แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 79: จัดฟันทำให้รากฟันไม่แข็งแรงรึป่าวคะ  (จำนวนคนอ่าน 26192 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/31/09 เวลา 14:17:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าการดัดฟัน ทำให้เกิดผลเสียอะไรบ้างคะ

ได้ยินมาว่า ทำให้รากฟันไม่แข็งแรง แก่แล้วฟันจะล่วงก่อนวัย (อายุเท่าไหร่ฟันถึงร่วงหรอคะ)

ฟันหนูยื่นอ่ะคะ ประมาณ พีค แต่เรียงตัวกันดีไม่เกย์ ไม่ซ้อน การสบฟันก้ไม่มีปัญหา

แต่เวลาอ้าปากสุดๆ แล้วจะเกิดเสียงกึ๊ก ค่ะ ไปหาหมอมา เค้าว่าเกี่ยวกะกระดูกขากรรไกรเพราะเคี้ยวข้าวข้างเดียว แล้วเค้าบอกว่า จัดฟันก็จะช่วยได้  

แต่พ่อแม่ไม่อยากให้ทำ เค้าว่า ทำให้รากฟันไม่แข็งแรง

อยากให้หมอ อธิบายถึงข้อเสียของการจัดฟันหน่อยน่ะคะ
ส่งโดย: telulu     58.11.86.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 14:19:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรู้ว่า อนาคตฟันจะยื่นมากขึ้นไม๊คะ ตอนนี้อายุ 24 ค่ะ ไม่ทราบว่า อายุมากเกินไปไม๊คะ
ส่งโดย: telulu     58.11.86.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 15:32:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันไม่ได้มีผลเสีย แต่อาจมีผลข้างเคียงที่อาจเกิดขึ้น ซึ่งไม่ได้เกิดขึ้นทุกคน

ผลข้างเคียงที่อาจเกิดขึ้นเช่น
- รากฟันสั้นลง เพราะแรงจากการจัดฟัน แต่ไม่ใช่รากฟันไม่แข็งแรง เพราะรากฟันสั้นแต่แข็งแรงก็ได้ ไม่มีกำหนดอายุที่ฟันจะร่วงก่อนวัย เพราะคนแก่ๆ รากฟันแข็งแรงก็มี คนที่ฟันจะร่วงก็เพราะเหงือกไม่ดีต่างหาก ซึ่งเหงือกสามารถดูแลโดยการแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันอย่างถูกต้องและสม่ำเสมอ หมั่นไปหาคุณหมอทุก 6 เดือน
- ฟันตาย เพราะแรงที่ใช้ดัดฟันมากเกินไป
- ความสะอาดฟันไม่ดี ทำให้เกิดโรคเหงือกอักเสบ มีกลิ่นปาก ฟันผุ
- เจ็บฟัน ปวดกล้ามเนื้อใบหน้า รวมทั้งเจ็บขากรรไกรเพิ่มขึ้นก็ได้

ตอนนี้คิดออกแค่นี้

ส่วนเรื่องอาการเสียงดังก๊อกๆ ที่หน้าเป็นโรคของข้อต่อขากรรไกร การจัดฟันช่วยได้บ้าง ตรงที่ไปแก้ปัญหาการสบฟันผิดปกติและส่งผลกระทบต่อข้อต่อขากรรไกร อย่างไรก็ดีโรคของข้อต่อขากรรไกร เกิดได้หลายสาเหตุ เช่น การสบฟันผิดปกติ การเคี้ยวอาหารข้างเดียว การชอบเคี้ยวอาหารเหนียว พฤติกรรมที่ไม่ดีต่อข้อต่อขากรรไกร เช่น คุยโทรศัพท์ข้างเดียว เคี้ยวอาหารข้างเดียว การหาวอ้าปากกว้างบ่อยๆ หรือข้อต่อขากรรไกรมีปัญหาด้วยตัวของมันเอง รวมทั้ง ความเครียด ความวิตกกังวล ก็ส่งเสริมอาการรุนแรงได้

คนเราทั่วไป เมื่ออายุมากขึ้นก็จะมีความเสี่ยงที่จะฟันเกมากขึ้น คนที่มีความผิดปกติของฟันก็จะมีความผิดปกติมากขึ้นได้ค่ะ

