แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 273: ถอนฟันเพื่อจัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 39843 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/15/09 เวลา 21:41:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ จะถอนฟันเพื่อจัดฟันน่ะคะ
แล้วต้องถอนทั้งหมด 4 ซี่
2 ซี่ แรกถอนไปแล้วไม่มีปัญหาอะไร
แต่อีก 2 สัปดาห์ไปถอนเพิ่มอีก2 ซี่
พอกลับมาแล้ว วันแรกๆไม่มีอาการอะไรค่ะ เลือดก็หยุดไหลตามปกติแล้ว
แต่วันอื่น ๆหลังจากนั้น  เวลาอ้าปากแล้วหุบปาก จะรู้สึกเจ็บๆอ่ะค่ะ มันเหมือนขัดๆกัน  

ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรไหมคะ ?
คุณหมอช่วยตอบหน่อยนะคะ ตอนนี้กังวลมากเลยค่ะ Cry

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: a.aha :)     114.128.139.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/15/09 เวลา 22:16:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการเจ็บๆ ขัดๆ หมายถึงเจ็บบริเวณหน้าหูหรือเปล่าคะ? เพราะเจ็บตรงแผลตามที่เล่ามาก็ไม่มีใช่ไหมคะ เวลาสองสัปดาห์ก็นานพอที่แผลจะหายพอสมควรแล้วด้วย

ตรงหน้าหูนั้น เขาเรียกข้อต่อขากรรไกรค่ะ จะว่าเกี่ยวกับการถอนฟันหรือไม่ก็ไม่เชิงค่ะ ส่วนใหญ่เป็นอาการเรื้อรัง หรือนานๆ เป็นที เวลาที่เราต้องใช้ขากรรไกรมากผิดปกติ เช่น อ้าปากกว้างผิดปกติ ซึ่งตอนทำฟัน เราก็ต้องอ้าปากกว้าง อาจจะกระตุ้นอาการได้

จริงๆ แล้วอาการแบบนี้มักเกิดในช่วงวัยรุ่น วิธีที่จะลดอาการก็คือพยายามใช้ขากรรไกรให้น้อยๆ อ้าปากน้อยๆ ไม่หาว ไม่อ้าปากกินข้าวคำโต ให้ขากรรไกรได้พักผ่อน อาการก็จะไม่มาก นานๆ ไปก็จะดีขึ้น บางคนเป็นมาก อาจต้องใส่เครื่องมือรักษา หรือทานยา

คราวหน้าที่ไปถอนฟัน ก็ลองถามหมอของคุณด้วยก็ได้นะคะ เพื่อความกระจ่าง เพราะหมอตัวเป็นๆ เขาได้ตรวจฟัน ได้เห็นหน้าหนู เขาย่อมให้รายละเอียดการรักษาได้ดีกว่าหมอคอมพิวเตอร์แบบหมอ อยู่แล้วค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/16/09 เวลา 20:47:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากเลยค่ะ หมอหนิง  Cheesy

มีอีกคำถามนึงน่ะคะ
คือ หลังถอนฟัน ตรงแผลที่ฉีดยาชา จะมีแผลที่เหมือนกับเป็นแผลร้อนใน อยากทราบว่าเกิดจากอะไรหรอคะ ?จากเข็มฉีดยาหรือเปล่า ?

ขอบคุณอีกครั้งนึงนะคะ  Smiley Smiley
ส่งโดย: a.aha :)     117.47.69.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/16/09 เวลา 21:59:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็เป็นไปได้ค่ะ แต่จริงๆ แล้วรอยเข็มมันจะเล็กจิ๋วมาก อาจจะเป็นแผลร้อนใน หรือรอยกัดถูกปากตัวเอง เพราะตอนเราชาปาก เราไม่รู้สึกตัวไปกัดโดนก็ได้ ไม่ต้องกังวล แผลจะหายได้ไวไม่เกิน 7-14 วันล่ะค่ะ

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/17/09 เวลา 20:01:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ Smiley
เสาร์นี้จะใส่เครื่องมือแล้วล่ะคะ CheesyCheesy
ส่งโดย: a.aha :)     112.142.17.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/04/09 เวลา 09:36:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ไปถอนฟันมา เพื่อที่จะใส่เครื่องมือจัดฟัน และพอใส่เครื่องมือจัดฟันแล้วรู้สึกเมื่อมีตุ้มขาวขึ้นตรงเหงือกที่ถอนฟัน เมื่อแปรงฟันแล้วมีเลือดไหลออกมา แล้วเหงือกบวม มันจะเป็นไรไหมค่ะ
ส่งโดย: napa Email     124.121.23.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/04/09 เวลา 12:50:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าแข็งน่าจะเป็นกระดูก ถ้านิ่มน่าจะเป็นเหงือกที่สร้างใหม่ ใจเย็นๆ ต่อไป น่าจะเรียบเนียนขึ้น  

