แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 4: รวกวนถามคุณหมอหน่อยค่ะร้อนใจมาก  (จำนวนคนอ่าน 14838 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/19/09 เวลา 08:14:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อวานนี้ดิฉันลื้นล้มหน้าไปฟากกับพื่นค่ะ เลยทำให้ฟันหน้าซีกหนึ่งแตกออกไปเกือบครึ่งซี่ ดิฉันเลยไปพบหมอที่คลินิกทำฟันทันทีพอไปถึงคุณหมอก็ตรวจฟันแล้วก็บอกว่าจะต้ องตัดประสาทฟันก่อนเพื่อไม่ให้ปวดฟัน แล้วหมอก็กรอฟัน พร้อมฉีดยาชา แล้วหมอก้อทำอะไรสักอย่างหลังจานั้น คาดว่าจะเป็นการตัดประสาทฟันอ่ะค่ะ โฉนสงสัยว่ามันคืออะไรค่ะ แล้วคุณหมอก็บอกว่าจะต้องทำการรักษารากฟันต่อไปก่อนที่จะทำการครอบฟันวิธินี ้เป็นวิธีที่ดดีหรือป่าวค่ะ หมอบอกว่าไม่สามารถเอาฟันเดิมมาต่อได้ ตอนนี้หมอใช้ซีเมนอุดไว้อยู่ค่ะตอนนี้ เคี้ยวอะไรไม่ได้เลยค่ะ เพราะเวลาเคี้ยวทีไรฟันล่างข้างหน้าจะไปกระทบกับฟันที่หักไปทุกทีเลยจะทำยัง ไงดีมันมีอาการเจ็บตอนที่เคี้ยวหรือตอนที่ไปโดนมันอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร หรือฟันมันยุบเข้ามาหรือป่าว ดิฉันกลัวมากว่ามันจะไม่กลับมาเป็นเหมือนเดิม ทั้งเรื่องสีฟันและเรื่องการเคี้ยวอาหารอ่ะค่ะ เป็นกังวลมากเลยรบกวนคุณหมอช่วยตอบหน่อยนะค่ะ เรื่องค่าใช้จ่าย ตกประมาณ 11,000 บาทค่ะถือว่าแพงมั้ยค่ะ
ส่งโดย: jesuisaam
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

58.8.134.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/19/09 เวลา 10:53:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การตัดประสาทฟัน เป็นการกำจัดประสาทฟันที่อยู่ในโพรงประสาทฟันออก เป็นขั้นตอนแรกของกระบวนการรักษาที่เรียกว่า "การรักษารากฟัน" วิธีการคือหลังจากที่หมอกรอฟันเพื่อเปิดทางสู่โพรงประสาทฟันแล้ว หมอจะใช้เข็มเล็กๆ ทำความสะอาดถูๆ ไปในรูโพรงประสาทฟันนั้น

ตามรูปที่ 1 และ 2

(รูปที่ 3 หมายถึงการลองวัสดุอุดคลองรากฟัน รูปที่ 4 หมายถึงการใส่ยาและอุดชั่วคราวด้วยยาและซีเมนต์ รูปที่ 5 หมายถึงการอุดคลองรากฟัน รูปที่ 6 หมายถึง ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันสำเร็จแล้วค่ะ)

วิธีการรักษารากฟัน เป็นวิธีการที่ดีที่สุด วิธีการสุดท้ายแล้วด้วย ที่จะสามารถรักษาฟันซี่นั้นให้อยู่ในช่องปากได้นาน โดยไม่ต้องถอนฟันออก

ปกติโดยทั่วไปก็ไม่สามารถเอาฟันเดิมมาต่อได้ Smiley ต้องรักษารากฟันก่อนจากนั้นก็ก่อฟันขึ้นมาใหม่

