.40.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 01/09/10 เวลา 19:51:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าไปปรึกษาคุณหมอมาค่ะ  แล้วหมอบอกว่าใส่เครื่องมือก่อนแล้วค่อยถอนฟันในเดือนถัดไป อยากทราบว่าแบบนี้มีด้วยหรอคะ
แล้วจะมีผลอะไรรึเปล่า
ส่งโดย: ส้ม Email     112.142.45.115 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 18:58:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีค่ะ แล้วแต่เทคนิคของคุณหมอค่ะ ไม่ต้องตกใจ ไม่มีผลอะไรกับการรักษาล่ะค่ะ  Wink

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 01/11/10 เวลา 21:50:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังจะถอนจัดฟันน่ะค่ะ
ถ้าถอนฟันซี่ที่5แทนซี่ที่4จะมีผลอะไรบ้างมั้ยคะ?  
หรือว่าตอนถอนจะเจ็บกว่ากันมั้ยคะ?

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ส่งโดย: tann     124.121.210.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 02/02/10 เวลา 14:32:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าถ้าเราฟันผุ  แล้วไปถอนออก

จะทำให้ฟันเราห่างไหมคะ

เราจำเป็นต้องดึงฟันโดยการดัดไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: มู๋ปลา Email     125.26.2.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 02/02/10 เวลา 16:30:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/11/10 เวลา 21:50:30, tann wrote:
กำลังจะถอนจัดฟันน่ะค่ะ
ถ้าถอนฟันซี่ที่5แทนซี่ที่4จะมีผลอะไรบ้างมั้ยคะ?  
หรือว่าตอนถอนจะเจ็บกว่ากันมั้ยคะ?

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

- ถอนฟันซี่ที่ 5 แทนซีที่ 4 ก็ได้ --> แล้วแต่ผลการตรวจของคุณหมอค่ะ ไม่ได้มีผลอะไรเป็นพิเศษ
- ตอนถอนฟัน อาจมีเจ็บบ้างก็ตอบฉีดยาชา ขณะถอน จะรู้สึกตึงๆ แน่นๆ ตอนหมอโยกฟัน จากนั้นก็สบาย โล่งค่ะ แป๊บเดียวก็เสร็จ ไม่มีอะไรน่ากลัวค่ะ
- ถอนฟันซี่ไหน เจ็บกว่ากัน --> ก็แล้วแต่ความยากง่ายมากกว่าค่ะ โดยรวมก็ไม่น่าแตกต่างกันค่ะ

on 02/02/10 เวลา 14:32:53, มู๋ปลา wrote:
อยากทราบว่าถ้าเราฟันผุ  แล้วไปถอนออก

จะทำให้ฟันเราห่างไหมคะ

เราจำเป็นต้องดึงฟันโดยการดัดไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

- ถ้ามีฟันหลอ ฟันจะล้มค่ะ
- ถ้าเป็นฟันกรามน้อย ก็มีสิทธิ์ดึงฟันเข้ามาด้วยการจัดฟันได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นฟันกรามจะดึงได้ยากกว่าหรือทำไม่ได้เลย

หากต้องการจัดฟันแนะนำว่าควรไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อขอคำปรึกษาก่อนนะคะ  

58.9.87.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 15:20:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีคะ หมอหนิง
คือ ตอนนี้หนูจะจัดฟันอะคะ
หละหนูไปพิมฟัน เอกซเรย์ ขูดหินปูน ทำทุกอย่างหมดแล้ว
ยกเว้น ถอนฟันกรามหน้ซ้าย-ขวา บน-ล่างาอีก4 ซี่อะคะ
มันจาเปงผลเสียไรไหม ถ้าหฯุไปถอนฟันกรามออกอะคะ
กลัว
หละเจ็บมากไหมคะ
หละถ้าถอนออกจรอะใส่เครื่องมือประมาณกี่อาทิดคะ
ส่งโดย: บี     202.28.249.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 15:34:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรไปถอนออก ตามแผนการรักษาของคุณหมอนะคะ การที่ต้องไปถอนฟันออกบางซี่เพื่อให้มีพื้นที่ว่างบนขากรรไกร คุณหมอจะได้ขยับๆ ฟันเข้าที่ เรียงตัวสวยได้สะดวกค่ะ

