แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 264: ถามเรื่องการจัดฟันคะ  (จำนวนคนอ่าน 13610 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/11/09 เวลา 12:19:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าหากจัดฟันแล้วจะมีผลกระทบระยะยาวไหมคะ  
คุณแม่บอกไม่ให้จัดเพราะเกรงว่าฟันจะร่วงเร็วขึ้นเมื่ออายุมากแล้ว  
ประมานว่าเราไปขยับฟัน แล้วรากฟันก้ออ่อนแอลง ฟันเลยร่วงเร็วขึ้น  
หรือเกิดอาการฟันตาย แบบฟันเปลี่ยนเป็นสีดำ ไม่รู้สึกเสียวฟันหรืออะไรเลย  Huh Huh Huh

เคยไปปรึกษาคุณหมอดัดฟันที่หนึ่ง ท่านบอกว่าถ้าจะดัดก็ต้องถอน4ซี่ (ฟันกรามซี่แรกทั้งบนและล่างของทั้งสองข้าง)  >. <  
และตอนนี้ก็มีฟันคุด4ซี่อีก กะลังคิดว่าต้องถอน8ซี่เลยหรอ  
ถึงฟันที่ขึ้นมารวมทั้งฟันคุดด้วยแล้วก็32ซี่ก็เถอะ แต่ถ้าถอนไป8ก็จะเหลือแค่24ซี่เอง  

แต่ส่วนตัวแล้วอยากตัดฟันมากเพราะฟันหน้าเหยินและฟันเขียวซ้อนและเกน่ะคะ
ส่งโดย: Tsubasa_Ryu     125.24.42.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/11/09 เวลา 12:28:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- การจัดฟันไม่ทำให้ฟันหลุดร่วงเร็วเมื่ออายุมากขึ้น แต่หากแรงจากการจัดฟันที่มากเกินไปอาจทำให้รากฟันสั้นลงได้ (แต่ทั่วไปก็ไม่ได้เกิดกันบ่อยๆ นะ)
- แรงจากการจัดฟันที่มากเกินไปอาจทำให้ฟันตายได้ แต่ทั่วไปก็ไม่ได้เป็นกันง่ายๆ เช่นกัน  
- ใช่ค่ะ ถ้าคุณหมอเขาพิจารณาแล้วว่าต้องถอนก็ต้องถอนออก ทั้ง 8 ซี่เลย ต้องแยกเป็นประเด็นว่า สำหรับฟันคุด 4 ซี่ ยังไงมันก็ต้องถอนอยู่แล้ว ไม่น่านับเป็นสาระ ส่วนฟันกรามน้อย 4 ซี่ ส่วนใหญ่จะถอนกัน เพื่อช่วยให้มีพื้นที่ในการขยับฟันเข้าแถวได้สวย คุณหมอจัดฟันเขาจะพิจารณาเองว่าจำเป็นหรือไม่
/ คนส่วนใหญ่ที่จัดฟันก็มีฟันเหลือแค่ 24 ซี่ ถูกแล้ว ตัวหมอเองก็เป็นเช่นนั้น หนูไม่รู้หนูเลยแปลกใจ แต่มันก็เป็นเช่นนั้นเอง Smiley
- ถ้ายังขอเงินพ่อแม่อยู่ ก็ต้องขอร้องท่าน ถ้าท่านไม่ยอม ก็ไว้หาเงินได้เองแล้วค่อยไปทำ การจัดฟันนั้นต้องรักษาอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา 2-3 ปี ต้องให้มั่นใจว่าสามารถกลับไปรักษาที่รพ./คลินิกเดิมได้ตลอดด้วยนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/11/09 เวลา 12:29:16 by หมอหนิง »
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/11/09 เวลา 14:08:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุนค่ะ ^^
ส่งโดย: Tsubasa_Ryu     125.24.42.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 14:01:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูอยากดัดฟันแต่หนูฟันผุเยอะมากต้องถอนหรือว่าอุดค่ะ
ถ้าถอนฟันผุไหนจะถอนฟันครุฑอีกหนูคงไม่เหลือฟันแล้วล่ะค่ะ
แต่หนูอยากดัดฟันมากเพราะฟันหนูเหยินและก็ซ่อนกันด้วย
ทำให้หนูต้องดูแลฟันยากมากเลยค่ะ
ส่งโดย: FON Email     124.120.226.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/20/09 เวลา 15:27:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปหาคุณหมอให้เขาตรวจดูก่อนน่ะค่ะ ถ้ามีฟันผุที่สามารถรักษาไว้ได้ ก็จะอุดฟันเพื่อรักษาค่ะ แต่ถ้าฟันผุมากเกินไป ไม่สามารถอุดฟันธรรมดาได้ ก็อาจจะต้องรักษารากฟันและทำครอบฟัน หรือถ้ารักษาไม่ได้แล้วจริงๆ ไม่ว่าวิธีไหนก็ตาม ก็จำเป็นต้องถอนฟันออก ส่วนฟันคุดนั้น ต้องถอนออกแน่นอนอยู่แล้วค่ะ