ช่วงแรกต้องมีการเจ็บเมื่อฟันกระทบกัน อันนี้เกิดขึ้นแน่นอน เพราะเนื้อเยื่อรอบๆ ฟันยังอักเสบอยู่ บางทีหมออาจจะกรอฟันให้เล็กลงเพื่อลดการกระแทก ในส่วนคนไข้ก็ควรระมัดระวัง ช่วงสัปดาห์แรก หลังจากนั้นอาการน่าจะดีขึ้นค่ะ

ฟันคงไม่ยุบตัว น่าจะเกิดจากเนื้อเยื่อรอบปลายรากฟันมันอักเสบ ซึ่งต้องใช้ระยะเวลาในการเยียวยาสักหน่อย

ฟันนั้น หลังจากรักษารากฟันและทำเดือยฟัน ครอบฟันเสร็จแล้ว จะกลับมาใกล้เคียงฟันจริงมากที่สุด แต่ก็อย่าคาดหวังว่าจะเหมือนฟันจริงๆ เป๊ะๆ มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว (ก็มันของปลอมนินา) เรื่องความสวยงาม จะใกล้เคียงความจริง แต่ก็อยู่ที่ว่าคุณเลือกใช้วัสดุในการทำครอบฟันแบบไหน เพราะมันมีหลายเกรดหลายราคาค่ะ ส่วนเรื่องประสิทธิภาพก็ใกล้เคียงฟันจริง แต่ไม่ควรไปกัดอะไรแข็งๆ จะแตกหักได้ ต้องระมัดระวังในการใช้งานค่ะ

ค่าใช้จ่ายประมาณ หมื่นต้นๆ ประมาณนั้นค่ะ แบ่งเป็นค่ารักษารากฟัน + ค่าเดือยฟัน + ค่าครอบฟัน ยังไงลองปรึกษาเรื่องวัสดุที่ใช้ในการทำครอบฟัน เพราะมีหลายราคา ที่ราคาสูงก็จะสวยกว่า และไม่ทำให้ขอบเหงือกดำ ควรถามคุณหมอของคุณดูนะคะ Smiley

ขอให้โชคดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/19/09 เวลา 11:12:31 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/19/09 เวลา 18:49:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพิ่งกลับจาไปรักษารากฟันมาค่ะ ตอนนี้คุณหมออุดซีเมนให้เหมือนเดิมแต่ไม่เหมือนเมื่อวาน ตอนนี้เห็นลอบแหว่งเลยค่ะ เพราะคุณหมอบอกว่าจะได้ไม่ไปกัดกระทบซีเมนบ่อยๆ เหมือนที่ทำเมื่อวาน เรื่องวัสดุคุณหมอบอกว่าที่แนะนำให้ก้อดีแล้วค่ะ มันมีอีกแบบนึงที่พวกดารานักร้องทำเพื่อเวลาโดนแสงจะได้ไม่เห็น อย่างดิฉันหมอบอกว่าแค่นี้ก้อพอค่ะเพราะว่าค่าใช้จ่ายในการครอบฟันแบบนั้นจะ ตกราวๆ 12,000 บาทต่อซี่ คุณหมอคิดว่ายังไงค่ะ ตอนนี้ดิฉันปวดเสียวๆทีฟันด้วย จะทานยาพารา หรือยาแก้อักเสบที่เคยมอยุ่ได้มั้นค่ะ หมอไม่ได้ให้ยาอะไรมาเลยค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมากนะค่ะที่สละเวลามาตอบคำถามให้ รู้สึกอุ่นใจขึ้นค่ะ
ส่งโดย: jesuisaam
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

58.8.134.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/19/09 เวลา 20:10:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องครอบฟัน แล้วแต่สะดวกค่ะ ตอนแรกก็กะจะแนะนำชนิดที่บอกอยู่พอดี เพราะสวย เหมือนฟันจริงดี

