แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 242: ฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 13375 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/04/09 เวลา 20:30:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันคุดจะเกิดเฉพาะฟันแถวล่างเท่านั้นใช่มั๊ยครับ หรือว่าฟันแถวบนก็มีฟันคุดได้เหมือนกัน รูปร่างและขนาดของฟันคุดเหมือนกับฟันกรามซี่ที่สอง
ฟันกรามซี่ที่หนึ่งและฟันกรามน้อยใช่มั๊ยครับ

ฟันกรามแท้ซี่ที่สามเป็นฟันซี่เดียวกันกับฟันกรามซี่ที่สามใช่ปะครับ

ถ้าเรามีฟันคุดแต่เราไม่ถอนมันออกเลยเวลาเราแก่ตัวลง อายุซักเจ็ดสิบ  
แปดสิบ ฟันคุดจะส่งผลร้ายต่อเรามั๊ยครับ ในขณะที่เรายังไม่แก่เราดูแลฟันทุกซี่แปรงฟันใช้น้ำยาบ้วนปากไหมขัดฟันเลิกก ินอาหารที่ส่งผลเสียนต่อฟัน
เราดูแลในตำแหน่งของฟันคุดด้วย(เผอิญทราบมาว่าฟันคุดบางคนขึ้นมานิดเดียว บางคนไม่ขึ้นเลยอยู่ใต้เหงือก ผมขอพูดในกรณีที่ขึ้นมานิดเดียว)
แล้วกรณีนี้จะเป็นไปได้รึปล่าวครับว่าฟันคุดจะไม่ส่งผลร้ายใดใดทั้งสิ้นต่อเ รา
เพราะเราดูแลฟันทุกซี่ในปากของเราอย่างดี ถ้าให้คะแนนการแปรงฟันทำความสะอาด ได้100ครับ คะแนนเต็ม 100

ฟันกรามมีทั้งหมดกี่ซี่ครับ แล้วมีประเภทใดบ้าง
ฟันกรามที่อยู่แถวบนมีจำนวนเท่ากันกับฟันกรามที่อยู่แถวล่างใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณนะครับที่เมตตาผม
ส่งโดย: โย     58.136.99.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/04/09 เวลา 21:32:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันคุด เป็นคำรวมๆ หมายถึงฟันที่ขึ้นไม่ได้ หรือขึ้นไม่เต็มที่ จริงๆ แล้วฟันคุดอาจเกิดกันฟันซี่ไหนๆ ก็ได้ แต่พบบ่อยในฟันกรามซี่ที่ 3  

ฟันคุดหรือฟันกรามซี่ที่ 3 สามารถพบได้ทั้งฟันบนและฟันล่าง ทั้งซ้ายและขวา บางคน รวมเป็น 4 ซี่ บางคนอาจมีแค่ 1 หรือ 2 หรือ 3 หรือ 4 ซี่เลย บางคนฟันกรามซี่ที่ 3 นั้นสามารถขึ้นได้ตามปกติ ก็เหมือนกันอีกซี่หนึ่ง (คนๆ นั้นก็จะมีฟันขึ้นครบทั้ง 32 ซี่นั่นเอง)

ฟันคุดหรือฟันกรามซี่ที่ 3 มักมีรูปร่างผิดปกติ บ้างเล็ก บ้างใหญ่ บ้างรูปร่างบูดเบี้ยว ส่วนใหญ่ ฟันคุด(ฟันกรามซี่ที่ 3) ข้างล่าง ก็มักจะมีรูปร่างคล้ายกับฟันกรามข้างล่าง ส่วนฟันคุด(ฟันกรามซี่ที่ 3) ข้างบน ก็มักจะมีรูปร่างคล้ายกับฟันกรามข้างบน

ส่วนฟันกรามน้อย เป็นฟันอีกกลุ่มหนึ่ง ฟันกลุ่มนี้อยู่ถัดจากฟันเขี้ยวและอยู่หน้าฟันกราม มักมี 2 ซี่  

