แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 54: ฟลูออไรด์เจล  (จำนวนคนอ่าน 4302 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/18/09 เวลา 16:10:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลังจากที่ผมได้พาลูกสาววัย 2 ขวบ 3 เดือนไปเคลือบหลุมร่องฟัน(sealant) เป็นที่เรียบร้อยแล้วจำนวน 2 ซี่ (กรามล่าง) ลำบากพอสมควร แกจะดิ้นและร้องเป็นระยะๆ พอดีเป็นทำกับหมอผู้ใหญ่ ไม่ใช่หมอเด็ก ....... Smiley หมอคิดไปซี่ละ 400 บาท
ตอนนี้แกก็กลัวหมอเลยครับ....บอกว่าไปหาหมอก็วิ่งหนีเลยครับ.....น่าสงสารจั ง... Sad (ตอนทำก็ช่วยกัน 4 คน หมอ 1 คน , ผู้ช่วย 2 คน , ผมเอง 1 คน)

และหมอได้นัด อีก 3 เดือน ให้ไปเคลือบฟลูออไรด์แบบเจล ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรครับ...ขอรายละเอียดด้วยนะครับ แบบเจลนี้เหมาะสำหรับเด็กใช่ไหมครับ...

ขอบคุณครับ
ส่งโดย: mr.Boy     222.123.45.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/18/09 เวลา 18:08:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่รู้จะพูดอย่างไรดี แต่เด็กยังไงก็เป็นเด็ก ต้องทั้งบังคับทั้งปลอบ เหนื่อยกันทั้งหมอ ทั้งเด็ก ทั้งผู้ปกครองเลยทีเดียว คุณพ่อคุณแม่ต้องใจแข็่ง พาลูกไปหาหมออย่างสม่ำเสมอ เดี๋ยวเด็กก็ชินเอง คิดเสียว่า กันไว้ดีกว่า ต้องได้ถอนฟัน ซึ่งเด็กจะกลัวกว่าอีกนะคะ จริงไหมล่ะ

ฟลูออไรด์เจล ก็จะเป็นฟลูออไรด์เข้มข้น คล้ายๆ เยลลี่เจเล่ Smiley มีรสผลไม้ ส้มบ้าง สตรอเบอรรี่บ้าง เวลาทำหมอก็จะขัดฟันให้สะอาด แล้วก็บีบเจลใส่ถาดพิมพ์ปากที่มีรูปร่างเว้าเหมือนฟันแล้วก็ใส่ให้เด็กอมไว้ ประมาณ 4 นาที ก็ให้เด็กบ้วนเศษออก แล้วก็ห้ามกินน้ำกินอาหาร 30 นาที เท่านั้นก็เสร็จ

ถ้าคุณหมอของคุณแนะนำก็สามารถไปทำได้ค่ะ วิธีนี้ก็เหมาะสำหรับเด็กอยู่แล้ว แนะนำให้ทำถึงอายุ 12 ปี ด้วยซ้ำ  

สามารถทำได้ทุก 6 เดือน ค่ะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/19/09 เวลา 23:19:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ลูกสาวผมยังใช้ยาสีฟันสำหรับเด็ก (โคโดโม) แบบเจล มีฟลูออไรด์ 500ppm แต่ใช้ประมาณ 1 ส่วน 4 ของเม็ดถั่วเขียว ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ... หาซื้อแบบที่ไม่มียากมากเลย ลองไปดูที่ร้านบูซมีแบบ 100ppm  

หากไปทำการเคลือบฟลูออไรด์แบบเจล และใช้ยาสีฟันแบบมีฟลูออไรด์ 500ppm ร่างกายจะได้รับฟลูออไรด์มากเกินไปรึเปล่าครับ

หากเด็กบ้วนไม่หมด...มีการกินที่เคลือบไป อันตรายไหมครับ...

มีคุณหมออีกท่านบอกว่าใช้ป้ายๆ ที่ฟัน ไม่ได้ใส่ถาดพิมพ์ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
(รึว่าอายุยังไม่ถึง 3 ขวบ)

ขอบคุณครับ.... Smiley Grin Smiley Grin
ส่งโดย: mr.Boy     222.123.182.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 13:57:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ปริมาณยาสีฟันที่ใช้อยู่ คือมันบอกเป็นปริมาณที่แน่ชัดไม่ได้ แต่คิดว่าก็คงน้อยแล้ว
- การเคลือบฟลูออไรด์แบบเจล (ความเข้มข้น 1.23%) + ยาสีฟันที่ใช้อยู่ ก็เช่นกัน เนื่องจากไม่สามารถบอกปริมาณที่ชัดเจน แต่ก็คิดว่าน้อยแล้วล่ะ ซึ่งโดยสรุป เด็กอายุไม่เกิน 3 ปี ไม่ควรได้รับปริมาณฟลูออไรด์เกิน 0.25 มิลลิกรัม/วัน  
- ปกติการเคลือบฟลูออไรด์แบบเจล จะมีเจลตกค้างอยู่ในปากบ้าง ไม่เป็นอะไร ให้บ้วนส่วนเกินออกเท่าที่จะทำได้ก็พอ
- วิธีป้ายเจล ก็เป็นอีกวิธีการหนึ่ง ไม่ได้แปลกอะไร บางทีเด็กดิ้นมาก ไม่ยอมอยู่นิ่งให้คุณหมอเอาถาดพิมพ์ใส่พยายามจะบ้วนจะดันลิ้นออกมาตลอด
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->