แต่สงสัยประการใด แนะนำว่าไปหาหมอฟันให้เขาตรวจดูจะดีกว่า หมอเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต ไม่สามารถตรวจช่องปากของคนไข้ได้ จึงมีขีดจำกัดในการตอบคำถามน่ะค่ะ  Smiley

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/18/09 เวลา 14:45:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันทำไมเลือดมันไม่หยุดไหลอ่ะค่ะ
ผ่านไปวันหนึ่งยังรู่สึกว่ายังมีเลือดอยู่เลยอ่ะค่ะ
แล้วปกติเลือดจะหยุดไหลใช้เวลานานไหมค่ะ
ส่งโดย: คนดัดฟัน Email     124.122.191.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/18/09 เวลา 18:27:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ทราบว่า เลือดไหลอย่างไร โจ๊กๆๆๆ พลั่กๆๆๆ ออกมาเลย หรือว่าซึมๆ หรือว่าแค่รู้สึกว่ามีกลิ่นคาวเลือดในช่องปาก

หากเลือดไหลพลั่กๆ ออกมาเลย แนะนำว่าควรรีบกลับไปพบหมอ

หากซึมๆ ต้องถามว่า ได้ปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณหมออย่างเคร่งครัดหรือเปล่า ได้บ้วนปาก บ้วนน้ำลายบ้างหรือเปล่า กัดผ้าก๊อซนานหรือเปล่า เปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยหรือเปล่า สิ่งเหล่านั้นเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีของการปฏิบัติตัวค่ะ ลักษณะแบบนี้ลองหาผ้าก๊อซมากัดแน่น สัก 1-2 ชั่วโมง เลือดน่าจะหยุดดี

หากเพียงรู้สึกมีกลิ่นคาวเลือดในช่องปาก อันนี้ปกติค่ะ มันจะค่อยๆ จางไปเรื่อยๆ

ท้ายที่สุด หากไม่มั่นใจ กังวล แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูเพิ่มเติมนะคะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 19:13:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าถอนฟันซี่หลังเขี้ยวเพื่อจัดฟัน
มันจะมองเห็นไหมค่ะว่าฟันหลอ
แล้วต้องใส่ฟันปลอมไหมอ่ะค่ะ
เสียวจัง
ส่งโดย: มีน     124.120.25.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 22:25:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วงแรกจะมองเห็นว่าฟันหลอค่ะ แต่พอจัดฟันไปซักระยะหนึ่งฟันก็จะค่อยๆ เคลื่อนเข้ามาชิดกันจนหมดค่ะ

58.64.94.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/07/09 เวลา 11:03:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือตะกี๊เพิ่งไปถอนมาอ่าค่ะคุณหมอบอกว่าของหนูได้ถอนแค่ 2 ซี่ค่ะเพิ่งถอนซี่แรกไปตะกี๊ตอนถอนหนูเจ็บนิดๆแต่ตอนนี้เลิกชาปากแล้วค่ะแต่ ปวดแทนมันปวดแบบสุดๆคุณหมอหั๊ยกัดผ้าก๊อตไว้หนึ่งชั่วโมงอ่าค่ะแต่หนูกับแค่ ประมาณยี่สิบนาทีค่ะพอว่าเลือดมันเต็มปากเลยหนูก้อเลยเปลี่ยนค่ะเหอะๆตอนเปล ี่ยนคุณหมอบอกว่าห้ามบ้วนปากหนูก้อไม่บ้วนค่ะแค่บ้วนผ้าก๊อตทิ้งแล้วก้อกินย าแก้ปวดที่คุณหมอหั๊ยมาสองเม็ดค่ะแล้วตอนกินยาเลือดก้อยังออกเต้มเลยค่ะกินย าทั้งๆเลือดๆทรมานจังแต่ตอนนี้หนูรู้สึกว่าอาการปวดดีขึ้นแระแฮะเม้นปุ๊บหาย ปั๊บเลยแฮะ  เหอะๆเจ็บอยู่เลยเลือดก้อออกมาเต็มปากอมเลือดไว้เต็มปากเลยแฮะโอ้เย่เจ็บปวด ดดด
ส่งโดย: หมิวทิว Email     119.31.54.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/09/09 เวลา 09:49:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คราวหน้า ควรกัดผ้าแน่นๆ ประมาณ 1-2 ชั่วโมง ไม่ควรบ้วนน้ำบ้วนเลือดทิ้ง และไม่ควรเปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยๆ นะคะ  Smiley

