แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3: ฟันหลอ ไม่มีฟันแท้ เขี้ยวบน2ซี่ ดัดฟันได้ไหม?  (จำนวนคนอ่าน 35878 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/17/09 เวลา 14:47:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือเมื่อหลายปีก่อนเคยดัดฟันแล้ว แต่ไม่ได้ถอนฟัน
แล้วตอนเอกซเรย์ฟิล์มออกมา ปรากฎว่า เขี้ยว2ซี่บน ไม่มีฟันแท้
คือที่เป็นอยู่คือเป็นฟันน้ำนม แต่หมอบอกว่า มันยังแข็งแรงอยู่
รอมันหลุดเองดีกว่า ไม่อยากถอน

หลังจากนั้นผ่านไป2ปี ก็ถอดเหล็กดัดฟันออก
และหลังจากนั้นอีกประมาน1ปี (ใส่รีเทนเนอแล้ว)
ฟันก็หลุดค่ะ แต่หลุดมาข้างเดียว
จึงไปให้หมอฟันทำรีเทนเนอแบบมีฟันปลอมมาใส่ไว้ (กันฟันล้ม)

พอไปสอบถามเรื่องทำรากเทียม หมอก็บอกว่า
ยังเด็กไป(อายุ17ปี) ต้องรออายุ20ปีก่อน

ตอนนี้ฟันเขี้ยวอีกซี่ ก็เลี้ยมโยกแล้ว คาดว่าอีกไม่กี่เดือนก็หลุดค่ะ

แต่ปัญหาก็คือว่า
ไม่อยากให้เป็นฟันปลอมอยู่ในปาก
คืออยากได้เป็นฟันแท้มากกว่าที่อยู่ในปากเรา

เคยถามหมอแล้วว่าดัดฟันได้ไหม
หมอบอกว่า ได้แต่มันจะไม่สวย เพราะฟันกราม (ซี่หลังเขี้ยว)
จะมาอยู่ข้างหน้าและไม่สวย (แต่เพื่อนที่ดัดฟันบอกว่าเค้าสามารถกรอฟันเราให้เล็กลงได้)
เป็นคนรูปหน้าใหญ่อยู่แล้ว และเนื่องจากดัดฟันครั้งแรกไม่ได้ถอน
ถึงดัดอีกรอบแบบถอนฟัน ก็คิดว่าน่าจะไม่ทำให้หน้าตอบแน่ๆ
แต่อยากทราบว่า ดัดฟันแล้วคางจะยื่นมากขึ้นรึเปล่า?
แล้วมีวิธีที่ดัดฟันแล้วทำให้คางไม่ยื่นไหม

อาจจะถามยาวไปหน่อย(มากๆ)
แต่ตอนนี้รู้สึกกังวลจริงๆ
อยากให้ช่วยตอบคำถามด้วยค่ะ
เพราะเวลาไปปรึกษาหมอฟันตรงๆแล้ว
เขาไม่ค่อยให้คำแนะนำอะไร (เหมือนขี้เกียจจะตอบ)
ขอบคุณค่ะ:laugh:
ส่งโดย: sssssss     124.120.186.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/17/09 เวลา 18:27:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดว่ายากที่จะดึงฟันกรามน้อยเข้ามาชิด แทนที่ฟันเขี้ยว ฟันเขี้ยวนั้นมีลักษณะเฉพาะ การกรอฟันให้มีขนาดเล็กลงถึงจะมีอยู่จริง แต่ก็ไม่ได้ทำให้เกิดความสวยงามหรือในแง่การใช้งานก็ด้อยกว่า จึงไม่เป็นที่นิยม

คิดว่าการฝังรากเทียม น่าจะเป็นวิธีการรักษาที่ดีสำหรับคุณค่ะ

ปล. ดัดฟันแล้วคางยื่นหรือไม่คงต้องให้คุณหมอจัดฟันและประเมินดูก่อนค่ะ ต้องถ่ายเอ็กซเรย์ดูอะไรประกอบหลายอย่าง การสบฟันหากปกติมาก่อน คางก็ไม่ควรจะยื่นหลังจากจัดฟันเสร็จ หรืออาจพูดได้ว่าปัญหาคางยื่นเป็นความผิดปกติอย่างหนึ่งน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/27/09 เวลา 08:59:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามว่า ถ้าดัดฟันแล้วหน้าที่กรามใหญ่จะเล็กลงไหมอ่ะ

ฮ่าๆๆๆๆ

แล้วแบบ มีคนบอกว่าฟันสวยอยู่แล้ว แต่ว่าฟันมันใหญ่ และเยอะมาก

หนักปากเวลาพูด เคี้ยวอะไรสักอย่าง  (เป็นคนชอบกินมากๆๆ)

เวลานอนก็กัดลิ้นตัวเอง ควรจะทำอย่างไงดีค่ะ

มีคนทักว่าฟันสวย แต่ตัวเองคิดว่า ฟันมันเยอะมากๆๆ ชีกปากยิงฟันกว้างๆๆ ถึงจะเห็นหมด

