แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 78: ปวดหลังผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 68285 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/31/09 เวลา 14:11:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดซี่ล่างซ้ายมาได้ 8 วันแล้วค่ะ เมื่อเช้าเพิ่งไปตัดไหมมา หมอก็บอกว่าแผลดูปกติดี  แต่ทำไมยังรู้สึกปวดมากอยู่ตลอดเลยค่ะ  บางครั้งปวดจี๊ดขึ้นสมอง ทำงานไม่ได้เลย  หมอสันนิษฐานว่าอาจเพราะรากฟันอยู่ลึกมาก  (อยู่ใกล้เส้นประสาท)  เลยมีคำถามดังนี้ค่ะ
1. ทำไมหมอผ่าแบบมี 2 แผล ด้านในสุด กับแผลด้านข้าง 2 ซี่ถัดมา (ข้างกระพุ้งแก้ม) แล้วดึงออกทีเดียวเลยทั้งซี่  ไม่เห็นเลื่อยออกเป็น 2 ชิ้นเหมือนเพื่อน ๆ คะ
2. ลองใช้ยาแก้ปวดมาหลายขนานทั้ง Nurofen, Arcoxia, Ponstan จนปวดท้องโรคกระเพาะไปแล้วก็ยังไม่หาย  กำลังจะลองตัวใหม่ Ultracet ค่ะ ดีไหมคะ ?
3. หมอของเพื่อนอีกคนบอกให้ใช้แปรงสีฟันเด็กแปรงที่แผลได้  จะได้สะอาด จริงไหมคะ  แล้วแผลจะหลุดเป็น dry socket?  หรือใช้กระบอกฉีดยาแบบมีปลายแหลมฉีดน้ำไปทำความสะอาดที่ร่องแผล?
4. บ้วนน้ำเกลือที่ว่านี่  คือนำผสมเกลือหรือ Saline คะ?
5. มี case ปวดนานสุดกี่วันคะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Poo     125.24.155.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 15:14:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. แล้วแต่เทคนิคค่ะ ซึ่งการถอนฟันออกทั้งซี่ทีเดียวแบบนี้ก็ดีแล้ว การต้องผ่าฟันเป็นชิ้นๆ แสดงว่าตำแหน่งของฟันมันล็อกกับฟันข้างหน้าซึ่งถือว่ายากกว่าด้วย
2. แล้วแต่ค่ะ ความเห็นส่วนตัวจะแนะนำยาทั่วๆ ไปให้คนไข้รับประทาน เช่น para ถ้าไม่หาย ก็ brufen หรือ ponstan ทานยาที่แรงขึ้นๆ ต่อไปร่างกายก็จะชาชิน ทำให้ต้องได้รับยาแรงๆ ขึ้นในอนาคต ไม่เป็นผลดีในระยะยาว
3. การใช้แปรงฟันเด็ก น่าจะมีจุดประสงค์เพื่อแปรงเน้นได้ถนัด จะได้แปรงฟันเน้นที่ตรงใกล้ๆ กับแผลได้ดีกว่าแปรงอันใหญ่ของผู้ใหญ่และแผลหลุด dry socket มักหลังจากผ่าน 2-3 วันแรกไป หมายถึง 2-3 วันแรกก็ควรดูแลให้ดีๆ ไม่รบกวนแผลจนสะเก็ดแผลหลุดไปก่อนกำหนด ถ้าดูแลไม่ดี อย่างไรก็ตามการเกิด dry socket มีหลายปัจจัย การใช้กระบอกฉีดยาเล็กๆ มีจุดประสงค์เพื่อฉีดน้ำไล่เศษอาหารที่อาจตกลงไปในแผลหากดูแลไม่ดีค่ะ
4. สามารถทำได้ง่ายๆ คือ น้ำ 1 แก้ว ผสมเกลือ 1 ช้อนชา กลั้วคอบ้วนปากได้เลยค่ะ normal saline ก็ใช้ได้แต่มันเปลืองและแพงเกิน
5. เป็นเดือน เป็นปีก็มี แต่ส่วนใหญ่ก็จะทุเลาลงเรื่อยๆ ไม่ต้องกังวลค่ะ เอาเป็นคร่าวๆ ว่าแผลในช่องปากจะหายเองได้ภายใน 1-2 สัปดาห์ หลังจากนั้นแผลก็จะเริ่มยุบตัวลง ผิวเหงือกเนียนขึ้นเป็นลำดับ ซึ่งต้องใช้เวลาอีกหลายเดือน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 17:42:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Dry socket ที่ว่านี่คือ ที่มองเห็นเป็นเส้นหนาๆสีดำๆ (เมื่อวานก่อนตัดไหม นึกว่าเป็นไหม) ในร่องเหงือกที่ผ่าหรือเปล่าคะ?  ปัจจุบันยังมีอยู่แสดงว่ายังไม่หลุดใช่ไหมคะ  อีกคำถามค่ะ  เคยทราบมาว่าถ้ารากฟันยาวลึกมาก  ระหว่างการผ่าตัดอาจทำให้เส้นประสาทบาดเจ็บ  น่าจะเป็นสาเหตุของการปวดจี๊ดหรือเปล่า  เพราะเวลาปวดไม่ได้ปวดที่แผลบนเหงือก แต่เหมือนปวดลึกเข้าไปข้างในคะ  ถ้าเป็นกรณีนี้  ทาน vitamin B เสริมจะช่วยได้ไหมคะ

