แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 269: โรค PL  (จำนวนคนอ่าน 4010 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/15/09 เวลา 14:13:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการของผมคือมีสีขาวๆในปากตรงริมฝีปาก คือถ้าผมเอาลิ้นไปเลียก้อจะรู้สึกฝืดๆ เวลากินอาหารรสจัด หรือ ของร้อนๆ จะปวดแสบปวดร้อนมากครับ ซึ่งผมก็ไปหาหมอผิวหนังก็บอกอาจขาดสารอาหาร แกเลยให้ผมกิน วิตามินบี12 และยากันเชื้อราครับ แต่ก็ไม่ดีขึ้น ผมจึงไปหาทันตแพทย์เค้าบอกว่าเป็น PL คับ ผมกลัวว่าจะเป็นมะเร็งครับ หมอช่วยบอกรายละเอียดเกี่ยวกับโรค PL หน่อยได้มั้ยครับ สาเหตุที่เป็น อันตรายมากมั้ย  รักษายังงัย  และมีโอกาสมั้ยที่จะเป็นมะเร็ง
ที่สำคัญผมเป็นคนที่ไม่สูบบุหรี่ ไม่กินเหล้าครับ  รบกวนคุณหมอด้วยน่ะคับ ขอบคุณมากๆครับ
ส่งโดย: ซูกีฟลี Email     118.175.86.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/15/09 เวลา 14:49:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่แน่ใจว่า PL ย่อมาจากอะไร  
รู้จักแต่ LP หรือ lichen planus หมอไม่ค่อยชอบเรียกตัวย่ออ่ะ ชอบเรียกชื่อเต็ม Wink

ซึ่งถ้าเป็นโรคนี้ ก็มีรายละเอียดสั้นๆ ประมาณว่า  
สาเหตุ
แผลชนิดนี้พบได้ทั้งที่ผิวหนังและช่องปาก อาจเกิดจากการขาดโฟเลต หรือวิตามินบี หรือในผู้ที่ใช้ยาลดความดันโลหิต เบาหวาน หรือ ไขข้ออักเสบ เป็นต้น แต่โดยมากมักไม่ทราบสาเหตุชัดเจน เชื่อว่าเกี่ยวข้องกับความผิดปกติในการตอบสนอง ของระบบภูมิคุ้มกันต่อผิวหนัง และเยื่อบุช่องปาก
อาการ
มีได้ต่างๆกัน ตั้งแต่ระคายเคือง หรือแสบร้อนในช่องปากโดยเฉพาะเมื่อทานอาหารรสจัด ผู้ที่เป็นรุนแรงอาจจะเจ็บปวดมาก ลักษณะที่พบในช่องปาก อาจเป็นเส้นสีขาวนูน ร่วมกับเหงื่อก บางบริเวณมีสีแดงเป็นจ้ำ หรือมีรอยถลอกเป็นแผล มีเลือดออก พบมากที่กระพุ้งแก้ม เหงือก ลิ้น  เพดานปาก
การรักษา
เนื่องจากเป็นโรคเรื้อรัง จึงรักษาหายขาดยาก หากเป็นไม่มาก ควรรับการตรวจเป็นระยะ และดูแลสุขภาพช่องปากให้ดี ส่วนผู้ที่มีอาการปวดแสบปวดร้อน ควรได้รับการรักษาด้วยสเตียรอยด์ชนิดทา มักต้องใช้ระยะเวลายาวจึงอาจพบมีเชื้อราได้ ควรใช้ยาบ้วนปากที่มีส่วนผสมของยาฆ่าเชื้อโรคอ่อนๆ เช่น โพวิเดน-ไอโอดีน (Povidone iodine) เป็นต้น ในผู้ที่มีอาการรุนแรง อาจจะต้องรับประทานสเตียรอยด์

ไม่แน่ใจว่า คุณจะเป็นโรคนี้หรือเปล่านะคะ เพราะรายละเอียดที่คุณเล่ามามันสั้นมาก ตัวอักษรย่อ หมอก็ไม่แน่ใจ หมอจึงไม่สามารถตอบได้ว่า โรคที่แท้จริงของคุณเป็นอะไร หมอเองก็เป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต แต่สิ่งที่หมออยากจะแนะนำคือ รอยโรคในช่องปากมีหลายแบบหลายประเภท รอยโรคสีขาวก็มีความสำคัญที่ควรได้รับการตรวจเพิ่มเติม ถึงแม้รอยโรคในช่องปากบางประเภทจะเกี่ยวโยงกับมะเร็ง แต่ก็ไม่อยากให้วิตกจนเกินเหตุ คุณควรไปหาคุณหมอด้านเวชศาสตร์ช่องปาก (oral medicine) ที่คณะทันตแพทย์ จุฬา (แถวสยามสแควร์) หรือมหิดล (แถวอนุสาวรีย์ชัย) คุณหมอที่นั่นน่าจะให้คำแนะนำดีๆ กับคุณได้ เพราะเป็นเฉพาะทางด้านนี้เลยค่ะ  

ขอให้โชคดีค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/15/09 เวลา 15:45:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมอยู่ นราธิวาสครับ อ.สุไหงโก-ลก
ส่งโดย: ซูกีฟลี Email     118.175.86.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/15/09 เวลา 15:48:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มาที่ มอ. หาดใหญ่ สิคะ  

ให้คุณหมอที่รพ.สุไหงโกลก เขียนใบส่งต่อ ให้ด้วยก็ดีค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/30/09 เวลา 10:01:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีหมอที่แนะนำมั้ยคับที่ มอ. ที่เค้าเฉพาะทางเลยคับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/30/09 เวลา 11:53:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองดูที่เว็บไซต์นี้นะคะ มีรายชื่ออาจารย์หมออยู่ค่ะ

เผอิญหมออยู่กรุงเทพฯ ค่ะ ไม่ค่อยทราบรายละเอียดของที่อื่นมากนักค่ะ

ภาควิชาโอษฐวิทยา (Department of Stomatology)  สาขาวิชา อายุรศาสตร์ช่องปาก  
http://dental.psu.ac.th/unit/stomatology/index.php?option=com_content&am p;task=category&sectionid=14&id=34&Itemid=84
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/30/09 เวลา 11:53:59 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 12:53:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ให้ final diagnosisเลยค่ะ lichen planusแน่ๆ มันเป็่นโรคของ Autoimmune น่ะค่ะ ไม่ค่อยพบว่ามีความสัมพันธ์กับมะเร็งค่ะ การรักษาก็คงต้องใช้ tropical steroid ค่ะ สาเหตุการเกิดของโรคยังไม่แต่ ดูชัดดูแลตัวเองดีๆนะคะ อย่าทานอาหารรสจัด แล้วก็รักษาอนามัยช่องปากให้ดี
ส่งโดย: Ida Email     202.28.249.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->