แล้วเหมือนมันจะเหยินด้วย เหยินบนล่าง เล็กน้อย มันก็เลยเหมือนสวยมั่ง

ควรจะดัดไหมค่ะ

อยากรู้
ส่งโดย: ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ Email     124.157.225.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/11/09 เวลา 13:24:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือไปจัดฟันมาได้ประมาณเกือบ 3 ปีแล้วที่ไปจัดเพราะฟันห่างและเหยินก่อหน้านี้เคยไปจัดที่ร้านหมออื่นมาหนึ่ งปีแล้วมาเปลี่ยนหมอใหม่เพราะย้ายที่ทำงานหมอใหม่บอกว่าหุบไม่ได้แล้วมีวิธี เดียวคือถอนฟันอีกสี่ซี่คือต้องจัดใหม่น่ะค่ะใช้เวลาอีกสองปีคิดว่ามันน่าจะ เสียเวลาและเสียดายฟันด้วยถอนไปอีกก็เหลือแค่ 24 ซี่ จะมีวิธีอื่นให้ฟันมันหุบเข้าได้มากกว่านี้มั้ยคะ
ส่งโดย: ฟ้าใส     110.49.132.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 10:29:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/27/09 เวลา 08:59:33, ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ wrote:
อยากถามว่า ถ้าดัดฟันแล้วหน้าที่กรามใหญ่จะเล็กลงไหมอ่ะ

ฮ่าๆๆๆๆ

แล้วแบบ มีคนบอกว่าฟันสวยอยู่แล้ว แต่ว่าฟันมันใหญ่ และเยอะมาก

หนักปากเวลาพูด เคี้ยวอะไรสักอย่าง  (เป็นคนชอบกินมากๆๆ)

เวลานอนก็กัดลิ้นตัวเอง ควรจะทำอย่างไงดีค่ะ

มีคนทักว่าฟันสวย แต่ตัวเองคิดว่า ฟันมันเยอะมากๆๆ ชีกปากยิงฟันกว้างๆๆ ถึงจะเห็นหมด

แล้วเหมือนมันจะเหยินด้วย เหยินบนล่าง เล็กน้อย มันก็เลยเหมือนสวยมั่ง

ควรจะดัดไหมค่ะ

อยากรู้

ชื่อก็บอกแล้วว่า "จัดฟัน" ฉะนั้นจึงไม่สามารถไปจัดให้ใบหน้าเล็กลงได้ อย่างนั้นต้องไปหาคุณหมอผ่าตัดศัลยกรรมล่ะมั้งคะ

ปกติลิ้นจะมีขนาดพอดีกับขนาดช่องปาก แต่ก็มีบางคนที่มีปัญหาลิ้นใหญ่ ซึ่งจะส่งผลให้ฟันห่างออกเพราะโดนลิ้นดัน บางครั้งต้องไปผ่าตัดลดขนาดลิ้น

ส่วนเรื่องขนาดฟันใหญ่ เป็นมาโดยกำเนิด ไม่สามารถทำอะไรได้ ปัญหาการสบฟันจะเกิดก็ต่อเมื่อ ขนาดของฟัน ไม่สัมพันธ์กับขนาดของขากรรไกร เช่น ฟันใหญ่ อยู่บนขากรรไกรที่เล็ก ก็จะทำให้ฟันเก หรือ ฟันเล็กอยู่บนขากรรไกรที่ใหญ่ ก็จะทำให้ฟันห่าง เป็นต้น

การจัดฟัน เป็นการรักษาความผิดปกติของการเรียงตัวของฟัน หากคนไข้ไม่มีปัญหา ก็ไม่จำเป็นต้องจัด แต่หากกังวล ลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟัน ให้เขาตรวจเพิ่มเติมดู ก็น่าจะพอมาเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้ว่า ควรจะจัดฟันหรือไม่ค่ะ

on 07/11/09 เวลา 13:24:33, ฟ้าใส wrote:
คือไปจัดฟันมาได้ประมาณเกือบ 3 ปีแล้วที่ไปจัดเพราะฟันห่างและเหยินก่อหน้านี้เคยไปจัดที่ร้านหมออื่นมาหนึ่ งปีแล้วมาเปลี่ยนหมอใหม่เพราะย้ายที่ทำงานหมอใหม่บอกว่าหุบไม่ได้แล้วมีวิธี เดียวคือถอนฟันอีกสี่ซี่คือต้องจัดใหม่น่ะค่ะใช้เวลาอีกสองปีคิดว่ามันน่าจะ เสียเวลาและเสียดายฟันด้วยถอนไปอีกก็เหลือแค่ 24 ซี่ จะมีวิธีอื่นให้ฟันมันหุบเข้าได้มากกว่านี้มั้ยคะ

การต้องถอนฟัน หมายถึง คนไข้อาจมีปัญหา ไม่มีพื้นที่บนขากรรไกรเพียงพอที่จะเรียงฟันให้สวยเป็นแนวได้ จึงจำเป็นต้องหาพื้นที่เพิ่ม ซึ่งการถอนฟันก็เป็นวิธีดีและง่ายที่สุดค่ะ  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/12/09 เวลา 10:53:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะคุณหมอหนิง
ส่งโดย: ฟ้าใส     119.31.82.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/28/09 เวลา 11:51:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหน้าบนหนึ่งซี่รากฟันเสียต้องถอนออกแต่ไม่อยากใส่ฟันปลอมจะสามารถจัดฟันแ บบดึงฟันข้างมาแทนได้ไหมคะ
ส่งโดย: นู๋หนิง Email     124.120.211.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/28/09 เวลา 14:40:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นฟันหน้า การจัดฟันไม่สามารถช่วยได้ ถึงทำได้ก็ออกมาไม่สวย เพราะฟันหน้ามีเอกลักษณ์ของมัน กรณีสูญเสียฟันหน้า หากไม่อยากใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ อาจใส่เป็นรากฟันเทียมแทน สวยดีแต่ราคาก็แพงหน่อย (5 หมื่นขึ้นไป)

