แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 256: รีเทนเนอร์  (จำนวนคนอ่าน 78081 ครั้ง)
« ความเห็นที่ #160 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 17:51:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณ 5000 บาท  
ถ้าไม่เคยจัดฟันมาก่อน ใส่รีเทนเนอร์ไม่ได้ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #161 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 00:02:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคับ  แล้วจัดฟันแบบถอดได้เป็นยังไงคับ   ราคาเท่าไรคับ
ส่งโดย: ต้อง Email     183.89.10.*

« ความเห็นที่ #162 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 01:37:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันแบบถอดได้ รูปร่างคล้ายรีเทนเนอร์แต่จะมีสปริงหรือมีสกรูน็อต เพิ่มเติม เหมาะสำหรับเด็กเล็กๆ เพราะมีแรงในการเคลื่อนฟันได้น้อย ถ้าโตอายุ 12 ไปแล้ว แนะนำจัดฟันแบบติดแน่นเป็นเหล็กดัดฟัน ที่เห็นทั่วๆ ไปนั้น จะได้ผลดีกว่าค่ะ

เรื่องราคาประมาณ 5000 ขึ้นไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/21/10 เวลา 01:37:43 by หมอหนิง »

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #163 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 13:14:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิคับผมฟันห่างนิดเดียว  ผมกะจะจัดฟันแบบถอดได้จะดีไหมคับ
ส่งโดย: ต้อง Email     183.89.37.*

« ความเห็นที่ #164 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 14:41:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นเด็กน้อย ก็อาจจะใช้วิธีนี้ได้ แต่ถ้าโตกว่าอายุ 12 แล้ว คงใช้วิธีนี้ไม่ได้ผลค่ะ

ควรจัดฟันแบบปกติดีกว่า และควรปรึกษาคุณหมอตัวเป็นๆ ให้เขาตรวจฟันให้ละเอียด เพราะการจัดฟันมีรายละเอียดมากมายค่ะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #165 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 15:03:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าเราใส่รีเทนเนอร์แบบแบกเก๊ตแล้วจะใส่ยางแบบเชนได้ไหมคับ
ส่งโดย: 555 Email     111.84.48.*

« ความเห็นที่ #166 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 15:07:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มันคนละอันกันนะคะ

รีเทนเนอร์ เป็นเครื่องมือที่ใช้คงสภาพฟันหลังจากการจัดฟันเสร็จ

แบร็คเก็ต เป็นเครื่องมือติดแน่นบนฟัน เป็นเครื่องมือจัดฟัน บนแบร็คเก็ตจะมียางเป็นวงๆ เรียกว่า โอริง หรือเป็นยาง ซีเชน  

จะใช้ ซีเชน หรือโอริง ก็แล้วแต่คุณหมอพิจารณาเพราะมีวิธีใช้งานต่างกันค่ะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #167 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 03:41:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เอ่อถามหน่อยครับผมจัดฟันเสร้จมาประมาณปีนึงแล้วอะครับ
แล้วก็ใส่รีเทนเนอร์ตลอดถอดก็เฉพาะกันข้าวแค่นั้นอะครับ
แล้วรีเทนเนอร์มันครอบฟันหมดครับฟันกรามด้านในสุดรีเทนเนอร์มันไม่ได้ครอบไว ้แล้วลวดของรีเทนเนอร์มันก็ไปแยกฟันซี่นั้นออกจากซี่อื่นๆอีกเหมือนมันกันไว ้หน่ะครับ อย่างนี้ผมต้องไปหาหมอใหม่มั้ยครับหรือว่าแค่ทำรีเทนเนอร์ใหม่เอาลวดเส้นนี้ ออกเฉยๆครับ
ส่งโดย: มดแดง     117.47.9.*

« ความเห็นที่ #168 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 03:59:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะทำรีเทนเนอร์ใหม่ รีเทนเนอร์เก่าก็ต้องเก่ามากหรือเสีย หรืแตก หรือลวดบิดเบี้ยว หลวม ใส่ไม่ได้ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ  

แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจดูก่อนว่ารีเทนเนอร์อันเก่า ผิดปกติหรือไม่ ต้องทำใหม่ไหม นะคะ