หลังถอนแล้วครบ 1-2 สัปดาห์ ก็น่าจะติดเครื่องมือได้ค่ะ แล้วแต่แผนการรักษาของคุณหมอที่วางไว้ให้กับคนไข้แต่ละคนด้วยค่ะ

110.164.80.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 02/13/10 เวลา 11:43:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือถอนฟันคุดเสร็จแล้วค่ะ  
แต่หมอบอกให้ถอนฟันหลังเขี้ยวทั้งบนและล่างด้านละ 2 ซี่อีก
อย่างนี้ถ้าตอนดัดเสร็จปากเราจะงุ้มเข้ามั้ยค่ะ (คล้าย ๆ คนแก่ที่ฟันไม่ค่อยมีอ่ะค่ะ) Huh
ส่งโดย: หญิง Email     58.8.76.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 02/13/10 เวลา 11:52:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่หรอกค่ะ คนจัดฟันหลายๆ คนเขาก็เป็นแบบนี้ ที่ต้องถอนฟันหลายซี่เพราะจำนวนฟันกับขนาดขากรรไกรไม่สมดุลกัน (ฟันเยอะเกิน) การถอนฟันออกบางซี่ก็จะทำให้หมอสามารถเรียงฟันให้เข้าที่เรียงตัวสวยได้ค่ะ

58.9.205.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 03/01/10 เวลา 00:32:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

:Pคืองี้ค่ะ พอดีว่าแป้งกำลังจะเริ่มจัดฟันตอนนี้กลัวการถอนมากมายเพราะหมอเค้าบอกมาว่าอ าจถอนถึง8ซี่ โอ่วมายก๊อต  ถอนแบบงี้ใช้เวลาทำใจนานมากแน่ๆอยากจะถามหมอหนิงสักนิดว่าเคยมีใครบ้างไหมที ่ต้องถอนฟันเพื่อจัดฟันมากถึงขนาดนี้อ่ะค่ะ แล้วระยะเวลาหายปวดนี่นานมั้ยคะ ถอนทีเดียวพร้อมกันได้รึป่าวอะคะ
ส่งโดย: baichar_pang Email     118.172.171.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 11:43:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ คือตอนเด็กหนูถอนฟันล่างออกเยอะมากเหลือแค่ 12 ซี่ พอตอนนี้(23ปี) จัดฟันก็เลยต้องถอนฟันบนให้น้อยตาม สรุปเหลือ 11 ซี่ แบบนี้จะทำให้ฟันห่างมั๊ยคะ เพราะฟันล่างล้มหมดเลยเพราะฟันน้อย กลัวจะจัดแล้วฟันหรอค่ะ
ส่งโดย: นุ้ย Email     58.8.113.246 fwd for 192.168.11.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 16:13:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/01/10 เวลา 00:32:17, baichar_pang wrote:
Tongueคืองี้ค่ะ พอดีว่าแป้งกำลังจะเริ่มจัดฟันตอนนี้กลัวการถอนมากมายเพราะหมอเค้าบอกมาว่าอ าจถอนถึง8ซี่ โอ่วมายก๊อต  ถอนแบบงี้ใช้เวลาทำใจนานมากแน่ๆอยากจะถามหมอหนิงสักนิดว่าเคยมีใครบ้างไหมที ่ต้องถอนฟันเพื่อจัดฟันมากถึงขนาดนี้อ่ะค่ะ แล้วระยะเวลาหายปวดนี่นานมั้ยคะ ถอนทีเดียวพร้อมกันได้รึป่าวอะคะ