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/29/09 เวลา 21:51:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันบนมีเคี่ยว 1 ซี่  ฟันล่างเกมาก อยากดัด แต่ไม่อยากเอาฟันเคี่ยวลง และอยากเอาฟันเคี่ยวขึ้นอีกข้างนะ ได้มั้ยค่ะ
ส่งโดย: นาโน Email     124.157.145.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/29/09 เวลา 22:07:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงไม่ได้ค่ะ เพราะทางการแพทย์ การมีเขี้ยว (ที่คนทั่วไปพูดถึง) เป็นความผิดปกติ การจัดฟันจะจัดให้ฟันเขี้ยวลงมาในระดับระนาบปกติค่ะ ฉะนั้นคงไม่มีหมอจัดฟันคนไหนจะจัดฟันให้ผิดปกติกระมัง Smiley

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/16/09 เวลา 11:01:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากดัดฟันค่ะเเต่ฟันหน้าสิหน้าอายมันเปนสีดำ
ดัดได้ป่ะค่ะ
ส่งโดย: นพรัตน์ Email     124.122.221.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/16/09 เวลา 11:40:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ค่ะ อย่างไรก็ตามการจัดฟันมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจช่องปากดูก่อนนะคะว่าต้องเตรียมตัวอย่ างไรบ้างก่อนจัดฟันน่ะค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/22/09 เวลา 20:05:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

น่าจะได้นะคะ เพราะเราก็มีฟันเขี้ยวอยู่ด้วย เเล้วฟันเราก็เก เเต่ที่เขาบอกกันว่า คนที่มีฟันเขี้ยวมีเสน่ห์  น่าจะเป็นความจริงนะคะ เเต่ตอนนี้อ่  เราอยากจะดัดฟันมากมายเลยหล่ะคะ เพราะตอนนี้ฟันมันไม่สามัคคีกันเลยอ่ะ อิอิ อีกไม่นานคงจะดัดนะคะ ปิดเทอมอาจจะได้ดัดเเล้วคะ
ส่งโดย: คนที่มีเขี้ยว Email     125.27.114.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 09/14/09 เวลา 11:19:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นไปได้ไหมครับที่ คนเราไม่มีหน่อฟันแท้ครับ ของผมอายุ14ปีกมาเดือนกว่าละครับ แต่ยังไม่มีหน่อฟันแท้คือยังเป็นฟันน้ำนมอยู่ แล้วเกิดปัญหากับฟันซี่นั้นต้องถอน และตอนนี้ยังไม่มีราก ควรทำอย่างไรดี จะให้รอดูรากฟันแท้ต่อหรือต้องดันอย่างเดียว มีวิธีอื่นไหมครับ ช่วยที
ส่งโดย: Zyber Email     118.173.142.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 09/14/09 เวลา 12:10:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรไปหาคุณหมอฟัน ให้เขาตรวจดู การเอ็กซเรย์จะทำให้ทราบได้ว่ามีหน่อฟันแท้อยู่ข้างใต้หรือไม่ จะได้สบายใจ

ส่วนว่าการรักษาจะเป็นอย่างไรก็แล้วแต่สภาพค่ะ เช่น ถ้ามันขึ้นไม่ได้แต่ทิศทางมีแนวโน้มที่จะเก็บไว้ได้ ก็อาจจะใช้การจัดฟันช่วยดึงฟันซี่นั้นขึ้นมา หรือถ้าทิศทางฟันไม่เหมาะสมที่จะเก็บไว้ เช่น นอนขวาง ก็อาจต้องผ่าตัดออก  

ขอให้โชคดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 09/22/09 เวลา 20:04:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่านู๋มีปัญหาด้านการเคี้ยวอาหารน่ะค่ะ

คือว่ามันชอบที่จะติดฟัน

เพราะฟันห่างน่ะค่ะ

หนูเลยอยากถามว่าหนูควรจะดัดฟันดีมั๊ยคะ
ส่งโดย: ไอซ์ค่ะ Email     115.67.254.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 09/22/09 เวลา 20:09:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าการสบฟันไม่ดี ทำให้เศษอาหารติด ก็ควรจัดฟันนะคะ แต่ปัญหาเศษอาหารติดอาจเกิดจากมีฟันผุ หรือเหงือกร่น ก็ได้ ยังไงแนะนำว่าควรไปหาคุณหมให้เขาตรวจดูก่อน และหากต้องการจัดฟันก็ค่อยๆ ว่ากันไปค่ะ

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 09/26/09 เวลา 15:36:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ๋อค่ะ พอดีว่าลองไปให้หมอตรวจดูแล้ว