อายุ 24 ไม่อายุมากเกินไปค่ะ สามารถจัดฟันได้ค่ะ

หากต้องการจัดฟันควรไปหาหมอจัดฟันเพื่อตรวจช่องปากดูก่อนนะคะ เพราะการจัดฟันมีรายละเอียดมากมายค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/29/09 เวลา 11:27:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้กำลังจะจัดฟันที่คลีนิคราคาและประสิทธิภาพของคลีนิคกับรพ.ต่างกันมากไ หมค่ะควรไปทำที่ไหนดีเช่นรพ.อะไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่ช่วยตอบ
 Wink Kiss
ส่งโดย: คนที่อยากรู้     114.128.52.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/29/09 เวลา 17:57:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การรักษาโรค ไม่เหมือนซื้อของ ที่สามารถผลิตออกมาเหมือนกันได้เป๊ะๆ ทั้งหมด เพราะการรักษาโรคมีปัจจัยหลายอย่างในแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน แม้นิ้วมือ 5 นิ้วก็ไม่เหมือนกัน ฟันแต่ละซี่ แต่ละคนก็แตกต่างกัน  

อย่างไรก็ตามการรักษาโรค มีมาตรฐานในระดับที่ยอมรับได้ คุณหมอทุกท่านผ่านการเรียนการทดสอบมาระดับที่สามารถได้รับใบประกอบวิชาชีพได ้ จึงถือเป็นเกณฑ์ได้ชนิดหนึ่ง  

คุณหมอไม่ว่าจะอยู่ที่คลินิกหรือรพ.ก็ผ่านเกณฑ์นั้นๆ นอกเสียจากนี้ก็เป็นส่วนเสริมแล้วค่ะ  

คนไข้สะดวกและมั่นใจในการรักษากับที่ไหนก็สามารถเลือกได้ตามความตั้งใจของตน เองเลยนะคะ ไม่มีตัวกำหนดแน่นอนหรอกค่ะ

หากไม่รู้จะไปรักษาที่ไหน ลองไปหาคุณหมอตามมหาวิทยาลัย เช่น คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือมหิดล แถวอนุสาวรีย์ชัย ดูนะคะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/08/09 เวลา 11:41:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อก่อนฟันของหนู่จัดได้ว่าดีค่ะไม่ซ้อนกันเลยเรียงได้ดีมากแล้วแต่ตั้งแต ่ฟันแท้ซี้ในสุดข้างล่างผุก็เลยต้องถอนไปตอนอายุประมาณ12ขวบแล้วตอนฟันข้างล ่างข้างที่ถูกถอนทิ้งไปมันเริ่มห่างกันทำให้ฟันที่อยู่ใกล้ๆกันห่างกันค่ะเล ยอยากรู้ว่าถ้ามันไม่ติดกันแล้วถ้าเราปล่อยมันไว้เป็นเวลานานฟันข้างล่างทั้ งแผงมันจะห่างออกจากกันหมดป่าวคะ(ตอนนี้ฟัน4ซี่ข้างหน้ามันยังติดกันอยู่ค่ะ แต่ซี่ที่5มันเริ่มไปแระข้างที่มีปัญหาอยู่ข้างล่างซ้ายมือที่เดียวนะคะ)ที่ อื่นปรกติดีค่ะเลยอยากรู้ว่าถ้าเราดัดฟันแค่ด่านล่างด้านเดียวจะได้ป่าวคะแล ้วถ้าเป็นกรณีแบบนี้จะดัดได้หรือป่าวแล้วถ้าเราไม่ดัดมันจะพากันออกห่างกันม ากขึ้นหรือป่าวคะเพราะมันจะไม่ติดกันค่ะเพราะฟันมันหายไป1ซี่ประมาณพื้นที่ม ันเหลือเลยต้องขอความร่วมมือจากซี่อื่นกระจากไปเพื่อให้เต็มปากประมาณนี้ค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: อยากรู้ค่ะขอคำแนะนำด้วยค่ Email     118.172.65.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 09/08/09 เวลา 13:57:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ถ้าปล่อยไว้นานๆ ฟันจะห่างออกเรื่อยๆ ค่ะ ตอนแรกอาจเป็นแค่ฟันข้างเคียง ต่อไปฟันข้างหน้าก็มีสิทธิ์ห่างออกค่ะ
- จัดฟันด้านล่างข้างเดียว กรณีของหนูคงไม่ได้ การจัดฟันต้องจัดทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อให้สัมพันธ์กัน ถ้าฟันบนไปทาง ฟันล่างไปทาง อย่างงี้คงลำบาก เคี้ยวอาหารไม่ได้แน่