- ถอนฟัน 8 ซี่ มีแน่นอนค่ะ ตอนหมอหนิงสาวๆ ก็ต้องถอน 8 ซี่เช่นกัน Smiley
- เรื่องระยะเวลาหายปวด อันนี้ ต้องขึ้นกับแต่ละคนค่ะ บางคนแข็งแรง ก็อาจจะปวดน้อยหน่อยค่ะ ส่วนใหญ่ หมอจะนัดถอนฟัน ครั้งละ 2 ซี่/สัปดาห์  
- ถ้าคนไข้แข็งแรงมาก ไม่มีอาการผิดปกติ ก็อาจจะถอนได้มากกว่านั้น แต่ถอนรวดเดียว 8 ซี่ ก็ดูโหดไปหน่อยนะคะ Smiley

on 03/23/10 เวลา 11:43:42, นุ้ย wrote:
คุณหมอคะ คือตอนเด็กหนูถอนฟันล่างออกเยอะมากเหลือแค่ 12 ซี่ พอตอนนี้(23ปี) จัดฟันก็เลยต้องถอนฟันบนให้น้อยตาม สรุปเหลือ 11 ซี่ แบบนี้จะทำให้ฟันห่างมั๊ยคะ เพราะฟันล่างล้มหมดเลยเพราะฟันน้อย กลัวจะจัดแล้วฟันหรอค่ะ

ต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปาก ดูก่อนค่ะ จึงจะตอบได้ว่า สามารถจัดฟันได้หรือไม่ ผลการรักษาจะออกมาประมาณไหน ต้องถอนฟันเพิ่มไป  

ถ้ามีการถอนฟันกรามออกไปบ้าง จะจัดฟันยากหน่อย หมออาจไม่สามารถดึงฟันให้เข้ามาชิดกันได้ หมออาจจัดฟันซี่อื่นให้เรียงตัวดีแล้วเว้นช่องฟันหลอไว้ใส่ฟันปลอมค่ะ

ยังไงหากต้องการจัดฟันก็ควรไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสุขภาพช่องปากดูก่อนนะค ะ  Wink

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 16:55:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ  Smiley

อยากถามคุณหมอว่า ฟันของหนูเหยินพอประมาณ คือมองดูแล้วหนูก๊อยากให้ฟันมันสวยกว่านี้ - -* เพราะเห็นคนที่ถอดเหล็ก ฟันเค้าสวยมากๆน่ะค่ะ ^^  

อยากทราบว่า ถ้าหนูต้องการจัดฟัน จัดได้ไหมคะ ตอนนี้อายุ 18 ปี นับๆดูแล้วมีฟัน 30 ซี่ค่ะ หากมีการจัดฟัน หนุต้องถูกถอนฟันไหมคะ??

ขอบคุณหมอหนิงมากนะคะ ^^  Smiley
ส่งโดย: โบ Email     113.53.102.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 17:08:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ก็น่าจะจัดฟันได้นะคะ
- และก็คงต้องมีการถอนฟันออกบางซี่ค่ะ ขากรรไกรจะได้มีพื้นที่พอที่จะขยับฟันให้เข้ารูป

อย่างไรก็ตามการจัดฟันมีรายละเอียดมาก หากต้องการจัดฟัน แนะนำว่าไปหาคุณหมอจัดฟัน ให้เขาตรวจสภาพช่องปากหนูดูก่อนนะคะ

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 14:51:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามหน่อยคะว่า ดัดฟันได้ 6 ดือนแล้วแต่ว่า ข้างบนซ้าย ขวา ทั้งหมด 2ซี่ แต่ตอนนี้ยังไม่ชิดกันเลย อยากทราบว่าเมื่อไรจะชิดกัน 8) 8)
ส่งโดย: พลอย     125.25.226.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 14:54:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดัดฟันได้ 6 เดือนแล้ว ถอนข้างบน ซ้าย-ขวา 2 ซี่ ป่านนี้ยังไม่ชิดกันเมื่อไรจะชิดกันคะ
ส่งโดย: พลอย     125.25.226.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 04/01/10 เวลา 16:29:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นปีค่ะหนู ใจเย็นๆ นิดนึง อีกตั้งหลายปีแน่ะกว่าจะจัดฟันเสร็จ  Wink