หมอแนะนำว่าควรที่จะดัดฟันค่ะ

แต่คุณแม่ไม่ให้ดัดค่ะ

แต่คุณพ่อก้อบอกว่าจะให้ดัด

หนูอยากถามว่าดัดฟันมันจะเจ็บมั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ไอซ์ค่ะ Email     115.67.54.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 09/26/09 เวลา 18:01:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็เจ็บนิดหน่อยค่ะ เหมือนตึงๆ แน่นๆ ที่ฟันน่ะค่ะ

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 10/06/09 เวลา 21:37:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จะสอบถามค่ะว่าจะดัดฟันข้างบนอย่งเดียวได้ไม่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: จุรีรันตน์ Email     222.123.75.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 10/06/09 เวลา 21:52:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันส่วนใหญ่ต้องจัดฟันทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อให้สมดุลกัน สามารถกัดกันได้ตรงตำแหน่ง ถ้าข้างล่างไปทาง ข้างบนไปทางก็ คงแปลกพิลึก มีบางกรณีบ้างเหมือนกันที่คนไข้จัดฟันเฉพาะขากรรไกรใดขากรรไกรหนึ่ง แต่น้อยค่ะ ส่วนใหญ่ต้องจัดฟันทั้งข้างบนและข้างล่าง

หากต้องการจัดฟัน แนะนำว่าไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจดูก่อนว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ก่อนดีกว่านะคะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/29/09 เวลา 10:46:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามว่า มีเคี้ยวที่ฟันบนด้านซ้ายซี่เดียวถ้าจะจัดฟันได้ไหมเพราะอยากให้ฟันเรียงกัน แต่ฟันล่างเรียงกันสวยอยู่แล้วถ้าจัดฟันต้องจัดฟันล่างด้วยไหม
ส่งโดย: แป้ง     125.27.181.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/29/09 เวลา 12:46:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันส่วนใหญ่ต้องจัดฟันทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อให้ สมดุลกัน สามารถกัดกันได้ตรงตำแหน่ง ถ้าข้างล่างไปทาง ข้างบนไปทางก็ คงแปลกพิลึก มีบางกรณีบ้างเหมือนกันที่คนไข้จัดฟันเฉพาะขากรรไกรใดขากรรไกรหนึ่ง แต่น้อยค่ะ ส่วนใหญ่ต้องจัดฟันทั้งข้างบนและข้างล่าง

หากต้องการจัดฟัน แนะนำว่าไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจดูก่อนว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ก่อนดีกว่านะคะ

61.90.106.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 01/06/10 เวลา 22:59:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาฟันบน โดยเฉพาะซี่กลางห่างกันมาก
มีวิธีดัดฟันแบบใหนบ้างคะ ที่ไม่ต้องโชว์เหล็กดัดฟัน
แบบไม่อยากให้เห็นเหล็กดัดฟันนะคะ
ส่งโดย: tawaii Email     125.26.111.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:08:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันด้านใน อาจช่วยกรณีของคุณได้ แต่ราคาจะสูงหน่อยนะคะ (เป็นแสนค่ะ)

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 01/15/10 เวลา 21:52:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณหมอหนิงมากๆค่ะ
ส่งโดย: tawaii Email     125.26.113.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 01/18/10 เวลา 14:30:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันกรามบนซี่สุดท้ายมันเกขึ้น ทำให้เนื้อปากด้านในบุ๋มเปนรู และชอบเจ็บฟันซี่นั้นบ่อยๆ เคยจะไปถอนออกแต่หมอบอกว่าไม่ควรถอนเพราะต้องถอนซี่ล่างด้วย

คุณหมอฟันเคยบอกว่าแก้โดยดัดฟันซี่เดียวได้ ตอนนั้นยังไม่อยากดัดฟันเลยไม่ได้ถามรายละเอียด  
อยากถามคุณหมอหนิงแทนว่าราคามันจะประมาณเท่าไหร่คะและใช้เวลานานมั้ยคะ
ส่งโดย: a Email     113.53.88.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 01/18/10 เวลา 14:39:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ละเอียดอีกครั้ง ฟันกรามบนซี่สุดท้าย ไม่แน่ใจว่าเป็นซี่ไหน ต้องตรวจนับดู หรือไปให้คุณหมอช่วยดู เพราะถ้าเป็นฟันกรามซี่ที่ 3 ฟันซี่นี้ควรถอนออก ทั้งบนและล่าง แต่ถ้าเป็นฟันกรามซี่ที่ 2 ถ้ามีปัญหาการสบฟัน จึงพิจารณาจัดฟัน

ส่วนเรื่องการจัดฟันเฉพาะซี่ หมอไม่แน่ใจว่าคุณหมอของคุณจะใช้วิธีไหนช่วย เพราะมีหลายแบบ หมอแนะนำการจัดฟันแบบปกติ จะได้จัดฟันให้สวยพร้อมกันทั้งปาก ถ้าจะจัดแค่ซี่เดียวให้เข้าที่ สำหรับฟันกราม บางทีมันยากนะคะ ถ้าเป็นเด็กอยู่อาจทำได้ แต่ถ้าโตแล้ว ฟันจะเคลื่อนที่ยาก ต้องใช้อุปกรณ์เสริมออกแรงดึงฟัน  

