แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1: รักษารากฟันสำหรับเด็กอายุ 6 ปีจำเป็นหรือเปล่าค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1012 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/17/09 เวลา 10:51:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนถาม  คุณหมอ

- น้องมีอายุ 6 ปี ฟันกรามผุ ไปพบคุณหมอแล้ว คุณหมอแนะนำให้รักษารากฟันคุณแม่อยากทราบว่ามีความจำเป็นมากน้อยเพียงไหน หากไม่รักษารากฟัน ให้คุณหมอถอนไปเลย จะมีผลอย่างไงกับฟันน้องหรือเปล่าค่ะขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: คุณแม่น้องโบนัส Email     118.173.223.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/17/09 เวลา 18:41:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอไม่แน่ใจว่า ฟันกรามที่คุณแม่บอกนั้นเป็นฟันประเภทไหน จึงต้องแบ่งเป็น 2 ประเด็น
1. ถ้าฟันกรามซี่ดังกล่าว เป็นฟันแท้ หมายความว่า หากไม่รักษารากฟัน และตัดสินใจถอนฟันซี่นั้นทิ้ง ฟันซี่นั้นก็จะหลอไปเลยจนแก่ ไม่มีฟันขึ้นมาทนแทนอีกแล้ว ก็น่าสงสารที่เด็กอายุเพียงเท่านี้แต่ฟันหลอเสียแล้ว อีกอย่าง การถอนฟันแท้แต่เด็ก อาจส่งผลให้ฟันล้ม การสบฟันผิดปกติ เหงือกอักเสบง่าย ฟันผุ เด็กต้องเคี้ยวอาหารข้างเดียว เพราะฟันหลอเคี้ยวไม่ถนัด ฯลฯ  

หากเป็นกรณีนี้ หมอคิดว่า ควรจะรักษารากฟันอย่างมาก  

2. ถ้าฟันซี่ดังกล่าว เป็นฟันน้ำนมอยู่ ซึ่งหมายความว่า ฟันซี่นั้นจะหลุดไปอนาคต ซึ่งก็อายุประมาณ 10 ปีค่ะ คุณแม่ก็ต้องมานั่งพิจารณาดูว่า ระยะเวลา 3-4 ปี ข้างหน้านี้ คุณแม่คิดว่าจำเป็นหรือไม่ที่จะรักษาฟันให้ลูก ความสำคัญของฟันน้ำนมนั้น คือ 1. ช่วยบดเคี้ยวอาหาร 2. ช่วยให้ออกเสียงชัด 3. ช่วยให้สวยงาม 4. ช่วยเป็นแนวนำให้ฟันน้ำนมข้างใต้ขึ้นมาตรง

หากเป็นกรณีนี้ ก็อยู่ที่ว่าคุณแม่จะให้ความสำคัญกับฟันลูกมากน้อยแค่ไหน ใช่ค่ะ อาจเป็นแค่ฟันน้ำนม แต่ฟันน้ำนมก็มีความสำคัญพอตัวอย่างที่ได้กล่าว

การรักษารากฟัน ของทั้งฟันน้ำนมและฟันแท้ ราคาสูง สำหรับฟันแท้จะยิ่งราคาสูงมาก ยังไงคุณแม่ก็ลองไปพิจารณาดูนะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/19/09 เวลา 13:48:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน คุณหมอหนิง

กราบขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ของน้องอยู่ใน Case ที่ 2 ฟันกรามเป็นฟันน้ำนม สงสัยคุณแม่คงต้องหยอดกระปุกเพิ่มขึ้นแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ
คุณแม่น้องโบนัส
ส่งโดย: คุณแม่น้องโบนัส Email     118.173.223.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->