ฟันกรามแท้ซี่ที่สาม เป็นฟันซี่เดียวกันกับฟันกรามซี่ที่สาม --> ใช่ค่ะ

- ฟันคุด จะพยายามขึ้นจนกว่าจะอายุ 40 กว่าๆ ถ้ามันยังขึ้นไม่ได้ มันก็จะไม่พยายามขึ้นแล้ว คนอายุมากบางคน พบว่ามันยังฝังอยู่ไหนกระดูก แต่ส่วนใหญ่มันจะโผล่ขึ้นมาได้ แม้จะนิดหน่อยก็๖าม
- ฟันคุด ที่ไม่ขึ้น อาจจะเกิดหรือไม่เกิดผลเสียก็ได้ ไม่มีอะไรบอกได้แน่นอน ผลเสียที่พบได้ เช่น เกิดเป็นซิสต์ล้อมรอบฟันคุด ซึ่งอาจกลายเป็นมะเร็งได้ (อันนี้พูดในกรณีที่ฟันคุดไม่โผล่เลย) แต่ถ้ากรณีฟันโผล่ขึ้นมาบ้างนั้น พบว่า ที่พบบ่อยคือ อาการปวดบวม ติดเชื้อ เนื้อเยื่ออักเสบ ซึ่งถ้าโชคร้ายการติดเชื้ออาจลุกลามจนแก้มบวม ส่วนพวกที่อาการน้อยๆ ก็เช่น ฟันผุ เหงือกอักเสบ เพราะมันมักจะขึ้นมาเอียงๆ ทำให้การทำความสะอาดฟันทำได้ไม่ดี และไม่ใช่แค่ตัวฟันคุดเองที่จะผุ มักพบว่าฟันข้างหน้าจะผุไปด้วย
- เรื่องที่คุณบอกมา เรื่องการดูแลฟัน ทั้งๆ ที่ปล่อยให้ฟันคุดขึ้นมานิดนึง --> ต้องขอบอกว่า ส่วนใหญ่มักไม่ประสบความสำเร็จ เพราะมันมักจะทำความสะอาดได้ยาก ยกเว้นถ้ามันขึ้นมาได้จนเต็มซี่และขึ้นได้ตรงเหมือนฟันกรามซี่อื่นๆ และคุณดูแลฟันดีจริงๆ ก็อาจเป็นไปได้
- หรือสรุปง่ายๆ ว่า ถ้ามันขึ้นมานิดเดียว ขึ้นไม่ตรง รูปร่างไม่เหมาะสม ถอนออกดีกว่า เก็บไว้เหมือนเก็บระเบิดเวลาไว้กับตัวเอง ไม่รู้วันไหนจะระเบิดออกมา แต่ถ้ามันขึ้นมาตรง ก็อาจจะอะลุ้มอล่วย แต่คุณก็ต้องยอมรับหากเกิดปัญหาอะไรในอนาคต การอุดฟันซี่นี้ (กรณีมันผุ) ในทัศนะของคุณหมอ มันก็จะอุดได้ยากด้วย เพราะมันอยู่ลึก จะถอนก็ยากอีก เพราะเมื่อคนอายุมากขึ้นกระดูกจะแข็งขึ้น สรุปว่า เหนื่อยทั้งหมอ ทั้งคนไข้เลยแหละค่ะ
- การแปรงฟันอย่างเดียวไม่เพียงพอ ต้องใช้ไหมขัดฟันด้วยนะคะ อีกทั้งการแปรงฟัน ถ้าแปรงมากเกินไป ก็จะทำอันตรายฟันด้วยนะคะ (เรียกว่าอาการฟันสึก) คล้ายๆ แบบว่า ดูแลฟันดีเกินไป การแปรงฟัน ก็ต้องให้พอเหมาะ หมอแนะนำให้ไปหาคุณหมอเพื่อสอนวิธีการแปรงฟันและใช้ไหมขัดฟันที่ถูกวิธีและอ ย่างไรจึงจะพอเหมาะ Smiley
- ฟันคนเรามีทั้งหมด 32 ซี่ ประกอบไปด้วย  

ฟันหน้าซี่กลาง 4 ซี่ (บนซ้าย บนขวา ล่างซ้าย ล่างขวา)  
ฟันหน้าซี่ข้าง 4 ซี่  
ฟันเขี้ยว 4 ซี่  
ฟันกรามน้อยซี่ที่หนึ่ง 4 ซี่  
ฟันกรามน้อยซี่ที่สอง 4 ซี่  
ฟันกรามซี่ที่หนึ่ง 4 ซี่  
ฟันกรามซี่ที่สอง 4 ซี่  
ฟันกรามซี่ที่สาม 4 ซี่  

สรุป ฟันบนมี 16 ซี่ ฟันล่างมี 16 ซี่ จำนวนเท่ากัน

ลองดูรูปประกอบ นะคะ

ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.95.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->