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 22:23:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[b][/b]คุณหมอค่ะ

หนูพึ่งไปจัดฟัน มา แบบ ถอน 4 ซี่ ในวันเดียวกัน และใส่เหล็กเลย

แบบนี้มีป่าวอ่ะคะ กลัวจะมีผลอะไร จังเลยค่ะ ก็งงกะหมออยู่
เพราะตอนแรก คุยกัน จะถอน 2 เอาเข้าจริง 4 เลย

กลัวอ่ะคะ กลัวจะเป็นหมอที่...
ส่งโดย: Ning Email     118.175.181.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 22:56:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัดดีค่ะคุณหมอหนิง

ตอนนี้ไปถอนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ (เจ็บแบบโหดๆมาแล้ว)

หลังจากที่ถอนฟันคุตซ้ายไปแร้ววันนี้พึ่งไปผ่าข้างขวามา ระบมสุดยอดเลยค่ะ

แหมๆก็เล่นซะทั้งงัดทั้งโยก แถมผู้ช้วยก็ยังอุส่าหวังดีล็อกกราม(ท่าจับเหมือนบีบๆแถวใต้กรามอ่ะ)เล่นซะห ายใจแทบไม่ออก ^^แต่ไหง๋ฟันมันออกมาเป็นชิ้นส่วนล่ะเนี่ยเหงือกแทบพังเย็บไป3เข็มรุยค่ะ

**อยากถามหมอหน่อยค่ะว่า จัดฟันไปแร้วหน้าจะเปลี่ยนไปมากรึเปล่าคะ ได้ยินว่าสวยขึ้นบ้าง  หน้าตอบหดลงไม่สวย  หน้าแหลมสามเหลี่ยม  อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ
กังวลมากค่ะ กลัวหน้าไข่ กลายเป็นหน้าเหลี่ยม  อิอิ
ส่งโดย: baichar Email     118.172.171.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:28:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/18/10 เวลา 22:23:00, Ning wrote:
[b][/b]คุณหมอค่ะ

หนูพึ่งไปจัดฟัน มา แบบ ถอน 4 ซี่ ในวันเดียวกัน และใส่เหล็กเลย

แบบนี้มีป่าวอ่ะคะ กลัวจะมีผลอะไร จังเลยค่ะ ก็งงกะหมออยู่
เพราะตอนแรก คุยกัน จะถอน 2 เอาเข้าจริง 4 เลย

กลัวอ่ะคะ กลัวจะเป็นหมอที่...

ก็คงแล้วแต่เทคนิคของคุณหมอ หมอคงไม่สามารถไปตอบแทนเขาได้ ถ้าหนูกังวลก็ลองถามเขาตรงๆ ดูสิคะ หรือถ้าหนูไม่ต้องการรักษาแบบหฤโหดอย่างนั้นก็บอกเขาก่อนรักษานะคะ แต่เบื้องต้น ก็คงไม่เป็นอะไรมั้งคะ ไม่งั้นเขาคงไม่กล้ารักษาให้หนูแบบนั้น Smiley  

on 04/23/10 เวลา 22:56:17, baichar wrote:
สวัดดีค่ะคุณหมอหนิง

ตอนนี้ไปถอนมาเรียบร้อยแล้วค่ะ (เจ็บแบบโหดๆมาแล้ว)