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 12:50:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าถอนฟันซี่ที่5 ทั้ง4ซี่ จะมีผลอย่างไรกับการใช้ฟันหรือใบหน้าบ้างครับ
ส่งโดย: ธนวัตน์ Email     203.118.124.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 12/03/09 เวลา 14:55:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เริ่มต้นก็ต้องถามว่า ไปถอนทำไม ถ้าถอนเพื่อการจัดฟัน ก็เป็นแนวทางหนึ่งของการหาพื้นที่ว่างเพื่อขยับฟันให้เข้าที่ เป็นกระบวนการหนึ่งที่ทำกันเป็นปกติ เพราะเดี๋ยวคุณหมอจัดฟันก็จะดึงฟันให้เข้าที่เข้าทางได้

แต่ถ้าถอนเพราะฟันผุ หรือฟันเป็นโรคเหงือก แบบนี้ก็ควรใส่ฟันปลอม เพราะการที่ฟันน้อยลง (ฟันหลอ) ก็ทำให้ประสิทธิภาพในการบดเคี้ยวลดลงแน่ แต่มากหรือน้อย ก็คงแล้วแต่การใช้งานของคน บางคนอาจคิดว่าเป็นปัญหา หรือบางคนอาจไม่คิดว่าเป็นปัญหาก็ได้  

ส่วนเรื่องใบหน้านั้น คนที่ฟันหลอ เมื่อส่งผลให้ประสิทธิภาพการบดเคี้ยวลดลง ก็อาจทำให้บางคนดูหน้าตอบลง เพราะการขยับกล้ามเนื้อใบหน้าน้อย ทำให้เหมือนกล้ามเนื้อไม่ได้ออกกำลัง แต่ก็ต้องใช้เวลานานหลายปีจึงจะรู้สึก หรือบางคนอาจไม่รู้สึกเลย ไม่ใช่ทุกคน

61.90.80.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 12/06/09 เวลา 03:47:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ต้องถอนฟัน 8 ซี่ หมอจะถอนทีเดียวไหมตะ หรือแบ่งถอนคะ
ส่งโดย: โอเค Email     125.26.2.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 12/06/09 เวลา 07:31:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แบ่งถอนดีกว่าค่ะ ไม่ทรมานมาก

58.9.189.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 20:12:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ รบกวนถามเรื่องจัดฟันค่ะ คือ หนูเคยประสบอุบัติเหตุแล้วฟันหัก 1 ซี่ แระมาณ 5 ปีที่แล้วอ่าคะ ตอนแรกก็ใส่ฟันปลอมแต่ลำคาญก็เลยเลิกใส่อ่ะคะ เป็นเวลาประมาณ 4ปีแล้ว ตอนนี้ทนไม่ไหวกับการฟันหลอ   ก็เลยตัดสินใจไปพบหมอฟันเพื่อปรึกษาจัดฟัน หมอบอกว่า จัดฟันได้แต่ว่าฟันซี่ที่หักต้องปล่อยหลอเหมือนเดิมเพาะว่ามันไม่มีกระดูกมา รับฟันแล้วซักอย่างอ่ะคะ ถ้าเลื่อนฟันซี่ในด้านข้างมาก็ได้แต่ว่าฟันที่เลื่อนมาแทนที่มันจะไม่แข็งแร งอ่ะค่ะ สรุปก็คือ จัดฟันเสดสุดท้ายก็ต้องใส่ฟันปลอมเหมือนเดิม ไม่อยากใส่ฟันปลอมอ่ะคะ มันจะมีวิธีดัดฟัน ให้ช่องว่างฟันที่หลอมันหายไปมั้ยค่ะ ไม่อยากใส่ฟันปลอมมาก  ๆ อ่ะคะ บกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ กลุ้มใจ เพราะตอนนี้รู้สึกว่าฟันมันกำลังเคลื่อนที่อยู่ตลอดเวลาเลยอ่าคะ กลัวฟันมันล้ม รบกวนด้วยนะคะ
ส่งโดย: พันพัน     115.67.3.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 21:27:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดฟันให้เข้ามาชิดกันคงทำไม่ได้ แนะนำว่าควรจัดฟันให้ซี่อื่นเรียงสวย ส่วนตรงที่ฟันหลอก็เว้นช่องไว้ แล้วค่อยใส่ฟันปลอมเอาทีหลัง ฟันปลอมมีหลายแบบ ถ้าไม่ชอบแบบถอดได้ ก็ใส่แบบติดแน่น หรือแบบรากฟันเทียมก็ได้

ฟันปลอมแบบติดแน่น มีข้อเสียคือ ต้องกรอฟันข้างเคียงให้เล็กลงเพื่อใช้ยึดฟันปลอมดังกล่าว แต่ราคาถูกกว่า (ราคาประมาณ 3 หมื่น)

ส่วนรากฟันเทียม มีข้อเสียคือ ราคาสูง (ราคาประมาณ 5 หมื่น) แต่ข้อดีคือเหมือนฟันจริงมาก หมอจะผ่าตัดฝังรากเทียมลงในเหงือกและก่อเป็นซี่ฟันขึ้นมาค่ะ  

