แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 246: อีกนิดนึง และ แว่นตา และโรงพยาบาล เอายี่ห้ออะไรดี  (จำนวนคนอ่าน 4722 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/05/09 เวลา 11:44:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณครับคุณหมอ

อ๋อ แสดงว่าในปากของมนุษย์มีฟันทั้งหมด 32 ซี่ ไม่ใช่ 33  34  หรือ 35

(ใน 32 ซี่ ก็มีฟันคุดอยู่ในนั้นด้วย)

เห็นในร้านหมอตรงป้ายราคาทำฟัน ทำไมหมอถึงใช้คำว่า ผ่าฟันคุดครับ
ทำไมไม่ใช้คำว่า ถอนฟันคุด หรือว่าผ่าฟันคุดกับถอนฟันคุดความหมายเดียวกัน เพียงแต่เขียนไม่เหมือนกันก็เท่านั้นเอง

หมอพอจะทราบมั๊ยครับว่าจะซื้อแว่นกันแดดที่คุณภาพดีได้ที่ไหน และจะ
เอายี่ห้ออะไรดีครับ (อยากได้แว่นกันแดดที่คุณภาพดี กันแดดได้จริงๆ )
สายตาเจอแดดเยอะก็ไม่ไหวครับ ใส่แว่นกันแดดจะได้ถนอมสายตา

โรงพยาบาลจุฬามีขายแว่นมั๊ยครับ

บรรดาผู้ทำงานเหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนัก
จงมาหาเรา และเราจะให้ท่านทั้งหลายหายเหนื่อยเป็นสุข

พระเยซูคริสต์รักหมอนะครับ ถ้าหมอมีปัญหาอะไรให้คิดถึงพระองค์นะครับ

กระผมขอเชิญชวนให้ท่านมาสัมผัสกับทางของพระเยซูคริสต์
และถ้าท่านมีความเชื่อในพระเยซูคริสต์อย่างแท้จริง
ท่านจะพบกับความรอด การอัศจรรย์ และสันติสุขที่แท้จริง

คุณหมอครับถ้าคุณหมอมีความเชื่อในพระเยซูคริสต์อย่างแท้จริง คุณหมอ
จะเข้าสู่ชีวิตนิรันดร์อย่างแน่นอนครับ

GOD  BLESS  YOU

โย

ส่งโดย: โย     58.136.99.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/05/09 เวลา 13:23:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถอนฟันคุด เป็นคำทั่วไปในภาษาไทย ถ้าภาษาอังกฤษ คือคำว่า extraction ซึ่งแปลว่าการถอนออก หมายถึง การถอนฟันกรามซี่ที่ 3 ที่ขึ้นเต็มซี่แล้ว หรือขึ้นมาบางส่วนแต่โดยทิศทางและรูปร่างนั้นหมอสามารถฉีดยาและถอนฟันได้ด้ว ยวิธีปกติ

แต่บางกรณี ฟันคุดขึ้นไม่เต็มซี่ ขึ้นเอียงๆ หรือบางทีขึ้นไม่ได้เลย แบบนี้หมอจะต้องผ่าตัดเอาออก การผ่าฟันคุด จึงเรียกชื่อเต็มๆ ว่า การผ่าตัดฟันคุด หรือเขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า surgical removal (การผ่าตัดเอาออก) กระบวนการรักษาจะยุ่งยากกว่าการแค่ฉีดยาและถอนฟัน หมอจะต้องผ่าตัดลงมีดเปิดเหงือก อาจต้องมีการกรอกระดูก แบ่งฟันเป็นชิ้นเล็กๆ และค่อยๆ คีบออก การตกแต่งกระดูก แต่งแผล และเย็บแผล การผ่าตัดฟันคุด ยังแบ่งเป็นกรณีแบบยาก และแบบง่าย ทั้งนี้คุณหมอผู้รักษาจะเป็นผู้พิจารณาวางแผนการรักษาค่ะ

นอกเรื่อง เรื่องแว่นกัดแดด  Smiley Grin

หมอเคยซื้อแถวสยามฯ นะคะ เรย์แบนด์ก็แนวดี ถ้าอยากให้ถูกหลักวิชาการอาจต้องปรึกษาจักษุแพทย์ หรือนัก optometrist ไม่ทราบเรียกเป็นภาษาไทยว่าอะไร ประมาณว่า ผู้เชี่ยวชาญเรื่องสายตา น่ะค่ะ

โรงพยาบาลจุฬา มีขายแว่นไหม --> ไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องโทรไปถามดูนะคะ

ขอบพระคุณสำหรับความหวังดีนะคะ  Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->