หลังจากที่ถอนฟันคุตซ้ายไปแร้ววันนี้พึ่งไปผ่าข้างขวามา ระบมสุดยอดเลยค่ะ

แหมๆก็เล่นซะทั้งงัดทั้งโยก แถมผู้ช้วยก็ยังอุส่าหวังดีล็อกกราม(ท่าจับเหมือนบีบๆแถวใต้กรามอ่ะ)เล่นซะห ายใจแทบไม่ออก ^^แต่ไหง๋ฟันมันออกมาเป็นชิ้นส่วนล่ะเนี่ยเหงือกแทบพังเย็บไป3เข็มรุยค่ะ

**อยากถามหมอหน่อยค่ะว่า จัดฟันไปแร้วหน้าจะเปลี่ยนไปมากรึเปล่าคะ ได้ยินว่าสวยขึ้นบ้าง  หน้าตอบหดลงไม่สวย  หน้าแหลมสามเหลี่ยม  อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ
กังวลมากค่ะ กลัวหน้าไข่ กลายเป็นหน้าเหลี่ยม  อิอิ

- การผ่าฟันคุด ถ้ามันยาก หมอจะแบ่งฟันเป็นชิ้นเล็กๆ ค่อยเอาออกจนหมด เป็นเทคนิคในการรักษาแบบหนึ่งค่ะ
- เรื่องหน้าตาที่เปลี่ยนไป จริงๆ แล้วเป็นความเข้าใจผิดของมนุษยชาติ เพราะการจัดฟันชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า จัด"ฟัน" หมอไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงใบหน้าของคนไข้ได้ ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงอะไรอย่างนั้นก็คงต้องทำศัลยกรรม เรื่องหน้าเหลี่ยม หน้ากลม หน้ารูปไข่ ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ด้วยการจัดฟัน กรามเป็นอย่างไรก็ยังเป็นอย่างนั้นอยู่
- ส่วนเรื่องหน้าตอบ หน้าเต็ม หน้าอวบ ก็ไม่เชิงว่าเกี่ยวกับการจัดฟัน เช่นกัน เพราะการจัดฟัน ไม่ใช่การลดความอ้วน แต่คนที่จัดฟัน มักอยู่ในวัยรุ่นหรือวัยทำงาน ในชีวิตมีกิจกรรมมาก ทำให้การเผาผลาญพลังงานมาก อีกทั้งระหว่างจัดฟัน ทำให้ไม่สามารถเคี้ยวอาหารได้มาก กินอะไรก็อาจไม่ค่อยอะไร เพราะเหล็กจะไปเกี่ยวริมฝีปาก ทำให้ไม่ค่อยได้กินอะไร เลยทำให้ไขมันไปสะสมได้น้อย ทำให้เลยดูเหมือนหน้าตอบได้ แต่บางคนก็ไม่เป็นเช่นนั้น กินสนั่นเลย อย่างนี้ยังไงก็คงไม่มีทางผอมได้หรอก น่ะค่ะ Wink

183.89.78.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 00:46:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ คุณหมอหนิง : ))

ในความเห็น34 ที่คุณหมอตอบว่า

- น่าจะจัดได้ แปลอีกความหมายหนึ่งก็คือ อาจจะจัดไม่ได้หรอคะ?? (รบกวนอธิบายละเอียดๆหน่อยนะคะ)

- แล้วการถอนฟันออก เพื่อให้ขากรรไกรมีพื้นที่ จะทำให้หน้าหนูตอบแบบเป็นหลุมๆเหมือนคนฟันหลอไหมคะ ? (ในกรณีที่ถอนเพื่อจะจัดฟันค่ะ)

รบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ หมอหนิง
ส่งโดย: realismo
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