ยา รับประทานได้ค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 00:32:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหน้าหัก 1ซี่น่ะค่ะ ก็ใส่ฟันปลอมแบบถอดได้มาแต่รำคาญกับฐานมันมากค่ะเลยอยากใส่แบบอื่น
พอดีไปสอบถามหมอมาอ่ะค่ะเรื่องทำฟันปลอมถาวร เพราะจะได้ตัดความรำคาญเกี่ยวกับฐานแต่ว่า หมอบอกว่าต้องเสียฟันด้านข้างไปหนูอยากรู้ว่าถ้าหนุใส่ฟันปลอมถาวรแล้วอ่ะค่ ะ มันจะอยู่ได้นานไหมและจะมีปัญหากับฟันที่หมอทำเป็นฐานมันไหมค่ะ เพราะฟันหน้าอีกซี่ที่ยังอยุ่มันเคยโดนรักษารากมาแล้วอ่ะค่ะ..หมอที่จันทบุร ีบอกว่า 15000ค่ะ ส่วนที่ปทุมธานีบอก10000นึงค่ะซึ่งหนูก็มีงบไม่มากหนูก็เลยเลือกทำที่ปทุมธา นีค่ะ และหนูอยากรู้ว่ามันจะใช้เวลากี่วันค่ะที่ฟันปลอมถาวรจะเสร็จหนูอายเพื่อนค่ ะไม่กล้าให้ใครรู้เลยค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะแล้วมีวิธีอื่นแนะนำไหมค่ะคือหนูไม่อยากตัดสินใจผิดพลาดอ่ะค่ะ เงินก็ไม่ค่อยจะมีอ่ะค่ะ
ส่งโดย: POOPAE Email     124.121.73.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 07:12:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันปลอมก็มีอายุของมัน แล้วแต่การดูแลรักษา ถ้าดูแลดีก็อยู่ได้นาน อายุประมาณ 5 ปีขึ้นไป บ้างก็ว่า 8-10 ปี
- เรื่องปัญหาของฟันข้างเคียงก็เช่นกัน ถ้าดูแลดีก็ไม่มีปัญหา ถ้าดูแลไม่ดีอาจมีปัญหาฟันผุ หรือเหงือกอักเสบได้ง่าย ฟันปลอมแบบติดแน่นดี ต้องดูแลรักษาความสะอาดดีๆ ไม่งั้นฟันข้างเคียงเหล่านี้จะเสียไปด้วยค่ะ
- ประมาณ 1-2 สัปดาห์ การรักษาจึงจะเสร็จสิ้นกระบวนการทั้งหมดค่ะ
- วิธีอื่น ถ้ามีงบประมาณเพียงพอ ลองดู "รากฟันเทียม" นะคะ ราคาประมาณ 5 หมื่นค่ะ เป็นฟันปลอมอีกชนิดหนึ่งที่ดีในปัจจุบันค่ะ ไม่ต้องกรอฟันข้างเคียงด้วย โดยจะฝังรากลงไปตรงเหงือกเลย ลองไปปรึกษาคุณหมอของคุณดูนะคะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 12:53:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอนัดให้ไปถอนฟัน 6 ซี่ล่าง แล้วจะใส่ฟันปลอมวันเดียวกันสามารถทำได้หรือไม่ หมอบอกว่าฟันเริ่มกร่อนแล้ว ให้ถอนออก เพราะเหลือแค่นี้ ก่อนหน้านั้นใส่ฟันปลอมชนิดถอดได้ต่อมาไทนาเนียมที่ใส่มันคงกร่อนแล้ว  ใส่มาเกิน10 ปี  จนทำให้เหงือกอักเสบ  หมอจะให้ทำใหม่โดยถอนของเดิมแล้วใส่ใหม่ในวันเดียวกันแต่ไม่แน่ใจว่าใส่ฟันป ลอมชนิดไหน เพราะวันนี้หมอเอาค่ามัดจำฟันปลอมไปแล้ว  5,000.-  แล้วให้เราหาวันว่างติดกัน 3 วัน เพื่อที่จะถอนและใส่ฟัน โดยไม่ให้พูดหรือคุยกับใครเลย ห้ามใช้ปากและฟัน 3 วัน ใครมีความคิดเห็นช่วยตอบหน่อยครูอายุ 57 ปีแล้ว  จะเป็นอันตรายมั้ยผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบด่วน  
 1  ตค.2552
[color=Green][/color]
ส่งโดย: ปริศนา Email     118.173.218.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/04/09 เวลา 22:08:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การทำฟันปลอม ถ้าให้ดีที่สุด ควรรอให้แผลแห้งดี (ประมาณ 2-4 สัปดาห์) แล้วค่อยทำฟันปลอมใหม่ ยกเว้นว่ามีเหตุจำเป็นมากๆ หรือคนไข้รีบมากๆ และอีกอย่างก็คือเทคนิคของคุณหมอ ซึ่งอาจแตกต่างกันในรายละเอียด
- หมอแนะนำว่า ถ้าคุณครูยังไม่มั่นใจก็ไม่ต้องรีบรักษา ลองไปหาคุณหมอหลายๆ คนช่วยตรวจ ช่วยแนะนำ ถ้าไปหาคุณหมอ 2 คนยังไม่มั่นใจ ก็หาเรื่อยๆ จนกว่าเราจะได้ข้อมูลเพียงพอที่จะตัดสินใจ ค่อยรักษาก็ไม่สาย