ขอบคุณมากนะคะ คุณหมอตอบไวมากเลย ประทับใจมากค่ะ เพราะเป็นกังวลกับอาการนี้มากจริงๆ
ส่งโดย: Poo     125.24.155.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/31/09 เวลา 18:15:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- dry socket มีลักษณะของกระดูกที่ไม่มีสะเก็ดเลือดมาปกคลุม ฉะนั้นเส้นหนาๆ ดำๆ ที่เห็นน่าจะเป็นสะเก็ดเลือด หรือเนื้อเหงือกมันช้ำๆ มากกว่า ซึ่งต่อไปก็จะค่อยจางลง จากนั้นตามขอบแผลก็จะมีเนื้อสีขาวๆ มาแทรก จากนั้นเหงือกใหม่ๆ สีขาวๆนั้นก็จะมีสีชมพูขึ้น ประมาณนี้ค่ะ
- อาการเจ็บจี๊ด อาจเกิดจากแผลมันเผยผึ่งต่อสิ่งแวดล้อม ก็เหมือนเราเป็นแผลหกล้มแล้วไปโดนน้ำก็เจ็บ ประมาณนั้นแหละ แผลถอนฟันก็เหมือนกัน เนื้อเยื่อแถวนั้นก็สามารถรับความรู้สึกร้อนเย็น กดทับ อะไรได้เหมือนกัน ยิ่งถ้ารากฟันอยู่ลึก ก็ใกล้เส้นประสาท จึงรับความรู้สึกได้ไว ซึ่งพอนานๆ ไปแผลหายตามปกติ มีเหงือกมีกระดูกขึ้นมาปกคลุมแผล อาการดังกล่าวก็จะลดลง
- การรับประทานวิตามินบี ก็สามารถรับประทานได้ค่ะ แต่อยากจะเน้นว่า ช่วยเสริม วิตามินไม่ใช่ยารักษาโรค แต่ช่วยเสริมให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเองได้ตามปกติน่ะค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/22/10 เวลา 22:12:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ปวดอยู่มากเลยค่ะ
ปวดหัว  ปวดหูด้วย
ทรมานมากค่ะ
ส่งโดย: บัว     125.27.58.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 23:23:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันปวดมา 10 วันแล้ว กินยาทุกแบบก็ไม่หาย จะทำอย่างไรดี หรือว่าต้องให้ปวดอย่างนี้จนกว่าเหงือกจะปิดคะ ทรมานมากๆ นอนไม่ได้ ทำงานไม่ไได้เลยค่ะ
ส่งโดย: ออฟ Email     125.25.77.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 14:11:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตัดไหม มา 6 วันละ อาการปวด ก็ยังมาเป็นพักๆ เหมือนกัน

แต่ก็ยังพอนอน หรือ ทำงานได้  ช่วงปวดหนักๆ ก็ จีดขึ้นสมอง ก้านหูข้างในเลย

ทรมานน่าดู เหลืออีก 2 ซี่คงคิดว่าไม่ผ่าอีกละ
ส่งโดย: เกม Email     122.154.9.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 15:14:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/15/10 เวลา 23:23:34, ออฟ wrote:
ดิฉันปวดมา 10 วันแล้ว กินยาทุกแบบก็ไม่หาย จะทำอย่างไรดี หรือว่าต้องให้ปวดอย่างนี้จนกว่าเหงือกจะปิดคะ ทรมานมากๆ นอนไม่ได้ ทำงานไม่ไได้เลยค่ะ

on 03/18/10 เวลา 14:11:23, เกม wrote:
ตัดไหม มา 6 วันละ อาการปวด ก็ยังมาเป็นพักๆ เหมือนกัน