125.26.107.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 06:58:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เพราะการจัดฟันมีรายละเอียดมาก ไม่สามารถตอบได้แบบฟันธงทางอินเตอร์เน็ต จำเป็นต้องไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูอย่างละเอียดก่อนน่ะค่ะ จึงจะตอบได้อย่างแท้จริงว่าจัดได้หรือไม่ได้ แต่ถ้าโดยทั่วไปฟันเก ฟันห่าง ไม่มีขากรรไกรผิดปกติ ก็น่าจะจัดฟันได้ค่ะ
- การถอนฟันและจัดฟันไม่ทำให้หน้าตอบ บางคนจัดฟันแล้วรู้สึกว่าตนเองหน้าตอบ จริงๆ แล้วไม่ได้เกี่ยวกับการถอนฟันหรือจัดฟันโดยตรง แต่เนื่องจากคนที่จัดฟันนั้น ส่วนใหญ่อยู่ในช่วงวัยรุ่นวัยทำงาน ซึ่งมีกิจกรรมในชีวิตประจำวันมาก ทำให้มีการเผาผลาญพลังงานมาก ทำให้มีไขมันสะสมน้อยลง อีกทั้งคนที่จัดฟันมักกินอาหารได้ลำบากด้วย การเปลี่ยนแปลงรูปร่างใบหน้า ต้องใช้การศัลยกรรม การจัดฟันไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงอะไรตรงนั้นได้ มิเช่นนั้น เราก็ควรให้คนอ้วนหน้ากลมมาจัดฟันให้หมด จะได้หน้าเรียวสวยรูปไข่ หุ่นดี กันหมด ซึ่งเป็นไปไม่ได้ เนอะ Smiley

58.11.29.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 16:50:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูไปให้คุณหมอตรวจฟันแล้วค่ะ แต่คุณหมอบอกว่าฟันหนูไม่ผิดปกติอะไร
(แต่หนูอยากจัดเพื่อให้ฟันสองซี่ข้างหน้าบนเถิบลงไปให้เท่ากันน่ะค่ะ)
เพราะหนูไม่เข้าใจไงค่ะ บางคนก็จัดได้ ฟันไม่มีปัญหาแต่อยากให้ฟันเรียงสวย
แต่หมอบอกว่าถ้าถอนฟันออก แก้มหนูจะเป็นหลุมเหมือนคนฟันหลอ แร้วมันจะไม่สวย  

หนูก็เลยไม่เข้าใจว่า
- ถ้าคนที่ถอนฟันออก แล้วจัดฟันมันจะมีปัญหาแก้มเป็นหลุมตรงไหนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: realismo

113.53.102.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 17:12:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอแนะนำให้หนูลองไปหาคุณหมออีกหลายๆ คน ให้เขาตรวจดู แล้วนำความคิดเห็นของคุณหมอหลายๆ คนมาเปรียบเทียบดูว่าความเห็นส่วนใหญ่เป็นอย่างไร ปรึกษาคุณพ่อคุณแม่ของหนูด้วย แล้วก็ค่อยมาคิดตรึกตรองดูว่าจะเอาอย่างไรกับชีวิต เรื่องบางเรื่องไม่ต้องรีบร้อน เพราะถ้าเกิดผลเสีย หรือผลออกมาไม่ดี หนูจะได้ไม่ต้องทุกข์ใจ การรักษาทางการแพทย์ไม่ว่าอะไร ไม่มีทางออกมาเต็ม 100% ย่อมมีปัจจัยเบี่ยงเบนทำให้ผลการรักษาออกมาไม่ดี หรือออกมาไม่ตรงใจเราก็ได้

กลับมาเรื่องคำถามของหนู การถอนฟันจะทำให้กระดูกรอบๆ รากฟันยุบตัวลงได้ อันนี้เป็นธรรมชาติ ถ้าการสบฟันดีแล้ว เราจึงไม่ควรไปถอนฟันแล้วจัดฟัน แต่ถ้าคนที่จำเป็นต้องจัดฟันก็ต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนี้ และหวังว่า การจัดฟันจะช่วยดึงฟันให้เข้าที่(ตรงฟันหลอ) แล้วหวังให้หน้าไม่ดูตอบ  