58.9.206.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 01/17/10 เวลา 13:31:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากค่ะ   สำหรับคำแนะนำ งั้นหนูคงต้องใส่ฟันปลอม  Undecided Grin
ส่งโดย: พันพัน     115.67.66.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 01/19/10 เวลา 15:42:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจะถามหมอหน่อยครับ   ว่าถอนฟันประมาณกี่วันแผลจะหายดีครับ  

ส่งโดย: เอ็ม Email     124.120.46.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 01/19/10 เวลา 16:45:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หายระดับไหนล่ะคะ เพราะแผลกว่าจะหายก็มีขั้นมีตอน เช่น ผ่านไป 3 วัน ก็ระดับหนึ่ง (จากขอบแผลแดงๆ นิ่มๆ เริ่มมีเหงือกสีขาวมาคลุม) ผ่านไป 7 วันก็ดีขึ้น (เหงือกสีขาวเริ่มมีสีมพู) มาอีกระดับหนึ่ง แต่ถ้าเอาแบบว่าเหงือกเรียบดีเนียนเลย ก็ต้องเป็นเดือนค่ะ  Smiley

61.90.80.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 16:44:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับ คือว่าผมจะถอนฟันสี่ซี่คือ บนสองล่างสองอ่ะครับเพราะว่าฟันของผมยื่นบนกับล่างนิดหน่อยอ่ะครับถ้าผมถอนฟ ันไปแล้วหน้าจะแหลมและตอบลงหรือเปล่าครับ เพราะผมเป็นคนหน้าเรียวอยู่แล้วอ่ะครับ  และการที่ผมถอนฟันไปสี่ซี่ จะทำให้ประสิทธิภาพในการเคี้ยวอาหารลดลงหรือเปล่าครับ
ส่งโดย: Benz Email     125.25.118.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 17:26:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประชาชนหลายคนมักเข้าใจผิด เพราะการจัดฟันไม่สามารถทำให้ใบหน้าเปลี่ยนแปลงไป ไม่ใช่การศ้ลยกรรม อย่างมากก็ทำให้การสบฟันดีขึ้น หน้าอาจดูเหมือนเปลี่ยนไป

การถอนฟัน บางซี่ออก เป็นขั้นตอนหนึ่งของการจัดฟันเพื่อเพิ่มพื้นที่บนขากรรไกรให้มีที่ในการขยับ ฟันให้เรียงตัวดีขึ้น กรณีฟันยื่นออก ก็แสดงว่ามันไม่มีที่พอ เมื่อถอนฟันออกไปบางซี่ก็สามารถขยับฟันเข้าไปข้างหลังได้

ประสิทธิภาพในการเคี้ยวคงไม่เปลี่ยนแปลงไป เพราะพอจัดฟันเสร็จแล้ว คุณหมอจะขยับให้เข้ามาชิดกันค่ะ

61.90.106.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 18:38:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณคุณหมอมากครับ  Smiley  

มีอีกคำถามนึงนะครับ ถ้าหมอจัดฟันบอกว่าจะถอนฟันหรือไม่ถอนก็ได้ควรจะ

เลือกอย่างไหนดีครับเพราะฟันผมยื่นนิดหน่อยอ่ะครับ  แล้วถ้าผมจะจัดฟันผม

ควรไปจัดที่ไหนดีครับ ขอคุณหมอช่วนแนะนำด้วยครับ  

ขอบคุณครับ Cheesy
ส่งโดย: Benz Email     125.25.89.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 20:39:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอคงจะฟันธงไม่ได้ว่าควรถอนหรือไม่ควรถอน เพราะไม่สามารถตรวจช่องปากของคนไข้ ฟิล์มก็ไม่ได้ดู ข้อมูลน้อยเหลือเกิน ต้องดูอะไรหลายอย่าง เช่นพอจะเคลื่อนที่ฟันเข้ามาโดยที่ไม่ต้องถอนฟันได้หรือไม่ มีช่องว่างพอหรือไม่ เครื่องมือที่ใช้เป็นแบบไหน มีหลายเทคนิคเข้ามาเกี่ยวข้อง

แต่ส่วนใหญ่ ถ้ามีปัญหาการสบฟัน หมอมักจะแนะนำให้ถอนฟัน  

ควรจัดที่ไหน ก็แล้วแต่คนไข้อีกเช่นกัน เอาที่มั่นใจ หรือไปดูรายชื่อหมอในเว็บไซต์ของสมาคมทันตแพทย์จัดฟัน ก็ได้

หรือคิดไม่ออก ลองไปที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามฯ หรือมหิดล แถวอนุสาวรีย์ชัย ดูนะคะ

