แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 274: เรื่องการฝังหมุด  (จำนวนคนอ่าน 9530 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/16/09 เวลา 22:10:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตอนนี้จัดฟันมาได้ 8เดือนแล้ว แต่มีปัญหาเรื่องฟันบนยื่น คุณหมอเลยแนะนำให้ฝังหมุด  

จึงอยากทราบว่า วิธีการฝังหมุดนั้นจะได้ผลหรือเปล่าค่ะ  

และอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการฝังหมุด มีข้อดี- ข้อเสีย หรือผลข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นมากน้อยแค่ไหน
ส่งโดย: jeed Email     124.122.216.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/17/09 เวลา 07:10:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ข้อดี ช่วยให้การดึงฟันให้เข้าที่ได้ไวขึ้น
ข้อเสีย ต้องมีการผ่าตัดเล็กๆ เพื่อฝังหมุด ต้องดูแลรักษาความสะอาดให้ดี อาจมีเหงือกอักเสบ

ลักษณะที่ฟันที่จำเป็นต้องฝังหมุดคือ ในคนที่มีปัญหามาก การติดเครื่องมือดึงฟันปกติไม่ได้ ฟันบางซี่อาจอยู่นอกแนวมาก หรือการดึงฟันกราม ฯลฯ จำเป็นต้องใส่หมุดเพื่อช่วยดึงฟันให้เข้าที่ค่ะ  

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/21/10 เวลา 17:45:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มันจะเจ็บมากมั้ยคะ คืออาทิตย์หน้าจะโดนใส่เครื่งมือแบบนี้แล้วอะคะ อยากรู้ว่าจะเจ็บมากแค่ไหน แล้วก็อยากได้รูปภาพประกอบด้วยคะว่าใส่เครื่องมือแล้วเป็นยังไง
ส่งโดย: LL     222.123.209.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/21/10 เวลา 19:24:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมายถึง ติดเหล็กดัดฟัน หรือว่า ติดหมุด ล่ะคะ

การทำฟัน ยังไงมันก็คงมีความรู้สึกบ้างล่ะนะ Smiley

ถ้าติดเหล็กดัดฟัน แรกๆ ก็จะมีรำคาญบ้างค่ะ แต่เดี๋ยวนานๆ ไปก็ชิน เพราะยังไงก็ต้องมีเจ้าเหล็กนี่อยู่ในปาก ตั้ง 2-3 ปีแน่ะ

ถ้าเป็นหมุด หมอจะฉีดยาชาค่ะ ความรู้สึกจะคล้ายกับตอนถอนฟัน แต่เจ็บน้อยกว่าค่ะ แป๊บเดียวก็เสร็จ

เรื่องรูป ตอนนี้หมอไม่มีเก็บไว้ค่ะ ยังไงลุยของจริงเลยดีกว่านะคะ ไม่ต้องกลัวจนเกินไปค่ะ จิ๊บๆ  Smiley

61.90.108.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 19:49:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การที่มีฟันล่างครอบฟันบนแล้วใช้การฝังหมุดในการรักษา จะรักษาได้จริงรึป่าวคะ อยากรู้ค่ะ
ส่งโดย: สงสัยค่ะ     125.24.30.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 21:09:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่เจ็บเรยเเค่ 2-3 วัน เอง
ส่งโดย: พำพำพ Email     222.123.146.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/12/10 เวลา 21:59:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

1.หลังจากฟังหมุดลงไปแล้วแผลจะบวมเลยหรือเปล่าค่ะหรือว่าหลังจากนั้น1คืนถึง บวม เพราะเคยผ่าฟันครุดตอนเที่ยงแล้วพอตื่นนอนเช้าอีกวันแก้มบวมมากเลยค่ะกว่าจะ หายบวม2-3 วันแนะ
2.ใช้เวลากี่วันถึงจะหายเจ็บแผลสนิทค่ะและแปรงฟันตรงหมุดได้หรือเปล่า
3.หมุดที่ฟังจะมีอันตรายหรือเปล้าค่เพราะต้องฟังลงในกระดูก เช่น เป็นสนิม
4.พอดึงเสร็จเอาหมุดออกแล้วตรงกระดูกและเหงือกจะไม่เป็นรูเหรอค่ะ
5.ถ้าติดหมุดที่เหงือกล่างด้านขวาเพื่อดึงฟันเคี้ยวด้านบนขวาที่ไม่ยอมงอกออ จะมีผลทำให้โครงหน้าเบี้ยวหรือเอียงหรือเปล่าค่ะ
6.ควรติดเหล็กจัดฟันก่อนดีหรือติดหมุดก่อนดีค่ะ หรือทำไปในวันเดียวกันเลย  
แต่หนูก็กลัวว่าจะแปรงฟันไม่สะดวกเพราะมัวแต่กลัวแผลบริเวณฟังหมุดจะเจ็บก็จ ะแปรงตรงเครื่องมือจัดฟันไม่ได้ดีเท่าที่ควรค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: Lekky Email     110.49.2.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/15/10 เวลา 04:01:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/03/10 เวลา 19:49:46, สงสัยค่ะ wrote:
การที่มีฟันล่างครอบฟันบนแล้วใช้การฝังหมุดในการรักษา จะรักษาได้จริงรึป่าวคะ อยากรู้ค่ะ