หากต้องการจัดฟัน ลองเริ่มต้นด้วยการไปหาคุณหมอจัดฟันค่ะ ให้เขาตรวจดู เขาจะวางแผนการรักษาให้ค่ะ ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/24/09 เวลา 22:46:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำไมหมอที่หนูจัดฟันไม่เอ็กซเรย์ฟันคะ
ตอนนี้จัดได้ปีครึ่งแล้วค่ะ
ส่งโดย: km Email     117.47.176.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/25/09 เวลา 06:48:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องไปสอบถามคุณหมอท่านเองนะคะว่าทำไม ถึงจะได้คำตอบ ท่านอาจจะมีเทคนิคที่แตกต่างออกไป

58.64.95.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 09/21/09 เวลา 13:16:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าจัดฟันแล้วรากฟันสั้นลงจะมีวิการรักษาอย่างไรค่ะคุณหมอ Grin
ส่งโดย: PEUNG Email     202.29.9.16 fwd for 10.1.29.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 09/21/09 เวลา 14:19:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ต้องรักษาอะไร ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ปัญหาที่ว่าก็เช่น แต่ถ้าแรงจากการจัดฟันทำให้ประสาทฟันตายก็อาจต้องรักษารากฟัน ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 13:19:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าถ้าเรา จัดฟันแล้ว มีฟันผุ สามารถไปอุดฟันได้ไหมคะ  จะติดเครื่องมือไหมคะ หรือว่าต้องให้หมอจัดฟันถอดเครื่องมือจัดฟันออกก่อนคะ
ส่งโดย: กระแต Email     58.136.127.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/18/09 เวลา 15:15:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- อุดได้ค่ะ
- จะติดเครื่องมือหรือไม่ ต้องดูจากตำแหน่งของรูผุค่ะ ปกติหมอเขาก็สามารถอุดได้อยู่แล้วโดยไม่ต้องถอดเครื่องมือออกค่ะ

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 16:33:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ในการจัดฟันมีฟันเหลือแค่24ซี่แต่อยากถอนฟันเพิ่มแล้วคุนหมอจะถอนให้มั้ยคะ  ใครทราบกรุราบอกด้วยค่ะ ขอบคุนมากค่ะ
ส่งโดย: BAUE Email     202.12.97.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 16:33:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ในการจัดฟันมีฟันเหลือแค่24ซี่แต่อยากถอนฟันเพิ่มแล้วคุนหมอจะถอนให้มั้ยคะ  

ใครทราบกรุราบอกด้วยค่ะ

[/b] ขอบคุนมากค่ะ[color=Red][/color][b]
ส่งโดย: เบว Email     202.12.97.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 16:34:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ในการจัดฟันมีฟันเหลือแค่24ซี่แต่อยากถอนฟันเพิ่มแล้วคุนหมอจะถอนให้มั้ยคะ  

[color=Green][/color]ใครทราบกรุราบอกด้วยค่ะ ขอบคุนมากค่ะ
ส่งโดย: เบว Email     202.12.97.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 16:35:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Red][/color]
ส่งโดย: คิดถึงทุกวัน Email     202.12.97.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 01/06/10 เวลา 16:49:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สอบถามค่ะ

ตอนนี้จัดฟันมาเป็นระยะเวลา 1 ปีแล้วค่ะ
อยากทราบว่า ถ้าจะเอาเหล็กดัดฟันออกเนี่ยจะมีปัญหาอะไรตามหรือเปล่าค่ะ
เนื่องจากกลัวว่า ใช้เวลาในการจัดน้อยเกินไป กลัวว่าฟันมันจะล้มค่ะ

Huh Huh
ส่งโดย: นวรัตน์ Email     116.68.148.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 19:11:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/05/10 เวลา 16:33:05, BAUE wrote:
ในการจัดฟันมีฟันเหลือแค่24ซี่แต่อยากถอนฟันเพิ่มแล้วคุนหมอจะถอนใ ห้มั้ยคะ  ใครทราบกรุราบอกด้วยค่ะ ขอบคุนมากค่ะ

ต้องไปให้คุณหมอที่เขารักษาตรวจดูก่อนค่ะ ว่าจำเป็นหรือไม่ ฟันเหลือ 24 ก็ถือว่าไม่มาก บางทีอาจไม่ได้ถอนเพิ่มแล้วก็ได้ค่ะ

on 01/06/10 เวลา 16:49:10, นวรัตน์ wrote:
สอบถามค่ะ

ตอนนี้จัดฟันมาเป็นระยะเวลา 1 ปีแล้วค่ะ
อยากทราบว่า ถ้าจะเอาเหล็กดัดฟันออกเนี่ยจะมีปัญหาอะไรตามหรือเปล่าค่ะ
เนื่องจากกลัวว่า ใช้เวลาในการจัดน้อยเกินไป กลัวว่าฟันมันจะล้มค่ะ

Huh Huh

ก็ต้องไปสอบถามคุณหมอที่รักษาว่า การรักษาเสร็จสิ้นหรือยัง ถ้าเอาออกกลางครัน ฟันอาจคืนกลับเข้าสู่ตำแหน่งเดิมเหมือนก่อนการรักษาได้ แต่ถ้าผลการรักษาออกมาดี การรักษาเสร็จสิ้น ใส่รีเทนเนอร์ตามเวลา ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ลองปรึกษาคุณหมอที่คุณรักษาด้วยดูนะคะ

58.11.28.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->