ขอให้โชคดีนะคะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 15:03:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหน้าหักหนึ่งซี่ไม่รู้ว่าการรักษารากฟันแล้วครอบฟันดีกว่าหรือว่าการใส่ฟ ันปลอมถาวรดีกว่าอีกอย่างค่าใช่จ่ายต่างกันมากไหมข้อดีต่างกันอย่างไรและการ ใส่ฟันปลอมถาวรมีวิธีการอย่างไร  (ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ)
ส่งโดย: วาสนา     118.172.158.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 18:03:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รักษารากฟันแล้วทำครอบฟัน ดีกว่ามากถึงมากที่สุด
ข้อดี
1. ประสิทธิภาพในการเคี้ยวอาหารดีกว่า ประมาณ 10 เท่า
2. ความสวยงามมากกว่า
3. ไม่น่ารำคาญ (ฟันปลอมจะรำคาญเวลาใส่)
4. ไม่ต้องถอนฟันออก ตอนฟันที่เหลืออยู่ก็สามารถใช้เป็นแกนยึดแล้วก่อทำเป็นครอบฟันขึ้นมา
ข้อเสีย
1. แพง

ส่วนเรื่องฟันปลอมนั้น ฟันปลอมมีหลายแบบ หมอไม่แน่ใจว่า ฟันปลอมถาวรของคุณนั้นหมายถึงอะไร เพราะฟันปลอมในทางการทันตแพทย์ มี 2 อย่างคือ ฟันปลอมแบบถอดได้ และฟันปลอมแบบติดแน่น

ฟันปลอมแบบถอดได้
ข้อดี
1. ถูก
2. ถอดมาล้างทำความสะอาดได้ ไม่เหม็น
ข้อเสีย
1. น่ารำคาญเวลาถอดใส่
2. รำคาญลิ้นเวลาพูดอาจไม่ค่อยชัด

ฟันปลอมติดแน่น
ข้อดี
1. ไม่ต้องถอดใส่ เพราะติดอยู่ในปากเลย
2. สวยงาม
ข้อเสีย
1. ราคาแพง แพงที่สุด แพงกว่าการรักษารากฟัน+ครอบฟันอีกล่ะมั้ง (ประมาณ 15,000 ขึ้น) รักษารากฟัน+ครอบฟันราคาประมาณ 10,000 บาท ฟันปลอมแบบถอดได้ประมาณ 1,500 บาท
2. ต้องมีการกรอฟันข้างเคียงเพื่อเป็นตัวยึดฟันปลอม ถ้าดูแลฟันปลอมที่ติดอยู่ในปากนี้ไม่ดี ตัวยึดฟันปลอมจะเสียไปด้วย ทีนี้หากต้องถอนฟันก็ต้องถอนออกเป็นยวง

