แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 27: ต้องถอนฟัน เพราะรักษารากไม่ได้  (จำนวนคนอ่าน 1601 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/28/09 เวลา 22:36:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมือ่5 ปี่ที่แล้ว รักษารากฟัน แต่หมอไม่ได้ครอบฟันเพราะหมอเห็นว่ารากฟันเล็ก จากนั้น ฟันก็แตกมา 2 ครั้ง ในช่วงเวลา 2-3 ปี  ก็อุดตามปรกติแต่ไม่ใด้ทำกับหมอคนแรก เมื่อ 2 อาทิตย์รู้สึกปวดฟัน ไปหาหมอคลินิค x-ray ปรากฏว่ารากฟันเป็นหนอง ต้องรื้อ เพื่อรักษารากใหม่(ก่อนหน้านั้น ปรึกษาหมอที่ รพ.รัฐ แต่ ไม่รับรื้อ ให้กลับไปหาหมอที่รักษาคนแรก  Huh )   เลยไปรักษาคลินิคแถวบ้าน
  ช่วงที่หมอรื้อฟันหมอบอกว่ารื้อตามแนวเดิมแต่มีเลือดไหลออกมา ต้องทำการถอนเลย รักษารากไม่ได้ หลังจากถอนเสร็จหมอบอกกลับบ้านได้ ถ้าอยากทำฟันปลอมให้รอ อีก 1-2 เดือน     ขอปรึกษาหมอคะว่า
1. รากฟันเป็นหนอง เป็นไปได้ไหมคะ ที่ไม่ได้ครอบฟันตั้งแต่แรก หรือ เพราะ
จากฟันแตก 2 ครั้ง ที่ผ่านมา
2.การรักษาครั้งที่2  จำเป็นต้องรักษากับหมอที่มีความชำนาญมากๆไหมคะเพราะต้องรื้อของเก่า ซึ่งหากไม่ชำนาญอาจมีโอกาศผิดพลาดได้  
3.วันนี้ฟันถูกถอนไปแล้ว ตั้งใจทำฟันปลอมบบสะพานฟัน ต้องกลับไปปรึกษาหมอช่วงไหนคะ ฟันทีติดกับซี่ที่ถอนเป็นฟันที่ครอบอยู่ด้วยคะ ต้องรักษากับหมอที่มีความชำนาญมากๆไหมคะเพื่อป้องกันความผิดพลาด  หมอแนะนำว่าที่ไหนดีคะช่วยบอกที
4.ฟันถูกถอนไปแล้ว แต่ไม่ได้พิมพ์ฟันไว้ก่อน จะมีผลเสียต่อการทำฟันปลอมไหมคะ  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรคะ แบบติดแน่น
5.ฟันถูกถอนไปแล้ว โดยไม่คาดคิด ทำใจยังไม่ค่อยได้ ทำงัยดีคะ แต่ทีแน่ๆพรุ่งนี้ขอหยุดงานหนึ่งวันดีกว่า ยังปวดฟันอยู่เลยคะ  
6.จำเป็นไหมคะว่าต้องรักษากับหมอคนแรกที่ทำ ซึ่งไม่ใช่เป็นหมอประจำ แค่เป็นหมอทีอยู่เวรตอนเราไปรักษาพอดี เป็น ทพ.ที รพ.มหิดลคะ  

