แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 32: ฟันเด็ก  (จำนวนคนอ่าน 9933 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/03/09 เวลา 13:30:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะปกติฟันเด็กจะขึ้นตรงกลาง2ซี่ก่อนใช่ไหมค่ะ  และฟันของลูกดิฉันขึ้นเหมือนเป็นเขี้ยวข้างๆ2ซี่ก่อนอะค่ะ  ตรงกลางยังไม่ขึ้นอ่ะค่ะ  จะมีปัญหาอะไรไหมค่ะ  ช่วยตอบด้วยนะค่ะ กลุ้มใจมากค่ะ กลัวลูกฟันไม่สวยอ่ะค่ะ  ลูกดิฉันอายุ9เดือนครึ่งค่ะ
ส่งโดย: แอร์ Email     222.123.36.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/03/09 เวลา 14:51:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันน้ำนมซี่แรกที่จะขึ้น คือ ฟันหน้าข้างล่างซี่กลางค่ะ

หากคุณแม่มีความกังวล ยังไงลองไปให้คุณหมอฟันตรวจดูจะดีกว่านะคะ แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร เดี๋ยวก็คงทยอยขึ้นน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 20:11:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกอายุ11เดือนแล้วฟันยังไม่ขึ้นเลย  แต่พัฒนาการอย่างอื่นปกติ  อยากทราบว่าถือเป็นปัญหาหรือเปล่า  แล้วควรต้องทำอย่างไรเพื่อให้ฟันขึ้น
ส่งโดย: แม่บุ๋ม Email     110.49.114.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/21/09 เวลา 20:39:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันอาจขึ้นช้ากว่าปกติได้ในเด็กบางคน อย่าเพิ่งกังวลไปเลย อาจรออีกซักหน่อยก่อนได้ค่ะ

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/07/09 เวลา 15:23:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ลูกชายอายุ 5 ขวบค่ะไปพบหมอฟันมา ปรากฎว่าฟันผุ 1 ซี่คุณหมอบอกว่าต้องรักษารากฟันแล้วก็ครอบฟัน คุณแม่เลยกลัวว่าลูกจะไม่ให้ความร่วมมือ แล้วการฉีดยาชาในเด็กเนี่ยอันตรายไหมคะเพราะเห็นเพื่อนฉีดยาชามาแล้วชาเป็นเ ดือนเลยค่ะ
ส่งโดย: แม่รี Email     58.9.176.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/07/09 เวลา 16:22:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณแม่ต้องใจแข็งปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคุณหมอดูแลน่ะค่ะ ต้องใจแข็ง เด็กอาจจะดิ้นและร้องมาก แต่เชื่อว่าคุณหมอเขาน่าจะจัดการได้ หรือไม่คุณหมอลองหาคุณหมอที่เชี่ยวชาญทำฟันเด็ก อาจทำให้คุณแม่มั่นใจขึ้น

การฉีดยาในเด็ก ก็เหมือนๆ กับการฉีดยาในผู้ใหญ่นั่นแหละค่ะ ไม่ต้องตกใจ เป็นเรื่องธรรมชาติ

เรื่องฉีดยาแล้วชาไม่หาย น่าจะมีสาเหตุอื่นร่วมด้ยมากกว่าเช่นการผ่าฟันคุด (จะพบบ่อย) การฉีดยาโดดๆ แล้วมีอาการชานานกว่าปกติเกิดขึ้นได้น้อยมาก หมอทำฟันมาทั้งชีวิตยังไม่เคยเจอเลย

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 15:19:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grinตอนนี้ลูกดิฉัน อายุ 8 เดือน แต่ฟัน ยังไม่ขึ้นซักซี่เลยจะทำยังไงดีคะ
ลูกของดิฉัน เขาทานขวดนมมาตั้งแต่ 1 เดือน จะมีปัญหาตรงนี้ไมคะ
ส่งโดย: หนิ่ง Email     180.183.98.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/04/09 เวลา 17:23:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันซี่แรกของเด็ก จะขึ้นอายุประมาณ 6-7 เดือน อาจคลาดเคลื่อนได้บ้าง ไม่แปลกอะไรค่ะ บางคนขวบกว่าแล้วเพิ่งขึ้นก็มี ยังไม่ต้องกังวลอะไรค่ะ รอดูอีกสักพักนะคะ

ทานนมขวดไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าลูกอายุ 1 ขวบครึ่ง ก็ควรเริ่มเลิกได้แล้ว ควรเลิกนมขวดก่อนอายุ 2 ปีนะคะ Smiley

58.9.76.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/23/10 เวลา 14:44:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

น้องรามิล Grinก็เหมือนกันกับลูกของคุณแอร์คะฟันเขี้ยวด้านขวาบนขึ้นตอน4เดือน7วันคะ แต่ข้างซ้ายยังไม่ขึ้นนะคะ
ส่งโดย: แม่น้องรามิล     115.87.6.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 10:06:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่นนอายุ 7 ขวบ 8 เดือน เมื่อประมาณ 2 ปีก่อน ฟันผุ ได้ทำการรักษารากฟันและครอบฟันไว้ (ฟันกรามบนซี่ในสุด ฝั่งแก้มซ้าย) เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครอบฟันหลุด คุณแม่ไปให้คุณหมอท่านเดิมใส่ให้ใหม่ กลับมาบ้านนนมีอาการปวดและมีไข้สูง คุณแม่ก็กลับไปหาคุณหมออีก คุณหมอได้เอ็กซเรย์ดูฟันก็ปกติดีไม่มีหนอง ก็กลับบ้าน (แต่คุณแม่พาน้องไปคลินิค คุณหมอที่คลินิกให้ยาฆ่าเชื้อ และยาแก้ปวดมาทาน) เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานนยังปวดฟันอีก คุณแม่ก็พากลับไปให้คุณหมอฟันดูอีก ก็เอ็กซเรย์ดู ก็ไม่มีหนอง แต่เหงือกเริ่มบวมแดง คุณหมอได้ทำการทำความสะอาดรากฟันให้ใหม่ และบอกว่าเดี๋ยวก็จะดีขึ้น และให้ทานยาฆ่าเชื้อต่อไปอีก 2 วัน ซึ่งก็จะครบกำหนด 2 วันวันี้พอดี แต่บริเวณเหงือกจากที่แดงก็กลายเป็นสีขาวๆ เหมือนหนอง ถามนนว่าปวดฟันอยู่มั๊ย นนก็บอกว่าไม่ค่อยปวดเท่าไหร่แล้ว อยากถามคุณหมอว่า ควรทานยาฆ่าเชื้อต่อไปอีกสักกี่วันดี คือ เหงือกยังมีสีขาวๆ เหมือนหนองอยู่เลย แต่เหมือนเหงือกจะหายบวมลงบ้างแล้ว หรือ เราจะไปกลับไปให้คุณหมอฟันท่านเดิมดูอีกดีคะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: แม่พี่นน&น้องเน Email     203.144.240.232 fwd for 10.182.255.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 10:49:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยาฆ่าเชื้อ ควรทานให้ครบค่ะ เพราะหากทานหยุดๆ ขาดๆ อาจทำให้เชื้อดื้อยาในอนาคตได้

ส่วนเหงือกที่ซีดขาว หรือรู้สึกว่าบวมแดง แนะนำว่าควรกลับไปให้หมอตรวจดูให้แน่ชัดค่ะ  Smiley

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 15:30:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี่ลูกสาวฟันเกิดแล้วแต่ฟันห่างนะค่ะจะจัดฟันในเด็กเล็กได้ไหมค่ะหรือควร ทำอย่างไรน้องอายุ หนึ่งขวบสองเดือน
ส่งโดย: อิงอร     180.180.41.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 16:12:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันน้ำนมในเด็ก อาจมีลักษณะฟันห่างได้ เพราะฟันน้ำนมซี่เล็ก ไม่ผิดปกติอะไร ไม่ต้องรักษา ไม่ต้องจัดฟันค่ะ

ดีเสียอีก ฟันห่าง ทำให้คุณแม่สามารถดูแลรักษาความสะอาดฟันได้ง่ายกว่า ทั่วถึงกว่า ฟันน้ำนมที่ห่างไม่มีความสัมพันธ์ส่งผลถึงฟันแท้ (ว่าจะห่างเหมือนกัน) ไม่เกี่ยวกันค่ะ

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/27/10 เวลา 18:52:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

น้องเปเล่อายุ 3 เดือนครึ่งฟันหน้าล่างขึ้นแล้ว เร็วไปไหมคะ
ส่งโดย: แม่เปเล่ Email     183.89.63.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/27/10 เวลา 19:29:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดีค่ะ ไม่เป็นไร Smiley

58.9.195.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->