ฟันปลอมทั้ง 2 ประเภท ต้องถอนรากฟันอันนั้นทิ้งก่อน จึงจะทำฟันปลอมใส่ได้ ไม่เหมือนการรักษารากฟัน+ครอบฟันซึ่งทำทับลงไปเลย

สรุปว่า รายละเอียดเยอะเหลือเกินค่ะ ควรไปหาคุณหมอฟัน ให้เขาตรวจดูก่อน แต่ถ้าให้หมอแนะนำ การรักษารากฟัน+ครอบฟันดีที่สุดค่ะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/06/10 เวลา 14:22:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มือมีแผลโดนเสี้ยนไม้ตำไม่ลึกเท่าไหร่จากนั้นก็นำแก้วน้ำที่กินเสร็จไปล้างใ นกะละมังที่มีน้ำเปล่าใส่อยู่แต่เป็นน้ำที่มีคนนำแก้วน้ำที่ใช้แล้วมาล้างใน น้ำในกะละมังนั้นก่อนหน้าที่เราจะล้างอย่างนี้เราจะเป็นเอดส์หรือเปล่าค่ะ ถ้าเกิดมีคนเป็นฟันผุมีเลือดออกติดแก้วน้ำแล้วน้ำแก้วน้ำมาล้างในกะละมัง เอาง่ายๆเลยนะคะถ้ามันมีเลือดของคนที่เป็นเอดส์อยู่ในน้ำในกะละมังดิฉันมีโอ กาสติดเอดส์หรือไม่
ส่งโดย: มิว Email     125.26.252.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:07:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องสัมผัสเลือดกับแผลโดยตรง จึงจะเสี่ยงมาก กรณีอื่นๆ เสี่ยงน้อยกว่าค่ะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 20:47:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ใส่ฟันปลอมแบบถอดใด้คะ ฟันซี่หน้างหน้า 2 ซี่ ตอนนี้เหงือกบวมคะ
และฟันข้างๆก็เริ่มผุ อยากทำฟันปลอมแบบติดแน่นจะทำใด้ไหมคะ
เพราะฟันซี่ที่อยู่ติดข้างๆร้าวเพราะตอนแรกเกิดอุบัติเหตุ 2 ซี่หลุด
อีกซี่ข้างๆแตกแล้วคุณหมอก็เสริมให้ใหม่เพื่อความสวยงามแต่เคี้ยวไม่ค่อยสะด วกเลยคะรบกวนอาจารย์ช่วยตอบด้วยนะคะและราคาเท่าไหร่
ใช้เวลาในการรักษานานไหมคะเพราะตอนนี้ทำงานทุกวันค่ะ
ส่งโดย: เมย์     124.122.6.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:11:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- คงต้องเริ่มต้นด้วยการไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ จึงจะบอกได้ว่าสามารถทำฟันปลอมแบบติดแน่นได้หรือไม่ ฟันปลอมแบบติดแน่นมีรายละเอียดและข้อกำหนดหลายอย่างค่ะ เช่น ฟันที่จะใช้ยึดฟันปลอมต้องแข็งแรง เหงือกแข็งแรง เป็นต้น
- ฟันซี่ข้างหน้า อาจต้องตรวจให้แน่ชัดก่อนว่า เหงือกบวม เพราะอะไร อาจต้องรักษารากฟัน หากมีปัญหาฟันเคยประสบอุบัติเหตุมาก่อน // ถ้าเหงือกบวมเพราะโรคเหงือกก็ต้องรักษาให้หายก่อน
- เวลาในการทำฟันปลอมแบบติดแน่น ใช้เวลา 1-2 สัปดาห์ แล้วแต่ความยากง่าย ช่วงที่ยังไม่เสร็จ หมอจะใช้ฟันปลอมชั่วคราวให้ .. ทำงานทุกวันอาจลำบากหน่อย คุณเมย์ คงต้องปรึกษาคุณหมอโดยตรง นะคะ  
 Smiley

58.9.218.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->