ค่าจัดฟันทั้งปาก ประมาณ 45000 แต่ถ้าเป็นเฉพาะจุด น่าจะไม่ต่ำกว่า 5000 บาท ระยะเวลารักษา น่าจะ 6 เดือนขึ้นไป แต่ถ้าจัดฟันทั้งปาก ใช้เวลาประมาณ 2-3 ปี

หมอไม่แน่ใจว่าคุณหมอของคุณจะดึงฟันอย่างไร ยังไงไปหาคุณหมอให้เขาตรวจดูให้ละเอียดอีกครั้งน่าจะดีที่สุดนะคะ

58.9.81.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 01/18/10 เวลา 16:53:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเรื่องฟันเขี้ยวทั้งซ้ายขวาเลยค่ะ
คือ มันยื่นออกมาทั้งสองข้างเลยเหมือนเป็นอีกระนาบนึงค่ะ
เวลาอมยิ้มนิดนึง ก็จะเห็นฟันเขี้ยวเล็กๆขึ้นมาค่ะ  

แบบนี้ถ้าจัดฟัน หมอจะดึงเขี้ยวลงมาให้เท่ากับระนาบปกติ หรือว่าถอนเขี้ยวทิ้งคะ ?
ส่งโดย: 1212     58.137.7.117 fwd for 10.255.255.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 01/19/10 เวลา 13:30:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณหมอหนิงมากค่ะที่ให้คำตอบ  

น่ารักมากค่ะ
ส่งโดย: a     125.26.42.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 01/19/10 เวลา 14:00:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/18/10 เวลา 16:53:02, 1212 wrote:
มีปัญหาเรื่องฟันเขี้ยวทั้งซ้ายขวาเลยค่ะ
คือ มันยื่นออกมาทั้งสองข้างเลยเหมือนเป็นอีกระนาบนึงค่ะ
เวลาอมยิ้มนิดนึง ก็จะเห็นฟันเขี้ยวเล็กๆขึ้นมาค่ะ  

แบบนี้ถ้าจัดฟัน หมอจะดึงเขี้ยวลงมาให้เท่ากับระนาบปกติ หรือว่าถอนเขี้ยวทิ้งคะ ?

น่าจะดึงเขี้ยวลงมาให้เท่ากับระนาบปกติ มากกว่า ปกติหมอจัดฟันไม่ถอนฟันเขี้ยวทิ้งอยู่แล้ว เพราะมีส่วนสำคัญในการเรียงตัวของฟันซี่อื่นๆ ค่ะ

61.90.80.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 01/27/10 เวลา 12:33:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาฟันหน้า 1 ซี่บนยื่นอ่ะค่ะ ก้อตัดสินใจว่าจะต้องไปดัดฟันซะแร้วเพราะทำให้เสียบุคลิก ก้อไปปรึกษาคุณหมอเค้าบอกว่าเป็นโรคลำมะนาด(ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกรึป่าว)คุณหม อก็ให้เกลารากฟันทั้งปากเสร็จจบ 1 คอรส์ พอดีย้ายบ้านก็เลยต้องเปลี่ยนหมอใหม่ ตอนนี้ได้ไปปรึกษากับที่ใหม่แล้ว เค้าบอกว่าที่ฟันยื่นเปนเพราะโรคเหงือกและเกี่ยวกับการกลืนน้ำลายเค้าบอกว่า เวลากลืนอย่าให้ลิ้นดันฟัน ลิ้นควรจะอยู่ห่างจากฟันหน้า(ประมาณกี่มิลจำไม่ได้ค่ะ) แล้วบอกว่าต้องตอกหมุดสำหรับฟันกรามน้อยข้างบนเพราะมันลงมาต่ำกว่าปกติค่ะ (แต่สงสัยว่าทำไมคุณหมอที่แรกไม่เห็นบอกว่าต้องทำเลยนี่ค่ะ) เลยมีข้อสงสัยอยากจะถามว่ามันจะเจ็บไหมค่ะ และค่าใช้จ่ายสูงหรือป่าว(สำหรับตอกหมุดยึดฟันค่ะ)สำหรับค่าจัดฟันคุณหมอบอก มาแล้วว่า 45000 จัดฟันนาน 3 ปี ค่ะ
ส่งโดย: Tikky Email     203.170.245.53 fwd for 172.17.63.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 04:19:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอหนิงครับ คนที่ฟันบนด้านหน้า2ซี่ยื่นออกมาเกือบจะเป็นฟันเหยิน ถ้าไม่สังเกตก็ไม่รู้ว่าเหยิน แต่ถ้ายิ้มหน้าเอียงๆเพื่อถ่ายรูปจะสังเกตได้ชัดว่ามันยื่นออกมา2ซี่ กรณีนี้สามารถถอนออกแล้วใส่รากเทียมฟันปลอมได้มั้ยครับ คือถามให้เพื่อนที่เป็นนางแบบซึ่งมีการถ่ายภาพนิ่งยิ้มเห็นฟันและเอียงข้าง ทำให้สังเกตฟันยื่นได้ชัด แต่เค้ากลัวว่าดัดฟันจะทำให้เสียบุคลิกและไม่ทันใจ  ถ้าถอนซี่ที่ดูเหยินออกแล้วใส่รากเทียมฟันปลอม น่าจะไวกว่า อันนี้สมควรหรือไม่ครับ
ส่งโดย: GaGaDrug
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 26  