แต่ก็ยังพอนอน หรือ ทำงานได้  ช่วงปวดหนักๆ ก็ จีดขึ้นสมอง ก้านหูข้างในเลย

ทรมานน่าดู เหลืออีก 2 ซี่คงคิดว่าไม่ผ่าอีกละ

คำถามคล้ายๆ กัน ขอตอบพร้อมกันเลยนะคะ

ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดูจะดีกว่า อาจจะมีความผิดปกติ เช่น ปัญหากระดูกเบ้าฟันแห้ง เนื่องจากไม่มีสะเก็ดเลือดมาปิดแผล ทำให้แผลหายช้ากว่าปกติ หรืออาจเกิดจากแผลไม่สะอาด ทำให้เกิดการหมักหมมของเชื้อโรคในแผล แผลหายช้า จึงมีอาการปวด ขึ้น

แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ละเอียดนะคะ จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดค่ะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 11:17:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนพันกรามมาค่ะแต่ตแนหมองัดขึ้นมาทำให้มันหักตอนนี้ได้สี่วันแล้ว
แต่รู้สึกว่าครำเจอเหมือนเศษฟันยังไม่หมดทิ่มออกมาห้านข้างเหงือกแต่ไม่ทะลุ ออกมาแผลไม่ยอมปิดด้วยกลัวจะเน่ามากเพราะมองเห็นเป็นรูลงไปเลยน่ากลัวกว่าผ่ าฟันคุดอีกทำไงดีค่ะต้องแก้ไขยังไงดี
ส่งโดย: ช่วยด้วยคะ Email     183.89.65.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 11:39:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างแรกคือ ไม่ควรไปคลำ หรือเลียแผลเล่น เพราะมือเราสกปรก แผลจะไม่สะอาดก็เพราะสาเหตุนี้แหละค่ะ

ควรปล่อยให้แผลหายตามธรรมชาติ

ตรงที่รู้สึกว่าแข็งๆ คมๆ น่าจะเป็นขอบกระดูกมากกว่า โดยปกติ ฟันจะเกาะอยู่กระดูก เมื่อไม่มีฟันกระดูกก็จะโผล่บ้าง และเมื่อแผลหาย กระดูกก็จะค่อยๆ ยุบตัวลง และมีเหงือกงอกมาคลุมจนกลมเกลี้ยง

ส่วนเรื่องลักษณะของแผล มันก็เป็นเช่นนั้นเอง แผลถอนฟันจะดูโบ๋ๆ มีรู เพราะเมื่อก่อนเคยมีฟันอยู่ ตอนนี้ไม่มีแล้ว ย่อมโบ๋ แต่ถอนฟันไม่เหมือนรูดซิปเชื่อมติดกัน แต่จะเป็นหลุมอยู่อย่างนั้น เมื่อเวลาผ่านไป หลุมนั้นก็จะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่าง เป็นลักษณะการหายของแผลถอนฟัน เป็นลักษณะอย่างนั้นล่ะค่ะ ต้องใช้เวลาเป็นสัปดาห์นู้น กว่าจะค่อยๆ ตื้นขึ้น และดีขึ้นตามลำดับต้องใช้เวลาเป็นเดือนค่ะ

คิดว่าตอนนี้ยังไม่มีอะไรผิดปกติกระมังคะ? น่าจะเป็นลักษณะปกติ คนไข้ควรแปรงฟัน รักษาความสะอาดช่องปากให้ดี จะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก ไม่ควรเอาอะไรไปเขี่ยแผล เล่นแผล ถ้ามีเศษอาหารไปติดหลังทานอาหาร ให้บ้วนปากแรงๆ นะคะ เพราะถ้าเศษอาหารไปติดจะหมักหมม แผลติดเชื้อได้ค่ะ

