แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 23: ไหมขัดฟันทําให้ร่องเหงือกลึกจริงหรือเปล่า  (จำนวนคนอ่าน 1918 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/24/09 เวลา 19:55:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมอายุ 53 แล้ว รักษาฟันและดูแลฟันมาตลอด วันนี้ไปหาหมอฟัน  
ฟันแจ้งว่าร่องเหงือกลึกกว่าเดิมไป 5 ซี่  

ผมใช้ไหมขัดฟันมาตั้งแต่อายุ 30 อยากจะถามว่า การใช้ไหมขัดฟันทําให้เหงือกร่นจริงหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่จริง มีวิธีไหนป้องกันเหงือกร่นอย่างดีที่สุดครับ

และขอคําแนะนําอื่น ๆ ที่เกี่ยข้องงด้วยครั

ขอบพระคุณครับ

อภิสิทธิ์  

ส่งโดย: อภิสิทธิ์     58.9.185.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/24/09 เวลา 20:23:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การใช้ไหมขัดฟันอย่างถูกวิธี ไม่ทำให้เหงือกร่นค่ะ

เหงือกร่นเกิดจาก
1. ธรรมชาติ เหงือกเหมือนอวัยวะอื่นๆ ในร่างกาย มีเหี่ยวย่น มีเสื่อมถอยได้ตามธรรมชาติ แต่เหงือกร่น แต่สุขภาพดีก็ได้ ดูจากสีชมพู แน่นดี ไม่บวมช้ำ เป็นต้น
2. โรคเหงือกอักเสบ เพราะเชื้อโรคทำลาย
3. แรงจากการแปรงฟัน ใช้ไหมขัดฟัน ที่ไม่ถูกวิธี  รวมถึงวัตถุอย่างอื่นเช่น ไม้จิ้มฟัน ไปกดไปเบียดมันบ่อยๆ

วิธีการป้องกัน จึงได้แก่  
1. ทำใจ เพราะถึงเราดูแลดี มันเป็นธรรมชาติที่เหงือกจะร่นบ้าง
2. หากเป็นโรคเหงือกอักเสบ ก็ต้องรักษา โดยเฉพาะหากมีหินปูน ควรไปขูดออก  
3. ฝึกหัด แปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันอย่างถูกวิธี ไม่ควรใช้ไม้จิ้มฟันแคะฟัน
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->