110.164.83.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 13:23:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่สมควรอย่างยิ่งค่ะ ไม่มีใครเขาทำกันหรอก หากไม่ต้องการเห็นเหล็กดัดฟัน ก็สามารถดัดฟันจากด้านใน (ติดเครื่องมือด้านใน) ใช้เวลาประมาณ 2-3 ปีเหมือนกัน ให้ผลการรักษาเหมือนกับการดัดฟันด้านนอก ราคาสูงนิดนึงประมาณ แสนกว่าบาท (แต่ราคารากเทียมก็แพงหลายหมื่นต่อซี่นะคะ ถ้าจะคิดไป)  

ลองไปแนะนำเพื่อนดูนะคะ

110.164.80.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 02/23/10 เวลา 15:17:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงค่ะฟันเขี้ยว(บน)หักแล้วต้องถอนทิ้ง จึงต้องใส่ฟันปลอมแบบถอดได้พอใส่ไปสักพัก ฟันหน้า(ล่าง)ไปคร่อมกับฟันปลอมด้าน(บน) แล้วทำให้ฟันล่างยื่นออกมา ฟันข้างๆก็เลยห่างกัน มีวิธีแก้มั้ยค่ะ แล้วถ้าดัดฟันจะได้มั้ย อยากให้ฟันหน้า(ล่าง) เรียงสวยแบบเดิม
ส่งโดย: หญิง     58.137.46.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 02/23/10 เวลา 15:46:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องสภาพฟันปลอมกับฟันธรรมชาติ ที่สบคร่อมกัน ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอ ให้เขาตรวจดู การกรอตกแต่งฟันปลอม อาจช่วยแก้ปัญหาได้บ้าง ส่วนเรื่องฟันห่าง ตอบโดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ แต่ผลการรักษาอาจจะออกมาไม่ดีที่สุด โดยหมออาจเลือกเว้นช่องตรงที่ฟันหลอไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคตเมื่อจัดฟันเส ร็จ

อย่างไรก็ดี การจัดฟันมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ

110.164.102.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 14:34:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะหนูมีปัญหาเกี่ยวกับฟัน คือว่า ฟันเหยินจะรักษายังไงดี ถ้าไม่ใช้วิธีการดัดฟัน
ส่งโดย: aaaaaaa............ Email     119.31.47.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 14:44:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดฟันเท่านั้นค่ะ จึงจะแก้ปัญหาความผิดปกติของตำแหน่งฟันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/08/10 เวลา 14:45:55 by หมอหนิง »

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 16:42:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหนูค่ะตอนนี้รักษารากฟันอยู่ค่ะ(ฟันหน้า) หนูจะจัดฟันได้มั้ยค่ะ (ที่ไม่ได้ถามคุณหมอที่นั้นเพราะเป็นศูนย์สาธารณสุขแต่คุณหมอบอกว่าให้ไปครอ บฟันด้วยเนื้อฟันเหลือน้อย) หรือต้องครอบฟันก่อนจัดฟันหรือป่าวค่ะ
ส่งโดย: จ๋า     58.137.46.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 16:47:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงค่ะฟันเขี้ยวหนูหักค่ะแล้วต้องถอนทิ้งตอนนี้ใส่ฟันปลอมอยู่ค่ะ แต่หนูไม่อยากใส่แล้วค่ะ หนูจะถามว่าถ้าจัดฟันดึงฟันข้างๆเข้าได้มั้ยค่ะ แต่ฟันข้างๆเป็นฟันกรามน้อย (ไม่รู้ใช่รึป่าว) แต่ดูแล้วรูปร่างเหมือนเขี้ยวอยู่ค่ะ สามารถดึงได้รึเปล่าค่ะ
ส่งโดย: หญิง     58.137.46.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 17:02:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/08/10 เวลา 16:42:00, จ๋า wrote:
ฟันหนูค่ะตอนนี้รักษารากฟันอยู่ค่ะ(ฟันหน้า) หนูจะจัดฟันได้มั้ยค่ะ (ที่ไม่ได้ถามคุณหมอที่นั้นเพราะเป็นศูนย์สาธารณสุขแต่คุณหมอบอกว่าให้ไปครอ บฟันด้วยเนื้อฟันเหลือน้อย) หรือต้องครอบฟันก่อนจัดฟันหรือป่าวค่ะ

- จัดฟันได้ค่ะ
- ถ้าเนื้อฟันเหลือน้อยจะต้องทำครอบฟันก่อนค่ะ

on 03/08/10 เวลา 16:47:17, หญิง wrote:
คุณหมอหนิงค่ะฟันเขี้ยวหนูหักค่ะแล้วต้องถอนทิ้งตอนนี้ใส่ฟันปลอมอ ยู่ค่ะ แต่หนูไม่อยากใส่แล้วค่ะ หนูจะถามว่าถ้าจัดฟันดึงฟันข้างๆเข้าได้มั้ยค่ะ แต่ฟันข้างๆเป็นฟันกรามน้อย (ไม่รู้ใช่รึป่าว) แต่ดูแล้วรูปร่างเหมือนเขี้ยวอยู่ค่ะ สามารถดึงได้รึเปล่าค่ะ