58.11.0.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 13:56:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ  อยากถามว่า การถอนฟันก่อนใส่เครื่องมือ กับถอนหลังจากใส่เครื่องมือแล้ว ต่างกันยังไงค่ะ  เพราะว่าไปคลีนิค ที่หนึ่งเขาบอกมาว่า ใส่เครื่องมือไปก่อน 2 อาทิตย์ แล้วค่อยถอนก็ได้ค่ะ  ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ
ส่งโดย: bb Email     203.156.58.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 18:47:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ได้แตกต่างกันค่ะ ก็เป็นแค่เทคนิคของคุณหมอ ค่ะ

61.90.108.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 02/14/10 เวลา 22:20:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุนหมอค่ะ คือหนูจะไปจัดฟันอ่ะค้ะ แค่หนู กลัวตอนฉีดยาชาอ่ะค้ะ มันจะเจ็บมากมั้ยค่ะ แล้วเวลาฉีดเค้าฉีดตรงไหนหรอค่ะ
ส่งโดย: GUBGIB Email     61.7.174.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 03/13/10 เวลา 18:38:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟัน8ซี่ไม่มีอาการเจ็บเหมือนที่คนอื่นบอกมากลัวอยู่ตั้งนานรู้งี้ดัดฟันต ั้งนานแล้ว  หมดยาชาก็ไม่เจ็บแต่สงสัยอย่างเดียวค่ะว่า
รากฟันจะมีผลต่อการจัดฟันไหมกลัวฟันหมดปากอะค่ะ  คือปวดตอนใส่เหล็กปวดตึงๆ  กิงไรไม่ได้
ส่งโดย: อัจจารีย์ Email     117.47.85.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 03/13/10 เวลา 19:34:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/14/10 เวลา 22:20:24, GUBGIB wrote:
คุนหมอค่ะ คือหนูจะไปจัดฟันอ่ะค้ะ แค่หนู กลัวตอนฉีดยาชาอ่ะค้ะ มันจะเจ็บมากมั้ยค่ะ แล้วเวลาฉีดเค้าฉีดตรงไหนหรอค่ะ

การฉีดยาชา อาจมีเจ็บบ้าง แต่จิ๊ดเดียวค่ะ เวลาฉีด ก็จะฉีดตรงเหงือกน่ะค่ะ

on 03/13/10 เวลา 18:38:54, อัจจารีย์ wrote:
ถอนฟัน8ซี่ไม่มีอาการเจ็บเหมือนที่คนอื่นบอกมากลัวอยู่ตั้งนานรู้ง ี้ดัดฟันตั้งนานแล้ว  หมดยาชาก็ไม่เจ็บแต่สงสัยอย่างเดียวค่ะว่า
รากฟันจะมีผลต่อการจัดฟันไหมกลัวฟันหมดปากอะค่ะ  คือปวดตอนใส่เหล็กปวดตึงๆ  กิงไรไม่ได้

ไม่มีผลอะไรค่ะ ไม่ต้องกังวล ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคุณหมอ หากสงสัยอะไรลองถามเขานะคะ เพราะเขาจะมีข้อมูลของคนไข้มากที่สุดค่ะ

เรื่องปวดตอนใส่ลวด ใส่เครื่องมือ ย่อมมีบ้าง มันเป็นธรรมชาติค่ะ ต้องเข้าใจ แต่เดี๋ยวก็ชิน นะคะ :)

58.9.217.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 22:36:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ  คือว่าจะจัดฟันค่ะ  แต่ฟันกราม หมอให้ถอนอ่ะค่ะเพราะมันผุ

ถ้าถอนทีเดียว 3 ซี่ จะมีผลกระทบต่อระบบประสาทมั้ยคะ

คือแถวบ้านมี คนแก่ไปถอนฟันกราม มาค่ะ  แล้วพออีกวันเค้าเสียชีวิต  

เลยกังวล
ส่งโดย: ทราย     118.174.69.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 06:54:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การถอนฟันก็เกี่ยวกับประสาทของฟัน แค่ส่วนปลายๆ ด้วย พวกรับความรู้สึกเสียวฟัน ร้อนเย็น อะไรแบบนี้  

ไม่เกี่ยวกับ สมอง ไม่เกี่ยวกับความฉลาด ความจำ การมองเห็น การได้ยิน การดมกลิ่น เป็นเส้นประสาทคนละเส้นกัน การถอนฟันไม่ทำให้เราปัญญาเสื่อมหรืออะไรทั้งนั้น เป็นความเข้าใจที่ผิดของประชาชนหลายคนค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 20:19:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณนะคะคุณหมอ  