อีกประเด็นหนึ่งคือ ต้องดูตามรูปร่างขากรรไกร ถ้ามีการถอนฟัน ก็หมายถึง มีจำนวนฟันในช่องปากลดลง คนบางคนมีขนาดขากรรไกรใหญ่ยาว พอดีที่จะบรรจุฟันครบบนขากรรไกร ทีนี้ถ้าถอนฟันออกไป จำนวนฟันลดลง ขากรรไกรก็มีที่ว่างเหลือ มันก็เลยดูยุบได้ เหมือนคนแก่ที่มีฟันน้อย ประมาณนี้

อย่างไรก็ตาม สรุปอีกครั้งว่า หนูอาจลองไปหาคุณหมอจัดฟันอีกหลายๆ คนให้ตรวจดูว่าสามารถทำอะไรได้ไหม หากหนูต้องการหดฟันเข้าอย่างที่บอก ถ้าหนูอายุไม่มากเกินไป ก็น่าจะพอทำอะไรได้บ้าง แต่ถ้าสภาพช่องปากไม่เหมาะสม อันนี้ก็คงต้องทำใจว่ามันทำไม่ได้ ไม่ทำก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตเราสลายลงไป ณ จุดๆ นี้ซักหน่อย เนอะ Smiley

183.89.56.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 06/20/10 เวลา 12:31:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีคะ คุณหมอ มีเรื่องอยากสอบถามเรื่องการจัดฟันน่ะคะ  
 คือคอนนี้จัดฟันแล้ว หมอถอดฟันออกไปแล้วสี่ซี่ แต่ว่าเมื่อหลายเดือนที่ผ่านมาต้องบินมาเรียนที่นี่สองปี  ก็มีเรื่องกังวลว่า ฟันที่ถอนออกไป จะไม่สามารถดึงให้ชิดกันได้นะคะ  เพราะก่อนมาจัดฟันได้แค่ สองเดือนเองอะคะ ไม่ได้ตั้งใจจะมา แต่มาแล้วอยากอยู่ต่อ  
 อยากถามว่า ฟันที่ถอนออกไปแล้วอะคะ จะดึงให้ชิดกันได้มั้ยคะ กะว่าครบสองปีแล้วจะกลับไปจัด มันนานเกินไปรึป่าวอะคะ เพราะไม่อยากใส่ฟันปลอมอะค

ส่งโดย: nui310

75.74.41.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 06/20/10 เวลา 12:37:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอ คะ  

ตอนนี้หนูมีปัญหากับขากรรไกรมากเลยคะ หลังจากถอนฟันสำหรับจัดฟันไป ขากรรไกรด้านขวาอะคะ อ้าปากกว้างไม่ได้ แล้วก็เขยิบซ้ายขวาก็ลำบากมาก แล้วก็รู้สึกว่าฟันไม่สบกันด้านในอ่ะคะ  เหมือนฟันมันเลื่อนเลยคะ  ทำให้เวลาเคี้ยวอาหารลำบากมากเลยคะ  ถ้าเป็นอย่างนี้จะมีแนวทางรักษายังไงคะ กลัวโดนศัลยกรรมขากรรไกรอะคะ แต่ตอนนี้ก็จัดฟันอยู่แต่ว่าไม่ได้ไปพบหมอจะเกิอบปีแล้วเพราะอยู่ต่างประเทศ   อย่างงี้จะเป็นไรมากมั้ยคะ
ส่งโดย: nui310

75.74.41.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 08/28/11 เวลา 10:21:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะพี่หมอหนิง อยากจะสอบถามเรื่องจัดฟันน่ะค่ะ คือว่าฟันหน้าหนูมันเป็นฟันกระต่าย เเล้วซี่ข้างๆก็มาเบียดเเซกๆน่ะค่ะ เเต่ไม่มากน่ะค่ะ ก็ยังเห็นเป็นฟันซ้อนอยู่ สามารถจัดได้ไหมค่ะ  เเล้วเเบบนี้ต้องถอนฟันไหมค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ เเล้วสามารถจัดตอนอายุ 14 ได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: tian
จำนวนความเห็น: 4  

223.206.158.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->