ขอให้หายไวๆ นะคะ

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 20:21:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า หนูไปผ่าฟันคุด เมื่อวันที่7 คะ มันไม่เจ็บนะคะ แต่มันรู้สึกตึงๆ แบบว่าอ้าปาก ได้ไม่ค่อยถนัด หรือเหมือนเดิม  มันเป็นเพราะไหม(เย็บ) ใช่หรือเปล่าคะ หรือว่ามันบวมอยู่
ส่งโดย: มีน Email     58.9.70.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 10:10:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนฟันคุดมาค่ะ  ถอนเส็ดมันจาเป็นรูโบ๋ๆน่ากลัว
กินอะไรก้อติดไปในซอกฟัน   นู๋ไม่ได้บ้วนปากไม่ได้ใช้ไหมขัดฟัน
ใช้แต่ไม้จิ้มฟันเขี่ยออกอย่างเดียว   ทรมานมาก  ปวดจนนอนไม่ได้
ตอนนี้ยาหมดแล้วแต่แผลยังไม่หายทำไงดีคะหมอ
ส่งโดย: จ๋า Email     115.67.180.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 17:50:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/10/10 เวลา 20:21:45, มีน wrote:
คือว่า หนูไปผ่าฟันคุด เมื่อวันที่7 คะ มันไม่เจ็บนะคะ แต่มันรู้สึกตึงๆ แบบว่าอ้าปาก ได้ไม่ค่อยถนัด หรือเหมือนเดิม  มันเป็นเพราะไหม(เย็บ) ใช่หรือเปล่าคะ หรือว่ามันบวมอยู่

คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร และป่านนี้คงหายเป็นปกติแล้ว ขอให้โชคดีนะคะ

on 04/20/10 เวลา 10:10:02, จ๋า wrote:
ไปถอนฟันคุดมาค่ะ  ถอนเส็ดมันจาเป็นรูโบ๋ๆน่ากลัว
กินอะไรก้อติดไปในซอกฟัน   นู๋ไม่ได้บ้วนปากไม่ได้ใช้ไหมขัดฟัน
ใช้แต่ไม้จิ้มฟันเขี่ยออกอย่างเดียว   ทรมานมาก  ปวดจนนอนไม่ได้
ตอนนี้ยาหมดแล้วแต่แผลยังไม่หายทำไงดีคะหมอ

ไม่ทราบว่าไปถอนฟันมากี่วันแล้ว เพราะถ้าเป็นวันแรกๆ ไม่ควรไปรบกวนแผล ไม่ควรเอาอะไรไปเขี่ยแผล จะนำพาเชื้อโรคลงสู่แผล ทำให้แผลติดเชื้อได้

วันแรกๆ หลังถอนฟัน ไม่ควรบ้วนปากแรงๆ ให้แปรงฟันตามสมควร เท่าที่จะทำได้ โดยทีไม่เจ็บ ถ้าเจ็บก็เพลาๆ  

พอวันหลังๆ ก็สามารถแปรงฟัน บ้วนปาก ได้ตามปกติ และควรทำด้วย เพราะถ้าปล่อยไว้เศษอาหารที่ตกลงไปจะหมักหมม ทำให้แผลหายช้า  

ส่วนเรื่องรูแผลถอนฟัน มันจะยังคงมีรูอยู่อย่างนั้นนานเป็นเดือนๆ เอง เพราะรูนั้นเมื่อก่อนเคยเป็นที่อยู่ของฟัน พอไม่มีฟันอยู่ มันย่อมเป็นรู รูแผลถอนฟันจะค่อยๆ ตื้นขึ้นๆ จากข้างล่าง จนเหงือกงอกมาเต็ม พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี อะไรๆ น่าจะดีขึ้นได้ หากกังวลมากแนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูนะคะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 08/04/14 เวลา 03:29:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูก็เพิ่งไปผ่ามา2วัน2ซี่ บนล่างึค่ะ ยังรู้สึกปวดๆอยู่ละแผลก็เป็นรูและมีเศษอาหารเข้าไปติดอยู่ลึกมาก พยายามบ้วนปากแรงๆก็ไม่ออก ทำยังไงก็ไม่ออก ไม่อยากเอาไรไปเขี่ยกลัวแผลอักแสบค่ะ ถ้าปล่อยไว้แบบนี้จะเป็นอันตรายมากมั้ยคะ  
นอกจากนี้ยังมีกระดูกทิ่มออกมาจากเหงือกด้านข้างฝั่งกระพุ้งแก้มด้านบนด้วยค ่ะ มันคอยทิ่มแก้มอ่ะค่ะ ขยับปากทีก็รู้สึกเคืองๆ รำคาญมากเลย กลุ้มใจมากค่ะ
และยังมีกลิ่นเน่าๆอีกด้วย เวลากลืนน้ำลายก็รุ้สึกขมคอขยะแขยงอีกต่างหาก
ช่วยด้วยค่าาาา T^T
ส่งโดย: NamAoy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

64.233.173.14 fwd for 180.183.206.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->