บางครั้งทำได้ บางครั้งทำไม่ได้ค่ะ กรณีแบบนี้เป็นแบบยาก จะต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจวินิจฉัยและพิจารณาดูก่อนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/08/10 เวลา 17:03:01 by หมอหนิง »

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 09:41:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคะ คือฟันหนูมันเหยิน 2 ซี่หน้าแล้วมีเขี้ยว 2 ซี่เลยคือฟันบนเป็นระเบียบหมดแค่เหยิน 2 ซี่หน้าเท่านั้นถ้าจะดัดจำเป็นต้องถอนเขี้ยวมั๊ยคะคือพื้นที่ข้างในที่ฟันมั นยื่นออกมามีน้อยกว่าฟัน แบบว่าฟันหน้าของหนูมันกว้างซี่ละ 7 ซม.รวมแล้วก็ 14 ซม.แต่หลังฟัน(ตรงเหงือกข้างใน)มันกว้างแค่ 11 ซม.เท่านั้นเอง แล้วกรามหนูเล็กค่ะ แบบว่าฟันข้างๆมันค่อยๆโค้งแล้วมันก็มาตรงข้างหน้าเนี่ยแหละค่ะตั้งแต่เขี้ย วทั้ง 2 ฟันหน้า 2 ซี่มันก็เลยยื่นค่ะ ส่วนฟันล่างตรงฟันเขี้ยวมันยื่นออกมาค่ะ เขี้ยวขางล่างถอนไปเป็นไร คุณหมอช่วยแนะนำด้วยนะคะ หนูอยูอยุธยาค่ะถ้าเป็นไปได้คุณหมอช่วยแนะนำสถานที่จัดฟันในอยุธยาได้มั๊ยคะ  ช่วยแนะนำด่วนเลยนะคะ หนูอายุ 15 ปีค่ะ
ส่งโดย: เดียร์     114.128.28.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 09:42:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วราคาประมาณเท่าไหร่คะ คือพ่อกับแม่หนูเค้าให้หนูจัดฟันน่ะค่ะ
ส่งโดย: เดียร์     114.128.28.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 09:45:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอแก้หน่อยค่ะ ฟันมีพื้นที่ซี่ละ 7 มิลลิเมตรและวพื้นที่เหงือกด้านใน 11 มิลลิเมตรนะคะ

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 09:50:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ ฟันที่ยื่นข้างหน้ามันเอียงเข้านิดนึงด้วยค่ะ เอียงตรงที่ฟัน 2 ซี่หน้ามันประกบกัน

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 11:10:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็น่าจะจัดฟันได้นะคะ โดยฟันเขี้ยวคงไม่ต้องถอนออก แต่จะถอนฟันซี่ข้างหลังฟันเขี้ยว (ฟันกรามน้อยซี่ที่ 1) แทน จากนั้นก็จะดึงฟันเขี้ยวให้ตรงแนว ฟันที่บิด ไม่ตรง ก็จับให้ตรงได้ค่ะ

ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจช่องปาก ดูฟิล์มเอ็กซเรย์ของเราก่อน แล้วเดี๋ยวเขาจะวางแผนการรักษาให้อีกทีค่ะว่าต้องทำอะไรบ้าง

ส่วนเรื่องคลินิกทำฟัน คงต้องไปลองสอบถามเอาเอง หมอเชื่อว่าต้องมีหลายร้านแน่ๆ ลองดูๆ ร้านที่หนูมั่นใจ หรือลองโรงพยาบาลก็ได้ หรือสะดวกมาที่คณะทันตแพทย์ ธรรมศาสตร์ รังสิต ดูไหมละคะ ที่นั่นก็น่าจะมีบริการค่ะ

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 12:01:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากนะคะคุณหมอ

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 20:55:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับคุณหมอหนิง
ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษาหน่อยครับคือว่าผมจัดฟันมาแล้วประมาณ7เดือนแล้วครับฟ ันผมมีปัญหาแค่ 2 ซี่ครับคือซี่ก่อนที่ถึงเขี้ยวอะครับ2แถบเลยทั้งซ้ายและขวาขณะนี้คุณหมอเค้า กำลังดึงฟันซี่ที่ซ้อนออกมาครับแต่เค้าเอาอะไรไม่รุครับมีวัสดุเหมือนฟันไปย ัดที่ฟันกรามน้อยแล้วเวลาเคี้ยวอาหารมันเคี้ยวไม่ละเอียดครับฟันมันจะไม่สบก ันครับมันสำคัญมากไหมครับผมอยากให้เอาออกครับเพราะเวลาทานข้าวผมจะเคี้ยวไม่ ละเอียด(พยายามเคี้ยวให้ละเอียดแล้ว)แล้วสักพักมันก็จะปวดท้องอะครับเพราะอา หารไม่ย่อยผมควรทำอย่างไรดีครับควรให้คุณหมอเอาออกดีหรือป่าวครับแล้วมันจะม ีผลเสียไหมครับถ้าเอาออก
ขขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำอตอบนะครับ
ส่งโดย: pan     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 21:31:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากคนไข้อยากเปลี่ยนแปลงวิธีการรักษา ควรปรึกษาคุณหมอที่รักษาโดยตรงนะคะ แต่ถ้าโดยส่วนตัวหมอขอให้อดทน ส่วนเรื่องการเคี้ยวอาหารก็ขอให้ค่อยๆ เคี้ยว ถ้าเคี้ยวช้าๆ หรือพยายามใช้ฟันกรามช่วยเคี้ยวก็น่าจะช่วยให้การบดเคี้ยวดีขึ้นบ้างได้นะคะ  