แต่ทำไมเวลาเราปวดฟันมากๆๆ  มันทำให้รู้สึกปวดหัวข้างเดียวกับฟันที่ปวดคะ??
ส่งโดย: ทราย     118.172.118.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 03/24/10 เวลา 20:22:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เอ่อ คุณหมอคะ  มีอีกคำถามนึงค่ะ  แล้วพวกที่ถอนฟันแล้วเลือดไหลไม่หยุด เกิดจากสาเหตุอะไรคะ

คือว่า หนูเป็นพวกวิกลจริต อย่างรุนแรงค่ะ  เพราะแม่บังคับให้จัดฟัน แล้วหนูกลัวมากค่ะ
ส่งโดย: ทราย     118.172.118.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:17:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/24/10 เวลา 20:19:46, ทราย wrote:
ขอบคุณนะคะคุณหมอ  

แต่ทำไมเวลาเราปวดฟันมากๆๆ  มันทำให้รู้สึกปวดหัวข้างเดียวกับฟันที่ปวดคะ??

อาการปวดฟันอาจกระตุ้นอาการปวดหัวได้ ฟันอยู่กระโหลกศีรษะ ก็อาจมีการส่งต่อไปบริเวณใกล้เคียงได้ค่ะ

on 03/24/10 เวลา 20:22:06, ทราย wrote:
เอ่อ คุณหมอคะ  มีอีกคำถามนึงค่ะ  แล้วพวกที่ถอนฟันแล้วเลือดไหลไม่หยุด เกิดจากสาเหตุอะไรคะ

คือว่า หนูเป็นพวกวิกลจริต อย่างรุนแรงค่ะ  เพราะแม่บังคับให้จัดฟัน แล้วหนูกลัวมากค่ะ

มีหลายสาเหตุ
- คนบางคน มีความผิดปกติของเกร็ดเลือด หรือองค์ประกอบของเลือดบางชนิด ทำให้เลือดหยุดยาก
- คนบางคน กินยาบางตัวที่ลดความสามารถในการแข็งตัวของเลือด
- คนหลายคน ถอนฟันแล้ว ปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณหมอไม่เคร่งครัด บ้วนปาก บ้วนเลือด ขยับปาก พูด คุย กินอาหาร ทำให้แผลขยับ เลือดเลยไหลนาน
- บางคนถอนฟันยาก ทำให้แผลใหญ่ เหงือกไม่เรียบร้อย ก็ทำให้เลือดไหลมากได้

คิดออกได้ประมาณนี้ ไม่ต้องกังวลเกินไปนะคะ  

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 04/02/10 เวลา 15:38:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เอ่อ หมอหนิงคะ  หนูมีคำถามมาถามอีกแล้วค่ะ

คือหนูไปหาหมอเพื่อปรึกษาการจัดฟันมาแล้วใช่มั้ยคะ

คือหมอให้ไปเคลีย ช่องปากมาก่อนเพราะฟันหนูผุมาก

ประเด็นที่จะถามก็คือ  ฟันหน้าหนูอ่ะค่ะ 2ซี่หน้า

หนูเคยอุดมาก่อนแล้ว  แต่หมอคนนั้นเค้าอุดติดกันอ่ะค่ะ

คือว่า  ข้างหลังของฟันหน้าอุดติดกันเลย แล้วแบบนี้จะจัดฟันได้มั้ยคะ

แล้วหนูต้องแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณมากค่ะ
ส่งโดย: ทราย     118.172.117.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 04/02/10 เวลา 17:16:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันซี่ข้างหน้า ต้องดูว่าอุดฟันติดกันจริงหรือเปล่า บางทีอาจแค่ดูเหมือน แต่จริงๆ แล้วห่างกัน ทดสอบด้วยการใช้ไหมขัดฟันตรวจดูว่าสามารถแทรกผ่านได้หรือไม่

