แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 59: อยากปรึกษาเรื่องหลังการขูดหินปูนค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2813 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/20/09 เวลา 00:04:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือวันนี้ดิฉันไปขูดหินปูนมาค่ะ หมอก้อทำให้ตามปกติ แต่พอหลังขูดเสร็จ ดิฉันเห็นรอยโหว่งของฟันล่างข้างหน้าตรงหลางสองซีก แล้วตอนเอาลิ้นดุนไปข้างหลังรู้สึกเหมือนมันเป็นร่องๆ คมๆ ระหว่างซีกฟัน ร่องมันทำให้เรารู้สึกว่าฟันจากข้างหลังมันยาวะอ่ะค่ะ โดยเฉพาะตรงกลางมันรู้สึกว่าเป็นร่องใหญ่เหมือนกันค่ะ  รู้สึกว่าเหมือนเหงือกมันร่นลงไป ทำให้เกิดร่อง อยากทราบว่ะา เหงือกมันจะกลับมาเหมือนเดิมมั้ยค่ะจะใช้เวลานานเท่าไหร่ ไม่ชินเลยค่ะที่มีฟันข้างในเป็นร่อง แล้วร่องต่างๆระหว่างฟันที่เราเอาลิ้นดุนแล้วรู้สึกคมๆจะหายไปมั้ยค่ะ ลืมบอกไปค่ะ หมอบอกว่าอายุแค่เนี้ยมีหินปูนอย่างนี้จะบอกว่าไม่ธรรมดา ยังไงเหรอค่ะหมอช่วยตอบให้ทีนะค่ะ คือดิฉันเพิ่งเคยขูดหินปูนเป็นครั้งแรก ตอนนี้อายุ 22  เป็นกังวลมากกลัวจะเสียฟันล่างไปหมดอ่ะค่ะ
ส่งโดย: jesuisaam
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

58.8.140.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/20/09 เวลา 07:19:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงหมายถึงมีหินปูนเยอะ เด็กๆ ไม่ควรมีหินปูนเยอะ มีหินปูนเยอะหมายถึงทำความสะอาดฟันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

เหงือกร่นเห็นเป็นช่อง ถ้าอายุยังน้อยเหงือกไม่ถูกทำลายมาก เหงือกจะเด้งกลับมาปิดช่องไม่โบ๋ได้ เมื่อเหงือกหายดี ก็ไม่น่าเกิน 1-2 สัปดาห์ แต่ถ้าเหงือกถูกทำลายไปแล้ว เหงือกก็จะร่นอยู่อย่างงั้น ซึ่งอาจดูไม่สวยงามแต่เราก็คงทำอะไรไม่ได้มากไปกว่าดูแลไม่ให้ร่นไปมากกว่าเ ดิม ขอให้ขยันแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟัน เพื่อป้องกันไม่ให้หินปูนมาพอกพูนได้ไวนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->