ขอบคุณคะ
ส่งโดย: toomy Email     124.121.184.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/28/09 เวลา 23:36:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เกิดได้จากทั้ง 2 สาเหตุค่ะ
2. จำเป็นหรือไม่จำเป็นก็ได้ค่ะ แต่รักษาครั้งที่ 2 ที่ต้องรื้อนั้นโดยปกติก็จะยากกว่าการรักษาในครั้งแรกค่ะ
3. รอให้แผลหายให้ดีเสียก่อนประมาณ 1-2 เดือนขึ้นไป ซึ่งคุณหมอที่จะรักษาเขาจะพิจารณาอีกที ไม่ควรรีบร้อน ควรรอให้เหงือกหาย เรียบสวยดีเสียก่อน ฟันปลอมจะได้แนบดีกับเหงือก ดูสวยกว่าค่ะ
3.1 จะรักษากับคุณหมอที่ชำนาญก็ได้ เพื่อความสบายใจของคนไข้ค่ะ
3.2 ลองไปหาคุณหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา หรือมหิดล ดูนะคะ
4. ไม่เป็นไรค่ะ ค่าใช้จ่ายประมาณ 15,000 บาทขึ้นไป แล้วแต่เกรดของวัสดุที่ใช้ทำเพราะมีหลายแบบค่ะ
5. ทำใจค่ะ ชีวิตก็คือชีวิต ของที่เสียไปแล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะไปนึกเสียใจ ควรจะสู้ต่อไปเพื่อวันข้างหน้าที่สดใสกว่า
6. แล้วแต่ความสะดวกของคนไข้ค่ะ

ปล. ถ้ามีงบประมาณเพียงพอ ลองดู "รากฟันเทียม" นะคะ ราคาประมาณ 5 หมื่นค่ะ เป็นฟันปลอมอีกชนิดหนึ่งที่ดีในปัจจุบันค่ะ ลองไปปรึกษาคุณหมอของคุณดูนะคะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 01:01:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากคะคุณหมอ ตอบเร็วทันใจจริงๆ  Cheesy
พอดีพรุ่งนี้หยุดงานเลยนั่งอ่านกระทู้อื่นไปเรื่อยๆ กลับมาอีกที อ้าวคุณหมอตอบเสร็จแล้ว  คุณหมอให้คำแนะนำ รวมถึงกะทู้อื่นดีมากๆเลยคะ  ขอถามต่อนิดนึ่งคะ ว่า ช่วงนี้ มีอาหารประเภทไหนที่ยังไม่ควรรับประทานบ้างคะ หรืออาหารพวกเปรี้ยวๆงดไปก่อนเลยดีไหมคะ

โอ้ ตีหนึ่งแล้ว ตอบพรุ่งนี้ก็ได้นะคะ ขอบคุณมากๆนะคะ  

รัก+เคารพ คะ  
ส่งโดย: toomy Email     124.121.184.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 07:08:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ไม่ควรรับประทานอาหารที่มีรสจัดค่ะ เปรี้ยวจัด เค็มจัด รสเผ็ด
- ตนเองจะรู้ตนเองดีที่สุด ฉะนั้นเมื่อรู้สึกว่าแข็งแรงดีแล้วก็สามารถรับประทานอาหารปกติได้ โดยช่วงแรกๆ อาจรับประทานอาหารอ่อนๆ ไปก่อนนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 12:08:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันทีติดกับซี่ที่ถอนเป็นฟันที่ครอบอยู่ด้วย จะมีความยากลำบากในการรักษายังไงบ้างคะแล้วค่าใช้จ่ายจะสูงมากกว่าปรกติไหมค ะ  

ขอบคุณคะ  
ส่งโดย: toomy Email     124.121.51.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 12:27:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เมื่อวานคุณหมอนอนดึก วันนี้ก็ตื่นเช้า  ขอพระเจ้าดูแลให้คุณหมอมีสุขภาพแข็งแรงทุกๆวันนะคะ  .. รัก+เคารพ+เป็นห่วง
ส่งโดย: toomy Email     124.121.51.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 14:55:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจะทำเป็นสะพานฟัน (ฟันปลอมติดแน่น) จะต้องรื้อครอบฟันตัวนั้น และเปลี่ยนเป็นสะพานฟันเชื่อมกันกับอีกซี่ (ที่ต้องกรอฟันให้เล็กลง)

ไม่ได้ยากอะไรค่ะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่น่าสูงค่ะ เหมือนๆ กัน

ปล.ขอบพระคุณสำหรับความเป็นห่วงนะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/16/10 เวลา 13:13:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คิดถึงนะที่รักของคนอื่น
 :o ???[color=LimeGreen][/color]
ส่งโดย: แอม Email     113.53.215.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->