สมมติหากอุดฟันไว้ติดกันจริงๆ ก็แนะนำว่าควรอุดใหม่ค่ะ เสร็จแล้วค่อยจัดฟันค่ะ

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 12:51:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคะ
คือหมอจัดฟันเค้าให้หนูถอนฟันทั้งหมด สี่ ซี่ ก่อนจัดอะคะ
หละหมอเค้าบอกว่าถ้าจัดแล้ว คางหนูจาดุเด่น
แสดงว่าคางยื่นใช่ไหมคะ
เอ่อ ละก้อ
ตอนที่หนุไปถอนมา สอง ซี่ อะคะ
ด้านขวา มันรุสึกปวดๆๆ ปวดหัวมากๆเลยด้วยคะ
หนูเลยกลัวไม่กล้าไปถอนอีก สอง ซี่ที่เหลือ
หมอคะ การถอนฟันเยอะ
มันเกี่ยวกับระบบประสาทเราไหมคะ
หนุกลัวอะคะ
หละพอจัดเสด ฟันเราจาเคลื่อนที่กลับจุดเดิมไหมคะ
ขอบคุนล่วงหน้าคะ
ส่งโดย: อิม     110.49.68.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 13:08:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- น่าจะคางยื่นนิดหนึ่ง มากหรือน้อย ต้องถามคุณหมอที่รักษานะคะ
- การถอนฟันแต่ละครั้ง แต่ละซี่ ไม่เหมือนกันเลย เพราะสภาพร่างกายคนเราแต่ละขณะย่อมแตกต่างกัน ความยากง่ายอะไรก็ต่างกัน บางครั้งคนเราจึงรู้สึกเจ็บ บางครั้งก็ไม่เจ็บ บางครั้งแผลหายเร็ว บางครั้งแผลหายช้า ก็เกิดขึ้นได้ แต่ก็ไม่น่าเป็นปัญหาอะไร ถ้าไม่มีภาวะแทรกซ้อนอย่างอื่น
- การถอนฟันไม่เกี่ยวกับระบบประสาทอื่นๆ เกี่ยวก็แค่ตรงจุดๆ นั้นทำให้ แต่ไม่เกี่ยวกับประสาทตา ประสาทหู ประสาทจมูก หรือความฉลาด ความจำ อะไรทั้งนั้น เป็นความเข้าใจผิดของประชาชนหลายคนค่ะ
- พอจัดฟันเสร็จแล้ว ฟันควรจะไปอยู่ในตำแหน่งใหม่ที่คุณหมอจัดฟันเขาค่อยๆ เคลื่อนที่ฟันไป ฟันอาจพบปัญหาเคลื่อนที่กลับสู่ตำแหน่งเดิมก่อนจัดฟันได้ คนไข้จึงจำเป็นต้องใส่รีเทนเนอร์อย่างสม่ำเสมอโดยเฉพาะในช่วงแรก เพื่อประคองฟันไม่ให้ฟันเคลื่อนที่กลับค่ะ

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 20:40:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุนคะ คุนหมอหนิง
อืมๆๆวันนี้ อิมก้อไปถอนมาละนะนะ
ยาชายังไม่หมดฤทธิ์เลย เห่อๆๆ
วันที่ 20เมษา หมอนัดใส่เครื่องมือ
อยากทราบว่า มันจาเจ็บมากไหมคะ
กลัวมากๆๆ  
หละอีกอย่างเหนเพื่อนๆ อิม
ที่ไปจัดฟันอะคะ
ต้องใส่รีเทนเนอร์ ตลอดเพราะไม่งั้นฟันจาเคลื่อนที่กลับตำแหน่งเดิม
งั้นแสดงว่า พอจัดเสด อิมก้อต้องใส่รีเทนเนอ ตลอดชีวิต สิคะเนี่ย

อืมๆๆที่สำคัญเค้าบอกว่า ตอนแก่ตัวมา ฟันจาห่างเหรอคะ

งะๆๆ

กลัว แต่ทำไงได้ ถอนไปหมดละ

แงๆๆๆๆ
ส่งโดย: อิม     110.49.78.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 21:34:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ถ้าติดเครื่องมือครั้งแรกคงยังไม่เจ็บ
- รีเทนเนอร์ส่วนใหญ่จะใส่แค่ 1-2 ปี ยกเว้นคนไข้บางคนที่มีปัญหาการสบฟันมาก หรือมีภาวะการบดเคี้ยวผิดปกติบางอย่าง ก็อาจต้องใส่รีเทนเนอร์ตลอดชีวิตก็มีเหมือนกัน
- คนแก่ กับ ฟันห่าง ไม่เกี่ยวกัน ถ้าคนแก่แต่ดูแลฟันอย่างดี ฟันก็ไม่ห่างค่ะ Smiley

58.11.27.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 04/09/10 เวลา 12:43:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

??? คุณหมอคะ คือหนูไปถอนฟันกรามซี่ในสุดมาค่ะ คือจะจัดฟัน ถอนตั้งแต่วันอาทิตย์ จนวันนี้วันศุกร์แล้ว แผลและอาการเจ็บก็ไม่เป็นอะไรแล้วแต่ ฝั่งที่ถอนปากยังชาอยู่เลยค่ะ อาการบวมก็ลดลงแล้ว มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคะ ข้อห้ามที่คุณหมอบอกมาก็ทำตามทุกอย่าง มันจะเกี่ยวกับระบบกล้ามเนื้อรึป่าวคะ  
ส่งโดย: ampang Email     124.121.232.23 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 04/09/10 เวลา 13:20:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการชาหลังจากการผ่าฟันคุด พบได้บ่อยๆ ค่ะ เกิดจากเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันถูกกระทบกระเทือน โดยเฉพาะอย่างยิ่งฟันคุดที่ยากๆ หรือมีตำแหน่งอยู่ใกล้ชิดกับเส้นประสาทดังกล่าว  