การที่ฟันหลอแบบนี้ บางทีการจัดฟันก็อาจไม่สามารถทำให้มันชิดกันได้ ฟันกรามหลอทำให้มันชิดกันได้ยากค่ะ ยังไงลองไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจประเมินและเตรียมช่องปากก่อน หากสนใจที่จะจัดฟันอ่ะนะคะ Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 15:47:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Huhพอดีว่าข้างบนหนูใส่ฟันปลอมด้านหน้าค่ะสี่ซี่เลย แล้วหนูก้อโดนถอนฟันกลามข้างล่างอีกหนึ่งซี่ถัดจากฟันในสุดมาอีก แต่ไม่อยากใส่ฟันปลอมอีก ก็เลยอยากถามว่าจะจัดฟันด้านล่างให้มันชิดกันได้มันค่ะ
ส่งโดย: กลุ้มมากๆๆค่ะ Email     113.53.56.49 fwd for 172.168.1.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 18:10:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การดัดฟันมัผลข้างเคียงถึงกับชีวิตไหม
ส่งโดย: สบสน     118.172.0.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 19:23:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/05/10 เวลา 15:47:51, กลุ้มมากๆๆค่ะ wrote:
Huhพอดีว่าข้างบนหนูใส่ฟันปลอมด้านหน้าค่ะสี่ซี่เลย แล้วหนูก้อโดนถอนฟันกลามข้างล่างอีกหนึ่งซี่ถัดจากฟันในสุดมาอีก แต่ไม่อยากใส่ฟันปลอมอีก ก็เลยอยากถามว่าจะจัดฟันด้านล่างให้มันชิดกันได้มันค่ะ

ฟันกรามส่วนใหญ่ไม่สามารถจัดฟันให้ชิดกันได้ค่ะ ยังไงหากต้องการจัดฟันแนะนำว่าควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันดูนะคะ เพราะการจัดฟันมีรายละเอียดมากมายค่ะ

on 02/11/10 เวลา 18:10:56, สบสน wrote:
การดัดฟันมัผลข้างเคียงถึงกับชีวิตไหม

ผลข้างเคียงระดับไหนล่ะคะ?

ถ้าถึงตาย คงไม่
ถ้าบาดเจ็บสาหัส คงไม่
ถ้าเรื่องเงิน คงมีบ้าง เพราะมีค่าใช้จ่ายพอสมควร
ถ้าเรื่องปัญหาการใช้ชีวิตระหว่างจัดฟัน คงมีบ้าง เพราะการติดเครื่องมือจัดฟันในปาก ทำให้เราเคี้ยวอาหารลำบาก รู้สึกเจ็บปวดบ้าง เหล็กอาจบาดปากบ้าง พูดไม่ชัดบ้างในช่วงแรก ซึ่งต้องฝึก อาการต่างๆ เหล่านี้ จะค่อยๆ ดีขึ้นเมื่อเราปรับตัวใช้ชีวิตไปกับมันได้
ถ้าเรื่องการเปลี่ยนแปลงต่อใบหน้า คงไม่สามารถไปเปลี่ยนใบหน้าโดยรวมได้ แต่เปลี่ยนแน่ๆ คือการสบฟันที่จะเปลี่ยนแปลงไป การสบฟันจะดีขึ้น แต่ก็ต้องขึ้นกับว่าคนไข้มีปัญหาดั้งเดิมเป็นอย่างไรด้วย เช่น ฟันเก ฟันห่าง ฯลฯ รวมทั้งต้องดูว่าขนาดขากรรไกร รูปร่างขากรรไกรคนไข้เป็นอย่างไร ซึ่งจะเบี่ยงเบนผลการรักษาออกไปได้  

ประมาณนี้มั้งคะ มีอะไรปลีกย่อย ลองถามหมอใหม่นะคะ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/11/10 เวลา 19:23:55 by หมอหนิง »

58.9.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->