58.11.27.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 00:22:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ  คือปกติใส่ฟันปลอม2ซี่หน้าอ่ะค่ะ เป็นซี่หน้าฟันกระต่าย1และซี่ติดกันด้านข้างอีก 1 จะสามารถจัดฟันได้มั้ยค่ะ
ส่งโดย: เฉิ่ม Email     118.173.114.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 06:57:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบโดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ค่ะ โดยจะจัดฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงตัวดี ส่วนตรงที่หลอก็เว้นไว้สำหรับใส่ฟันปลอมในอนาคต  

แต่การจัดฟันมีรายละเอียดมาก แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 11:01:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีฟันเขี้ยว ด้านบน ซึ่งเป็นฟันซ้อน เหมือนโดนเบียดจนดันออกมาเป็นเขี้ยว ยาวๆโผล่ออกมาจากเหงือกเลย เป็นเหมือนกันทั้ง 2 ข้าง

ถ้าจะจัดฟันนี่ ต้องถอนเขี้ยว คู่นี้ออกหรือไม่ครับ ถ้าตอนนี้ถอนออกก็จะมีฟันอยุ่ด้านหลัง แต่จะมีช่องห่างอยู่ด้วย

กลัวการถอนฟันครับ แฮะๆ

ส่วนตัวผมก็ว่ามันสวยดีคนอื่นทักกันว่าเหมือนไปทำเขี้ยวมา แต่อีกใจพอโตขึ้นก้อยากจะฟันสวยกับเขาบ้าง  

ขอบคุณครับ Tongue
ส่งโดย: illusionx Email     124.122.131.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 14:40:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่ถอนฟันเขี้ยว แต่จะถอนฟันที่อยู่ข้างหลังฟันเขี้ยว (ฟันกรามน้อยซี่ที่ 1) แล้วดึงฟันเขี้ยวลงมาให้เข้าที่

การถอนฟันอาจมีเจ็บบ้าง แต่ไม่เจ็บมากหรอกค่ะ และแป๊บเดียวก็หายแล้ว

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 05/06/10 เวลา 01:02:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ คือว่าหนูจัดฟันใกล้เสร็จแล้วอ่ะค่ะ แต่ว่า ฟันข้างซี่ฟันกระต่ายไม่มีอ่ะ
คุณหมอที่จัดฟันให้หนูอยู่ เค้าก็ให้หนูตัดสินใจว่าจะเอาฟันเข้าดี หรือใส่ฟันปลอมอ่ะค่ะ หนูควรจะเลือกอะไรดีคะ
ส่งโดย: lazy_sunday
จำนวนความเห็น: 2  

118.172.168.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 05/06/10 เวลา 08:00:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องถามคุณหมอที่รักษาว่า แบบไหนจะให้ผลการรักษาที่สวยกว่ากัน
- ถ้าดึงฟันให้เข้ามาชิดกัน หมายถึงเอาฟันเขี้ยวมาชิดกับฟันกระต่ายข้างหน้า ถ้าทำแล้วดูไม่ผิดปกติ ฟันเรียบดี เรียงตัวดี วิธีนี้ก็ใช้ได้
- ถ้าเว้นช่องไว้ใส่ฟันปลอม หมายถึงถ้าเอาฟันมาชิดกันอาจทำให้ดูขากรรไกรแคบ ไม่สมส่วน การใส่ฟันปลอมทำให้หน้าดูสมดุลซ้ายขวาดีกว่า ก็ควรเลือกวิธีนี้

ลองไปตัดสินใจดูนะคะ

58.9.192.*

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 05/08/10 เวลา 00:08:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอคะ คือว่า หมอที่ทำฟันให้หนูอยู่อ่ะค่ะ เหมือนเค้าอยากให้หนูเอาฟันมาชิดกันอ่ะคะ แต่คือหนูกลัวว่า มันไม่สวยไม่สมดุลกันไงคะ ตอนแรกหนูก็บอกหมอที่ทำฟันให้หนูอ่ะค่ะ ว่าจะใส่ฟันปลอม แต่หมอเค้าให้หนูมาคิดอีกทีค่ะ เหมือนหมอไม่อยากให้หนูใส่ ที่จริงหนูก็ไม่อยากใส่เพราะหนูพอจะรู้ว่ามันน่ารำคาญมากอ่ะค่ะ แต่ถ้าเอามาชิดกันก็กลัวว่าฟันไม่สวยยยย หนูคิดไม่ออกเลย เป็นกังวลมาก ไม่รู้จะทำไงค่ะ
ส่งโดย: lazy_sunday
จำนวนความเห็น: 2  

118.172.170.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->