91.104.24.*

« ความเห็นที่ #169 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 12:59:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงค่ะ  ตอนนี้จัดฟันเสร็จไปแล้ว 2 ปีกว่า คุณหมอทำ retainer แบบถอดได้ด้านบน และใน retainer แบบติดแน่น ยึดฟัน 4 ซี่ล่างหน้าไว้ (เพิ่งจะรู้วันนี้เองว่า เป็น retainer ค่ะ หมอที่จัดฟันให้ไม่ได้บอก ผิดที่ต้อมเองก้อไม่ได้ถามด้วยค่ะ)  แต่ไม่ได้กลับไปหาคุณหมออีกเลยมา 2 ปีกว่า อยากทราบว่า จัดเสร็จแล้ว จำเป็นต้องไปให้คุณหมอตรวจการจัดฟัน อีกไหมค่ะ แล้วระยะความถี่ที่ควรไปพบคุณหมอค่ะ  ส่วน retainer แบบติดแน่น จะต้องติดไปตลอดชีวิตเลยรึเป่าค่ะ  ตอนนี้ถึงไม่ถอดก้อรู้สึกไม่เป็นไรค่ะ เพราะเหมือนเป็นส่วนหนึ่งในปากไปเรียบร้อยแล้ว   Smiley  ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ต้อม Email     203.146.6.*

« ความเห็นที่ #170 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 17:15:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ...
หนูมีปัญหาอยากจะถามค่ะ  คือว่าตอนนี้หนูจัดวัน..และถอดเครื่องมือออกแล้วแต่อาทิตย์หน้าหมอถึงจะนัดไ ปเอารีเทนเนอร์ค่ะ  แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าหลังจากที่ถอดเครื่องมือแล้วคุณหมอก็ให้ไปเอ็กซเรย์แล ะก็พบฟันล่างซี่ข้างในสุด(ที่อาจจะคุด)ทั้ง2ซี่มันเหมือนจะดันฟันอีกซี่ขึ้น มาหมอจึงส่งหนูไปผ่าฟันทั้ง2ซี่นี้ออกแต่ถ้าผ่าก็ต้องมีแผลในปากและมันจะส่ง ผลต่อการใส่รีเทนเนอร์ของหนูมั้ยคะ หรือถ้ามันปวดแผลมากหนูจะไม่ใส่ซัก2-3วันได้มั้ยคะ จะมีปัญหามั้ย
..ยังไงก็ขอบคุณหมอหนิงทุกๆคำตอบด้วยนะคะ เข้ามาดูครั้งแรกแต่ก็ได้รู้อะไรเยอะเลยค่ะ...
ส่งโดย: Praew Email     118.174.40.*

« ความเห็นที่ #171 เมื่อ: 04/27/10 เวลา 04:07:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงค่ะ
 คือว่าวันนี้ตั้งใจจะไปถอน(ฟันกาม)ข้างล่างออกอ่ะค่ะ เพราะว่ามันผุ พี่เค้าบอกว่าถ้าถอนออกแล้วฟันมันจะล้ม วิธีแก้คือให้ใส่ฟันปอมหรือให้ใส่ รีเทนเนอร์ครอบไว้อ่ะค่ะ อยากรุ้ว่ามันควรใส่รีเทนนอร์รือไม่ค่ะ และถ้าใส่ควรจาเป็นแบบไหนค่ะ
และถ้าควรใส่รีเทนเนอร์มันต้องจัดฟันก่อนไหมค่ะ
ส่งโดย: มะเหมี่ยว Email     125.27.79.*

« ความเห็นที่ #172 เมื่อ: 04/27/10 เวลา 07:18:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/23/10 เวลา 12:59:17, ต้อม wrote:
หมอหนิงค่ะ  ตอนนี้จัดฟันเสร็จไปแล้ว 2 ปีกว่า คุณหมอทำ retainer แบบถอดได้ด้านบน และใน retainer แบบติดแน่น ยึดฟัน 4 ซี่ล่างหน้าไว้ (เพิ่งจะรู้วันนี้เองว่า เป็น retainer ค่ะ หมอที่จัดฟันให้ไม่ได้บอก ผิดที่ต้อมเองก้อไม่ได้ถามด้วยค่ะ)  แต่ไม่ได้กลับไปหาคุณหมออีกเลยมา 2 ปีกว่า อยากทราบว่า จัดเสร็จแล้ว จำเป็นต้องไปให้คุณหมอตรวจการจัดฟัน อีกไหมค่ะ แล้วระยะความถี่ที่ควรไปพบคุณหมอค่ะ  ส่วน retainer แบบติดแน่น จะต้องติดไปตลอดชีวิตเลยรึเป่าค่ะ  ตอนนี้ถึงไม่ถอดก้อรู้สึกไม่เป็นไรค่ะ เพราะเหมือนเป็นส่วนหนึ่งในปากไปเรียบร้อยแล้ว   Smiley  ขอบคุณค่ะ