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 10:38:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ โล่งอกไปเยอะเลย กลัวจะไม่หาย
ขอบคุณค่ะ / ampang
ส่งโดย: ampang Email     124.122.138.139 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 17:56:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีครับ คุณหมอ  ฟิวส์ขอรบกวนคุณหมอสักนิดนะครับ  
คือว่า ฟิวส์ กำลังจะเริ่มจัดฟันน่ะครับ ก็พึ่งไปพบคุณมาน่ะครับ  เขาบอกว่าฟิวส์ต้องถอนฟันทั้งหมด 8 ซี่ ( ฟันคุต 4 ซี่ ด้านหน้าหลังเคี่ยวทั้งบนและล่างอีก 4 ซี่ )  ฟิวสืกะว่าจะไปถอนฟันคุตที่โรงพยาบาลน่ะครับ  มันจะประหยัดดี ประมาณว่าค่อยๆ ถอนทีละซี่ แต่หมอบอกว่าฟิวส์ไม่มีฟันผุเลย  แต่ตอนนี้ยังไม่แน่ใจครับว่าจะจัดร้านไหน  แล้วฟิวส์ไปถอนฟันคุตไว้เลยจะได้ไหมครับคุณหมอ....ขอบคุณมากนะครับ....

เที่ยวสงกรานต์ให้สนุกนะครับ คุณหมอ....

สวัสดีครับ ;D
ส่งโดย: ฟิวส์ ครับ... Email     61.90.251.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 18:43:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถอนฟันคุดได้เลยค่ะ เมื่อสะดวก

ปล.หมอคงแก่เกินไปที่จะเล่นสงกรานต์แล้ว แต่ยังไงก็ขอให้คุณฟิวส์ เล่นน้ำให้สนุกนะคะ

58.9.190.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 04/17/10 เวลา 22:06:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ่ะหมอหนิงคะ
คือบีจะได้ใส่เหล็กจัดฟันแล้วอะคะ
อยากรุว่าก่อนที่บีจาใส่เหล๊ก
บีต้องใส่ยางแยกฟันหรือยางดึงฟันไหมคะ
คือบีไม่เข้าใจอะคะ
ส่งโดย: บี     119.31.75.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 19:50:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าหนูฟันห่างก็อาจไม่ต้องแยกฟัน แต่ถ้าฟันแน่นก็จะต้องแยกฟัน ต้องให้คุณหมอพิจารณาค่ะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 04/22/10 เวลา 17:54:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอ หนิง คะ
คือตอนนี้หนูใส่เหล็กจัดได้ประมาณ สองวันอะคะ
ละตอนที่แปรงฟันมันรุสึกปวดๆๆเจ็บๆๆฟันหน้า อะคะ
แต่ตอนไม่ได้แปรง ก้อไม่เจ็บนะคะ
มันเจ็บแต่ฟันหน้าอะคะ
เจ็บมากๆๆๆๆ
เลย อะ

มันจาเปนไรไหมคะ

ปวดร้าว มาก
ส่งโดย: บี     110.49.61.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 04/24/10 เวลา 16:04:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะ คือหนูอยากจัดฟัน แล้วพอดีหนูถอนฟัน กรามล่าง ทั้งสองข้าง ข้างนึง 2 ซี่ ข้างนึงซี่เดียว หนูจะสามารถจัดฟันได้มั๊ยคะ  Cheesy
ส่งโดย: ดาว     183.89.116.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 04/24/10 เวลา 23:55:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/22/10 เวลา 17:54:20, บี wrote:
หมอ หนิง คะ
คือตอนนี้หนูใส่เหล็กจัดได้ประมาณ สองวันอะคะ
ละตอนที่แปรงฟันมันรุสึกปวดๆๆเจ็บๆๆฟันหน้า อะคะ
แต่ตอนไม่ได้แปรง ก้อไม่เจ็บนะคะ
มันเจ็บแต่ฟันหน้าอะคะ
เจ็บมากๆๆๆๆ
เลย อะ

มันจาเปนไรไหมคะ

ปวดร้าว มาก

น่าจะเป็นอาการปกติ เพราะการจัดฟันต้องมีความเจ็บปวดตึงๆ บ้าง นานๆ ไปก็จะชิด แต่ถ้าหนูรู้สึกว่าเป็นปัญหามาก แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูนะคะ

on 04/24/10 เวลา 16:04:29, ดาว wrote:
หมอค่ะ คือหนูอยากจัดฟัน แล้วพอดีหนูถอนฟัน กรามล่าง ทั้งสองข้าง ข้างนึง 2 ซี่ ข้างนึงซี่เดียว หนูจะสามารถจัดฟันได้มั๊ยคะ  Cheesy

โดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ แต่การจัดฟันนั้นมีรายละเอียด จำเป็นต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจช่องปากดูก่อนนะคะ

60.49.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->