ช่วยได้บ้าง บางกรณี แต่ไม่ใช่ทั้งหมด ต้องดูต้นตอของปัญหาและความรุนแรงด้วย ว่าเป็นมากน้อยแค่ไหน บางครั้ง อาจต้องใช้หลายๆ วิธีผสมกัน บางครั้งต้องใช้การผ่าตัดขากรไกรร่วมด้วยค่ะ
on 04/12/10 เวลา 21:59:58, Lekky wrote:
1.หลังจากฟังหมุดลงไปแล้วแผลจะบวมเลยหรือเปล่าค่ะหรือว่าหลังจากนั ้น1คืนถึงบวม เพราะเคยผ่าฟันครุดตอนเที่ยงแล้วพอตื่นนอนเช้าอีกวันแก้มบวมมากเลยค่ะกว่าจะ หายบวม2-3 วันแนะ
2.ใช้เวลากี่วันถึงจะหายเจ็บแผลสนิทค่ะและแปรงฟันตรงหมุดได้หรือเปล่า
3.หมุดที่ฟังจะมีอันตรายหรือเปล้าค่เพราะต้องฟังลงในกระดูก เช่น เป็นสนิม
4.พอดึงเสร็จเอาหมุดออกแล้วตรงกระดูกและเหงือกจะไม่เป็นรูเหรอค่ะ
5.ถ้าติดหมุดที่เหงือกล่างด้านขวาเพื่อดึงฟันเคี้ยวด้านบนขวาที่ไม่ยอมงอกออ จะมีผลทำให้โครงหน้าเบี้ยวหรือเอียงหรือเปล่าค่ะ
6.ควรติดเหล็กจัดฟันก่อนดีหรือติดหมุดก่อนดีค่ะ หรือทำไปในวันเดียวกันเลย  
แต่หนูก็กลัวว่าจะแปรงฟันไม่สะดวกเพราะมัวแต่กลัวแผลบริเวณฟังหมุดจะเจ็บก็จ ะแปรงตรงเครื่องมือจัดฟันไม่ได้ดีเท่าที่ควรค่ะ ช่วยตอบด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

1. บอกไม่ได้หรอกค่ะ เพราะมันไม่เสมอไปว่าจะบวมหรือไม่บวม แต่โดยปรกติ อาจมีแผลบวมได้บ้าง แต่ก็น่าจะหายได้ไว อาการบาดเจ็บคงไม่รุนแรงเหมือนการผ่าฟันคุดค่ะ
2. ประมาณ 7 วัน ถ้าแผลหายดีแล้ว สามารถทำความสะอาดได้ตามปกติ
3. หมุดที่ฝังเป็นโลหะผสมหลายชนิด ที่ไม่เกิดสนิมค่ะ และไม่เป็นอันตรายค่ะ
4. ไม่เป็นรู จะมีการสร้างกระดูกและเหงือกเข้ามาคลุมจนเต็ม
5. ไม่มี หน้าจะเบี้ยวไม่เกี่ยวกับหมุด
5. ได้ทั้งนั้นแล้วแต่เทคนิคในการรักษาของคุณหมอ แต่ปกติการติดหมุดกับการติดเครื่องมือจัดฟันน่าจะคนละครั้งกัน และไม่ต้องกังวลเรื่องการแปรงฟัน เพราะสามารถแปรงเบาๆ ได้ค่ะ เมื่อแผลหายดี

81.137.196.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 12/25/10 เวลา 21:18:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอค้าบ คือตอนนี้ผมดัดฟันมาเกือบปีแล้วคับถอนไป4ซี่ ตอนนี้ก้อดัดอยุ่แต่หมอบอกใกล้จะเอาออกแล้ว แล้วผมเปนคนฟันบนเหยินอ่าค้าบ ฟันหน้าซี่ใหญ่ด้วย แล้วตอนระหว่างดัดฟันคุดด้านบนมันออกมาทั้ง2ซี่แลยแล้วกว่าจะถอนออกมันก้อเห มือนจะดันฟันออกมาแทนที่ช่องว่างแล้วอ่าคับ ตอนนี้ฟันบนผมเลยยังยื่นๆอยุ่เลยค้าบ พอปิดปากละเหนชัดเจนเลย ผมอยากให้มันเข้ากว่านี้อ่าคับ แต่เหมือนจะไม่มีช่องว่างแล้ว แล้วถ้าผมจะปักหมุดจะยังมีโอกาศเข้าได้อีกมั้ยคับ ผมควรทำไงดี
ส่งโดย: zongz
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

58.8.12.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->