- ถ้าคุณหมอไม่ได้แนะนำอะไร ก็อาจกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูเป็นระยะๆ ก็ได้ คือไม่ได้บังคับ เพราะกระบวนการเสร็จแล้ว
- รีเทนเนอร์แบบติดแน่น อาจต้องติดไปตลอดชีวิต หรือถอนออก ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับปัญหาที่มีมาแต่เดิมค่ะ
on 04/23/10 เวลา 17:15:33, Praew wrote:
สวัสดีค่ะคุณหมอ...
หนูมีปัญหาอยากจะถามค่ะ  คือว่าตอนนี้หนูจัดวัน..และถอดเครื่องมือออกแล้วแต่อาทิตย์หน้าหมอถึงจะนัดไ ปเอารีเทนเนอร์ค่ะ  แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าหลังจากที่ถอดเครื่องมือแล้วคุณหมอก็ให้ไปเอ็กซเรย์แล ะก็พบฟันล่างซี่ข้างในสุด(ที่อาจจะคุด)ทั้ง2ซี่มันเหมือนจะดันฟันอีกซี่ขึ้น มาหมอจึงส่งหนูไปผ่าฟันทั้ง2ซี่นี้ออกแต่ถ้าผ่าก็ต้องมีแผลในปากและมันจะส่ง ผลต่อการใส่รีเทนเนอร์ของหนูมั้ยคะ หรือถ้ามันปวดแผลมากหนูจะไม่ใส่ซัก2-3วันได้มั้ยคะ จะมีปัญหามั้ย
..ยังไงก็ขอบคุณหมอหนิงทุกๆคำตอบด้วยนะคะ เข้ามาดูครั้งแรกแต่ก็ได้รู้อะไรเยอะเลยค่ะ...

ผ่าฟันคุดออกได้ ไม่มีปัญหาอะไรกับรีเทนเนอร์  

ช่วงแรกๆ 2-3 วัน หากยังเจ็บแผลอาจจะยังไม่ใส่รีเทนเนอร์ก็ได้

on 04/27/10 เวลา 04:07:23, มะเหมี่ยว wrote:
หมอหนิงค่ะ
 คือว่าวันนี้ตั้งใจจะไปถอน(ฟันกาม)ข้างล่างออกอ่ะค่ะ เพราะว่ามันผุ พี่เค้าบอกว่าถ้าถอนออกแล้วฟันมันจะล้ม วิธีแก้คือให้ใส่ฟันปอมหรือให้ใส่ รีเทนเนอร์ครอบไว้อ่ะค่ะ อยากรุ้ว่ามันควรใส่รีเทนนอร์รือไม่ค่ะ และถ้าใส่ควรจาเป็นแบบไหนค่ะ
และถ้าควรใส่รีเทนเนอร์มันต้องจัดฟันก่อนไหมค่ะ

ถ้าฟันกรามที่จะถอนเป็นฟันแท้ คงต้องใส่เป็นฟันปลอม รีเทนเนอร์คงช่วยกรณีนี้ไม่ได้ รีเทนเนอร์จะใส่หลังจากจัดฟันเสร็จแล้ว จุดประสงค์คนละอย่างกันค่ะ

58.9.223.*

« ความเห็นที่ #173 เมื่อ: 11/18/12 เวลา 10:19:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูเพิ่งได้ใส่รีเทนเนอร์ค่ะ แล้วไม่ได้ใส่ประมาณ 2 วันค่ะ รู้สึกว่าฟันมันคืนสภาพค่ะ ควรจะทำอย่างไงดีค่ะ
ส่งโดย: lamai
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

101.109.63.*

Page(s) : 1 2 3 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->